Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Indonesia: bangka belitung & mt Bromo

Indonesia: bangka belitung & mt Bromo

Đợt rồi em có đi săn nhật thực tại đảo Belitung của đất nước Indonesia, tiện thể ghé qua thăm cụm núi lửa Bromo. Lần đầu đến Indo, em gần như choáng bởi thiên nhiên xinh đẹp tại đất nước này. Belitung cũng còn xa lạ với nhiều người. Em xin chia sẻ một số hình ảnh của 2 vùng đất tuyệt vời mà em đã may mắn được đến.

Lâu ngày không đụng đến máy ảnh nên trình có hạn.

Tại Bukit Berahu (phía bắc đảo)

pulau lengkuas và các đảo khác.

em xin tiếp

Con tarsus bananas - một trong những biểu tượng của Belitung

Đến ngày 9/3, em bắt đầu vão nhiệm vụ chính của lần là săn nhật thực

Nhật thực 1 phần

bắt đầu vào pha toàn phần

ảnh đẹp quá bạn ơi
    nhìn màu nước và trời thích mắt thật
    mình chụp chơi tay ngang, đi biển chụp thường bị lóa nắng, biển và trời nhìn không xanh được như bạn chụp =.='

p/s: post này bạn cho thêm tí review về chuyến đi thì tuyệt :D

cám ơn bac đã động viên, thực ra khi chụp biển chụp thuận sáng nên không bị loá. Bản chất trời và biển thực tế rất xanh nên em gần như không phải chỉnh sửa màu thêm.

Thực ra ban đầu em đi belitung ngắm nhật thực và nghĩ belitung cũng đẹp nhưng chắc giống Phú Quốc thôi. Chính vì vậy, khi bắt đầu đi khám phá belitung thì em hoàn toàn bất ngờ và bị mê hoặc ngay, nó đẹp hơn em tưởng tượng nhiều. Do lâu ngày không cầm lại máy, ko chỉnh sửa hình nên em cũng khá lười, em sẽ chỉnh nhiều hơn ở phần bromo.

Belitung là han đảo xinh đẹp, rộng lớn nằm gần Java (bay 1 tiếng từ Jakarta), đường xá đẹp, dân tình thân thiện, giá cả rẻ, không chặt chém. Thực sự em rất muốn ở đây khoảng 1 tuần để có thể khám phá được hết đảo.

Đợt này có rất nhiều du khách từ khắp nơi trên thế giới về belitung để ngắm nhật thực nên tụi em cũng giao lưu được rất nhiều với các đội Nhật, Indo, Pháp, Anh ... Lần đầu tiên em được ngắm nhật thực toàn phần nên mừng quá, cả nhóm ôm nhau mừng rỡ và xúc động. Em suýt nữa quên mất chuyện chụp ảnh. Hàng trăm, hàng ngàn người ở bãi biển cùng nhau chia qui khoảnh khắc đặc biệt này, lúc này em thấy không có sự xa cách về văn hoá, màu da, ngôn ngữ nữa, mọi người thật gần với nhau. Một kỉ niệm không thể nào quên được

Rời Belitung trong sự tiếc nuối, em bắt đầu hành trình đi Bromo. Từ Jakarta bay đến Surabaya tầm 1,5 tiếng và sau đó đi xe ô tô từ Surabaya tới Bromo tầm 3-4 tiếng đồng hồ. Khoảng 3h30 em đã có mặt ở địa điểm gần view point 2 và bắt đầu đi bộ lên điểm ngắm bình minh bromo.

Từ view point có thể thấy rõ được cụm núi lửa bromo, núi lửa semeru và làng cemoro lawang xinh đẹp

sương sớm tràn về trên làng cemoro

đẹp thật, xem hình lại thấy nhớ những hòn đảo tại philipines. những hòn đảo nhiệt đới dường như có vẻ đẹp tương tự nhau như vậy
    Canon 5D Mark N, EF 14-500mm f1.0 L IS USM

Cảm ơn Bác Chủ đã chia sẻ một bộ ảnh và một chuyến đi thật đẹp ...

Thân,
    KGP
    Con Người không thể thay đổi được Sự Thật... nhưng Sự Thật có thể thay đổi được Con Người...

Cảm ơn bạn chia sẻ , hình biển rất đẹp .

Bộ ảnh và khung cảnh đẹp quá bác ạ! Nhưng sao e thấy nó ko đc nét là sao bác?

@bác Nikon D750: em cũng ko biết nét như thế nào, có lẽ do em lưu lại ảnh resize độ phân giải 72 và up lên đây file trung bình, không phải size lớn vì sợ ảnh sẽ lớn.
    Cám ơn các bác đã động viên, em xin tiếp ạ.

So với Belitung ít người biết đến, Bromo cũng đã từng có khá nhiều người Việt đi đến đây nhưng tìm thông tin để có cái nhìn đầy đủ cho em trước khi đi thì đúng là quá ít, cuối cùng, may mắn em có 1 anh bạn người Việt cho thông tin về chỗ thuê xe, ngoài ra 2 bạn người mã lai và úc cho thông tin về bromo khá chi tiết.

Bromo vào tháng 3 đang là mua mưa, có lẽ vì vậy xác xuất gặp sương núi và mây nhiều hơn các mùa khác. Em ở Bromo tổng cộng là 2,5 ngày và 3 đêm. Nếu tiết kiệm, đi vé máy bay giá rẻ thì tổng chi phí cho chuyến đi 3 ngày 2 đêm đến bromo có thể chỉ cần 5 triệu là đủ.
    Bromo có một số điểm đẹp cần chú ý, em sẽ post từ từ theo thứ tự:
    View point: tất nhiên đi view point là điểm đến không thể bỏ qua đầu tiên cho những ai muốn đến đây. Có tổng cộng 2 view point 1&2, theo thông tin VN và google thì view point 1 là điểm ở trên cao, view point 2 thấp hơn nhưng đối với dân địa phương thì ngược lại. View point 2 (theo google) thì phải đi bộ đường dốc núi tầm 500m - 1km (khá là mệt) nên ít người hơn nhưng quả là xứng đáng vì view thoáng và đẹp. view point 1 thì thực sự em quá thất vọng vì đã lỡ đi view point 2 trước. VP1 xe jeep chạy lên tới nơi luôn nên đông lắm, tầm nhìn bị chắn bởi hàng rào cao hơn đầu người nên muốn chụp được thì phải leo lên đứng trên hàng rào, oh men (đi tầm 4h30 tới là hổng có cửa đứng được ở hàng đầu coi).

Ngày đầu tiên em đến view point 2 nhưng không lên hẳn view point mà em kiếm được 1 vị trí bên dưới 1 chút nhưng thoáng đẹp vô cùng, do tầm 3h30 sáng em đã đến view point rồi nên khá thoải mái trong việc chọn chỗ. Một lưu ý cho các bạn muốn đi sau, trước khi đi em hỏi thông tin rất nhiều về cắm trại vì em muốn cắm trại trên núi để ngắm trời tuy nhiên câu trả lời đều là ko cắm trại được. Tuy nhiên, ông bạn Mã lai thì nói chắc được nhưng phải nhờ tour guide, ông bạn úc thì nói cắm được nhưng phải ở dưới chân núi. Em xác nhận là có cắm trại được nhé, dễ vô cùng, chỉ có điều trời rất lạnh nên phải chuẩn bị nhiều thôi. Dân vùng này ko nói tiếng anh được nên đi thì nên kiếm chỗ cho thuê xe và có người nói tiếng anh được để hỗ trợ cho mình.

Em bắt đầu chụp bromo từ lúc mặt trời chưa mọc, mùa này dải ngân hà đã mọc lên cao vào lúc sáng sớm, em tranh thủ chụp phần đuôi dải ngân hà với núi bromo

Khi bình minh lên, cụm nui lửa được bao phủ bởi 1 lớp sương mù dày như nước

khoảng 5h30 sáng, khi những tia nắng đầu tiên rọi xuống thung lũng, cả thung lũng sáng rực màu vàng, sương mù dâng cao hơn tràn lên làng Cemoro nawang, khung cảnh này ở VP2 rất tuyệt

Tầm 7h30 sáng sương mù bắt đầu tan, lúc này mọi người đã đi xuống hết, chỉ còn nhóm em ở lại chờ sương tan để chụp thung lũng rồi mới xuống

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng