Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Tư vấn máy ảnh full frame

Lightbulb Tư vấn máy ảnh full frame

Em trước giờ dùng Canon 700D, giờ muốn chuyển sang full frame, bên Canon thì em biết có 6D. Còn các hãng khác thì không biết dòng Full frame rẻ nhất là bao nhiêu, và có ưu thế gì. Vì có lần em cầm Nikon D5300 của bạn,chụp thấy nét hơn Canon 700D của em, lại có wifi nữa. Nên giờ chuyển sang full frame không biết nên lấy máy hiệu nào ? Liệu 6D có okie không ?
    Với lại bên Nikon thì em không rõ các kí hiệu ống kính lắm, có phân ra ống kính cho FF và crop như Canon không, kiểu ef và ef s ấy, rồi AF và MF. Các bác hướng dẫn giúp em với.
    Kinh phí thì em sẽ mua body trước, vài tháng nữa sẽ là ống kính và flash, hiện tại có tầm 30tr. Không gấp thì nên mua vào lúc nào để có giá tốt ạ.
    Em cảm ơn.

Quote Được gửi bởi GreenApples View Post
    Em trước giờ dùng Canon 700D, giờ muốn chuyển sang full frame, bên Canon thì em biết có 6D. Còn các hãng khác thì không biết dòng Full frame rẻ nhất là bao nhiêu, và có ưu thế gì. Vì có lần em cầm Nikon D5300 của bạn,chụp thấy nét hơn Canon 700D của em, lại có wifi nữa. Nên giờ chuyển sang full frame không biết nên lấy máy hiệu nào ? Liệu 6D có okie không ?
    Với lại bên Nikon thì em không rõ các kí hiệu ống kính lắm, có phân ra ống kính cho FF và crop như Canon không, kiểu ef và ef s ấy, rồi AF và MF. Các bác hướng dẫn giúp em với.
    Kinh phí thì em sẽ mua body trước, vài tháng nữa sẽ là ống kính và flash, hiện tại có tầm 30tr. Không gấp thì nên mua vào lúc nào để có giá tốt ạ.
    Em cảm ơn.
    Bác dùng cũng lâu rồi mà ko tìm hiểu cứ hỏi nhũng cái cũ kĩ

Đáp chính xác từng phần nè:
    Giá Ff các hãng khác: vào cửa hàng mua bán của vnphoto

Nét hay không nét: do 1 phần ngừoi chụp : run tay tốc chậm hay as yếu...., 1 phần do thiết bị do body do ống xịn hay dõm, lỗi hay ko.

6d ok ko??? Vào box canon 6d xem ảnh và lời bình

Phân loại ống nikon: google map

Khi nào mua: không gấp thì cứ lâu nhất có thể, đến khi 700d hỏng thì có khi 6d chỉ còn giá 6đ

Quote Được gửi bởi GreenApples View Post
    Em cảm ơn.
    Tương đương với 6D bên Ni là D610. Ống kính thì cũng y như Ca thôi. Các ống kính hai bên cũng gần gần như nhau về tính năng cũng như giá.
    D610 không có wifi (D750 có nhưng mắc hơn).
    bạn google "D610 vs 6D" tham khảo.
    The camera is an instrument that teaches people how to see without a camera
    [DOROTHEA LANGE]

6D và D610 là một chín một mười, nếu như đối với Canon, trên nó là dòng 5 D thì Nikon bạn sẽ có thêm 2 lựa chọn là D750 và D810...
    Dòng ok dành cho Nikon cũng như Canon là Dx ( crop) và Fx ( cho Ff), ngoài ra Nikon còn một số ống kính thế hệ củ ( cũng có Af từ thời máy Film) như các dòng Af-d hoặc Af- non D _ cái này không phải máy đời mới nào cũng sử dụng được nha ( tôi đang sử dụng D610 thì dùng được)
    Không như Canon, Nikon cũng có thể sử dụng các thế hệ ống kính Mf xa xưa như các dòng Ai, Ais...Phát triển từ thập niên 70s 80s thế kỷ trước.
    Việc bác sử dụng một số ống Mf khác như ngàm M42, Md, ngàm K trên Nikon cũng không giống như trên Ca, ngàm chuyển phải có kính chống cận, và dĩ nhiên cũng không có chip báo nét.