Trang 2 / 119 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 1186

Chủ đề: Góc ảnh MF lens - xoay vặn với Fujifilm X-series.

Quote Được gửi bởi satanheart View Post
    Hơi không liên quan một chút nhưng mà có thể cho em hỏi về cách quy đổi tiêu cự của lens MF được không ạ? Chuyện là khi em thử lens MF 50mm thì cho ra ảnh có góc nhìn gần tương tự tiêu cự 75~80 của fuji, nhưng mà khi em thử với lens MF 28mm, tưởng sẽ tương đương tầm 40mm thì nó lại cho ra ảnh có góc tầm 28mm (lens fuji)??
    P/s: em tham gia diễn đàn đã lâu nhưng mà ko có máy, gần đây tích cóp mới rước về 1 em...mong anh em tiền bối chỉ bảo hướng dẫn thêm.
    Bác nói chưa rõ lắm, tiêu cự "75-80 của Fuji" là gì, "góc tầm 28 (lens Fuji)" là gì? Chắc bác có nhầm lẫn gì đó.
    Tất cả các lens, dù là MF hay Fuji, Nikon, Canon, dù là lens cho Full Frame hay Crop, tất tần tật... khi gắn vào body Crop 1.5x của Fuji (hay Nex, Canon ...) thì tiêu cự quy đổi về Full Frame (hay film 35mm) đều bằng "tiêu cự ghi trên lens x 1.5". Mà mỗi tiêu cự Full Frame thì tương ứng với 1 góc nhìn nhất định, bất di bất dịch.
    Mình dùng nhiều lens MF rồi, thấy chẳng sai lệch gì, MF 28 ~ XF 27, MF 35 ~ XF35, MF 50 thì rộng hơn XF 60 một chút.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Konica 135 3.2, body XA1

DSCF1580 by Quan Trinh, trên Flickr

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Bác nói chưa rõ lắm, tiêu cự "75-80 của Fuji" là gì, "góc tầm 28 (lens Fuji)" là gì? Chắc bác có nhầm lẫn gì đó.
    Tất cả các lens, dù là MF hay Fuji, Nikon, Canon, dù là lens cho Full Frame hay Crop, tất tần tật... khi gắn vào body Crop 1.5x của Fuji (hay Nex, Canon ...) thì tiêu cự quy đổi về Full Frame (hay film 35mm) đều bằng "tiêu cự ghi trên lens x 1.5". Mà mỗi tiêu cự Full Frame thì tương ứng với 1 góc nhìn nhất định, bất di bất dịch.
    Mình dùng nhiều lens MF rồi, thấy chẳng sai lệch gì, MF 28 ~ XF 27, MF 35 ~ XF35, MF 50 thì rộng hơn XF 60 một chút.
    ye, đúng cái mình muốn trình bày rồi, tại sao MF 28 thì tương đương XF 27 mà MF 50 thì lại rộng hơn XF 60? bác thông cảm vì tính mình muốn hiểu cho tường tận nên còn chưa thông thì vẫn khó chịu :(

Hơi không liên quan một chút nhưng mà có thể cho em hỏi về cách quy đổi tiêu cự của lens MF được không ạ? Chuyện là khi em thử lens MF 50mm thì cho ra ảnh có góc nhìn gần tương tự tiêu cự 75~80 của fuji, nhưng mà khi em thử với lens MF 28mm, tưởng sẽ tương đương tầm 40mm thì nó lại cho ra ảnh có góc tầm 28mm (lens fuji)??
    P/s: em tham gia diễn đàn đã lâu nhưng mà ko có máy, gần đây tích cóp mới rước về 1 em...mong anh em tiền bối chỉ bảo hướng dẫn thêm.
    bạn tính tiêu cự tương đương trên body của Fuji dòng số crop 1.5x là đúng rồi ! 28mm thì tương đương 40mm. Có lẽ bạn nhầm lẫn khái niện tiêu cự ghi trên len. tiêu cự trên Len là tiêu cự vật lý, quan học tương đương nên dù cho là máy gì cũng quy về 1 chuẩn. do đó Len fuji cho máy số như XT1, XE1... đều ghi 28mm thì bạn cũng phải nhân 1.5x để quy đổi về góc nhìn tương đương trên FF
    xin hãy góp ý chân thành

ye, đúng cái mình muốn trình bày rồi, tại sao MF 28 thì tương đương XF 27 mà MF 50 thì lại rộng hơn XF 60? bác thông cảm vì tính mình muốn hiểu cho tường tận nên còn chưa thông thì vẫn khó chịu :(
    Bác trên cũng nói rõ thêm rồi đấy ạ. Nói đến góc chụp rộng hay hẹp thì ta cứ quy đổi tiêu cự về FF hết là dễ so sánh, dễ thông thôi. Tiêu cự càng gần (càng nhỏ) thì góc chụp càng rộng, vậy nên '50 rộng hơn 60', gắn lên Fuji thì quy đổi ra là '75 rộng hơn 90'.
    Phải quy đổi như vậy nên lens crop sản xuất cũng dựa trên chuẩn lens FF, quy đổi ra là những tiêu cự chuẩn trên FF, như Fuji 23 quy đổi ra là 35 FF, Fuji 56 -> 85 FF, Fuji 90 --> 135 FF.

Minolta 45/2

_DSF6678 by Quan Trinh, on Flickr

hi, Cám ơn anh em quan tâm giải đáp và xin lỗi vì làm loãng topic, mình chỉ hỏi thêm xíu nữa thôi. ví dụ như theo link này
    "vnreview.vn/tu-van-anh-so/-/view_content/content/1699973/4-dieu-can-biet-ve-tieu-cu-may-anh"
    trong đó nói "Một ống kính Prime 50mm có trường nhìn 47 độ trên một máy ảnh full-frame. Trường nhìn này xấp xỉ những gì chúng ta nhìn thấy bằng mắt. Nhưng điều gì sẽ xảy ra khi bạn gắn ống kính 50mm trên một máy ảnh APS-C (có hệ số crop 1.6x)? Hệ số crop của một cảm biến ảnh nhỏ hơn sẽ khiến ống kính lúc này có trường nhìn khoảng 30 độ, biến nó thành một ống kính tele ngắn." >> điều này thì mình xác nhận đúng.
    Nhưng với tiêu cự ngắn hơn "Điều tương tự cũng xảy ra đối với ống kính góc rộng. Một ống kính prime 21mm có trường nhìn 92 độ, rất lý tưởng cho chụp ảnh phong cảnh hoặc sáng tác những hình ảnh với góc nhìn ấn tượng.
    Nhưng nếu đặt nó trên một máy ảnh APS-C, trường nhìn sẽ thu hẹp còn khoảng 65 độ. Nó vẫn là một góc rộng, nhưng hiệu quả rất khiêm tốn. Lúc này, ống kính chỉ cho trường nhìn tương đương trường nhìn của ống kính 35mm gắn trên một máy ảnh full-frame." thì lại có vẻ không đúng??? Như anh Metal có nói "MF 28 ~ XF 27, MF 35 ~ XF35, MF 50 thì rộng hơn XF 60 một chút." nên mình thấy lúng túng quá :(
    Chuyện là do mình đang tập làm quen với góc nhìn của ống kính nên mới để tâm quan trọng vấn đề ống kính bao nhiêu và cho ra hình ảnh có trường nhìn ra sao.

"Nếu bạn muốn có trường nhìn tương đương với một ống kính 50mm trên một máy ảnh APS-C, bạn cần phải sử dụng một tiêu cự khoảng 31mm, vì ở tiêu cự này trường nhìn vào khoảng 47 độ. Thực tế, ống kính prime với tiêu cự 31mm không tồn tại, do đó bạn có thể chọn ống 28mm hoặc ống 35mm tùy thuộc vào việc bạn muốn có trường nhìn rộng hơn hay hẹp hơn, nhưng bạn có thể thiết lập tiêu cự đó nếu ống kính có chế độ zoom." << đây là vấn đề mình gặp, mình muốn kiếm 1 ống kính MF có trường nhìn tương đương 50mm thì mình cần kiếm ống kính có tiêu cự bao nhiêu? mong anh em giúp đỡ

XE2+MD 50F1.7

FujiFilm XT-30 + XF18-55

Bác Quân mở lại topic này xôm tụ quá, giờ trong tay mình còn có 2 con pentax 50 smc f1.7 và vivitar 80-200 f4.5 lôi ra góp vui vậy. vài tấm với 50f1.7

DSCF4149 by Duy Hau Truong, on Flickr

DSCF4150 by Duy Hau Truong, on Flickr

Untitled by Duy Hau Truong, on Flickr

Untitled by Duy Hau Truong, on Flickr

Trang 2 / 119 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng