Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 61

Chủ đề: Cảm xúc trên từng ảnh hoa lá

LNK Có bịnh mà giấu ha Ti .Chuyên lập 1 đề tài 1 topic xong bỏ đi giao người khác coi dùm . Đâu đó đếm chừng hết bàn tay ấy
    **** Mà công nhận Ti nhiều chuyện thiệt ..... Á lại quên nhiều chuyện để kể hehe !!!

33

*** Ta nhìn cành lá ,chợt nghỉ Ta là chiếc lá nào ,đã đi đến đoạn nào . Ta đi hết đường chưa ? Liệu con đường đang đi đó có vòng về xuất phát điểm cho Ta không .

***Ôi Thời Gian

***Ta đứng đó nhìn những chiếc lá xa dần như từng người tình (Ta bỏ Ta ) đi. Em và Em dần xa khuất trong ký ức . Không còn trẻ để nhớ nữa rồi !
    Ta chông chênh và cả chông gai đứng nhìn lại .Còn lại gì ? Như TCS đã viết : Ôi tiếng buồn rơi đều .Nhìn lại mình Đời đã xanh rêu

***Ôi Tình yêu !!

Được sửa bởi binhrau lúc 08:29 PM ngày 21-04-2016

Cám ơn Ti & anh Râu đã tham gia cảm xúc. Ti có tâm hồn treo ngược cành cây quá nha ;) Còn anh Râu ơi, đời anh không phải xanh rêu đâu, mà... khác cơ ;) Hôm nào đó em sẽ post ảnh chủ đề này sau.

Cháu gái mình hiện đang học lớp 4 và cháu trai lớn của mình học lớp 5. Ngẫm đi ngẫm lại thấy thời gian trôi nhanh ghê. Nhớ ngày nào mình tất tả vội vã chạy vào Từ Dũ thăm các cháu chào đời, còn ngày nay thì mình vội vã chạy... trốn mỗi khi các cháu mè nheo đòi mình... chơi trò "đố vui". Thật ra mình cũng rất thích chơi trò này, nhưng nhu cầu chơi của các cháu rất lớn và không có điểm dừng. Mình đã sử dụng nhiều câu đố có thể nhớ được, nhưng rồi cũng cạn kiệt nguồn tài nguyên câu đố, đến nỗi nhiều khi chưa đọc hết câu hỏi là các cháu đã đưa ra câu trả lời, vì đã từng đố câu này rồi :D

Dịp Giỗ Tổ Hùng Vương vừa qua là dịp mình gặp các cháu dưới quê. Sau khi đố những câu đố vui quen thuộc, lần đầu tiên mình sử dụng đến những câu Olympia. Cháu gái mình có sở trường ở những môn tính toán lý luận, còn cháu trai có lợi thế ở những môn cần trí nhớ dai.

Mình hỏi: "Có 10 người thi chạy, trong đó có anh A. Đố các con chứ anh A đang chạy ở vị trí thứ mấy mà số người chạy phía sau anh A gấp đôi số người chạy phía trước anh A?" Cháu gái trả lời trước và đúng: anh A đang ở vị trí thứ 4. Cháu gái cứ nằng nặc đòi mình đố những câu liên quan tới Toán học, nhưng bé mới học lớp 4, mà những câu đố của mình "cao siêu" quá (kiến thức lớp cao hơn) nên mình chưa sử dụng được. Cô bé còn tranh trả lời trước và đúng ở một số câu nữa. "Hình tượng miếng trầu têm cánh phượng xuất hiện trong câu chuyện cổ tích nào của nước ta?" Cháu gái hét lên sung sướng, "Tấm Cám". Mình hỏi, "Sao con biết?" Bé trả lời, "Con học rồi." Và câu hỏi, "Quốc gia nào có diện tích lớn nhất Liên minh Châu Âu?" Cháu gái bảo, "Nước Pháp". Mình hỏi, "Sao con biết?" Bé nói, "Con đoán đại." Hi hi...

Còn cháu trai khiến mình ngạc nhiên và thích thú khi cháu rất nhớ bài và thường trả lời đúng những câu liên quan đến Sinh học. Tuy cháu gái tính toán nhanh hơn, nhưng cháu trai cũng giành trả lời trước và đúng ở câu, "Tổng số chấm trên 6 mặt của một con xúc xắc là bao nhiêu?" Cháu trai trả lời là 21, trong khi đó cháu gái còn đang ngẩn người ra vì không nhớ xúc xắc là cái gì :D Mình hỏi tiếp, "Rảnh sâu nhất của trái đất nằm ở đại dương nào?" Cháu trai trả lời, "Thái Bình Dương". Mình hỏi, "Sao con biết?" Nhóc nói nhóc học rồi, đọc nguyên một câu trong bài Địa lý luôn. Với câu, "Những loại củ nào sau đây thực chất là do rễ cây biến đổi thành: củ lạc, củ cải trắng, củ su hào, củ cà rốt?" Nhóc chọn đúng củ cải trắng và củ cà rốt. Mình: "Hãy sắp xếp trật tự di chuyển thức ăn trong ống tiêu hóa của người qua các bộ phận sau: cổ họng, dạ dày, ruột già, ruột non, thực quản." Cháu trai: "Cổ họng, thực quản, dạ dày, ruột non, ruột già." Mình: "Những loại cây nào sau đây có rể chùm: Cây bưởi, cây chuối, cây xoài, cây lúa, cây dừa, cây cải." Cháu trai chọn đúng "chuối, lúa, dừa". Dĩ nhiên là có nhiều câu khác các bé trả lời sai, và dù đúng hay sai thì đều có những tràng cười sảng khoái...

Có một câu làm mình hơi bất ngờ như sau: "Ở thực vật có hoa, nhị là cơ quan sinh sản đực hay cái?" Cháu trai mình hỏi lại: "Nhị hay nhụy vậy má Tư?" Mình bảo nhị. Nhóc trả lời ngay tức khắc: "Vậy là cơ quan sinh sản đực." Mình khen, "Con giỏi quá, sao con biết vậy?" Nhóc nói là "Con mới học thi câu này mà. Hoa là cơ quan sinh sản của những loài thực vật có hoa. Cơ quan sinh dục đực gọi là nhị. Cơ quan sinh dục cái gọi là nhụy." Mình gật gù rồi cười cười. Lúc mình mới nghe đố câu này, mình cũng trả lời đúng là "đực" với lý luận là nhị bay đi rơi vào nơi khác và mọc thành cây mới nên chắc phải là đực mới bay nhảy như vậy được :D Và trước đó mình cứ tưởng nhị hay nhụy đều như nhau. Kiểu này mình mà tham gia chương trình "Ai thông minh hơn học sinh lớp 5" thì thua các cháu là cái chắc. Sau đó mình thọ giáo ông thầy Google và giải ngố được đôi chút :-)

#34.

Được sửa bởi Linh Nhu Khoa lúc 09:16 AM ngày 23-04-2016

Quote Được gửi bởi binhrau View Post
    33

*** Ta nhìn cành lá ,chợt nghỉ Ta là chiếc lá nào ,đã đi đến đoạn nào . Ta đi hết đường chưa ? Liệu con đường đang đi đó có vòng về xuất phát điểm cho Ta không .

***Ôi Thời Gian

***Ta đứng đó nhìn những chiếc lá xa dần như từng người tình (Ta bỏ Ta ) đi. Em và Em dần xa khuất trong ký ức . Không còn trẻ để nhớ nữa rồi !
    Ta chông chênh và cả chông gai đứng nhìn lại .Còn lại gì ? Như TCS đã viết : Ôi tiếng buồn rơi đều .Nhìn lại mình Đời đã xanh rêu

***Ôi Tình yêu !!

Anh Râu xem ảnh dưới đây và ngẫm thử xem đúng hông, "Tuổi xế chiều... là lúc lung linh, rạng rỡ và đẹp nhất." Chứ đời không có xanh rêu đâu nha ;)

#35.

Ngắm ảnh hoa Xuyến chi thấy đời tươi sáng hơn. Bỗng ngay lúc đó nghe văng vẳng bài "Ooh la la", điệu nhạc sôi động làm mình vui hẳn. Lập tức mình lồng nhạc vào hình.

http://m.mp3.zing.vn/bai-hat/Ooh-La-.../ZWZDZECD.html

#36.

Quote Được gửi bởi Linh Nhu Khoa View Post
    Anh Râu xem ảnh dưới đây và ngẫm thử xem đúng hông, "Tuổi xế chiều... là lúc lung linh, rạng rỡ và đẹp nhất." Chứ đời không có xanh rêu đâu nha ;)

#35.

Cám ơn Cô LNK an ủi , Makeno cứ cười hè hè là zui he .
    Hãy vui lên Bạn ơi .Ngày mai biết đâu Ta chẳng còn gì để cười .
    Yêu đương chẳng giử dc cho Ta phút vui .Dù sao hảy cười bạn ơi !

#37.

Ba mình đặt cho mình một cái tên của một loài hoa. Chính vì vậy mà loài hoa này thật có ý nghĩa đối với mình.

Quote Được gửi bởi Linh Nhu Khoa View Post

#37.

Ba mình đặt cho mình một cái tên của một loài hoa. Chính vì vậy mà loài hoa này thật có ý nghĩa đối với mình.

Mới khoe ảnh này cho đại gia đình mình xem. Một cô em bà con hiện đang cách nửa vòng trái đất nhảy vào comment, "Chỉ nhìn thấy 1 đóa lùm xùm màu vàng. Ảnh chị nghệ thuật thuật quá em không nhận ra hoa, tưởng chị bị rung tay khi chụp hình." Mình comment lại, "Ờ, ảnh nghệ thuật đó", mà trong bụng quánh lô tô không biết có phải nghệ thuật thiệt hôn :D

LNK : Oh Hôm nay cảm xúc dâng trào í à

Mới cho ái nữ của anh xem ảnh nghệ thuật .Nản ! cứ như đàn gảy tai trâu .Con gái mà nó xem ảnh ( chưa nói vụ chụp nha ) chỉ nhìn hoa thôi mà chẳng bao giờ nói hoa này đẹp hay xấu .Bó tay chấm com !

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng