Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Newbie xin kinh nghiệm về khép khẩu khi chụp chế độ A

Newbie xin kinh nghiệm về khép khẩu khi chụp chế độ A

nhờ các anh chị xin chia sẽ cho em tí kinh nghiệm để dịp du lịch sắp tới em có những tấm ảnh để khoe cho bạn bè lác mắt ạ,
    chẳng là em ko biết khi chụp ban ngày nắng đẹp thì để khẩu bao nhiêu,trời nắng gắt khẩu bao nhiêu,ko nắng thì khẩu bao nhiêu,nhiều mây thì sao,rồi chụp ngược nắng khẩu thế nào,chụp bình minh để khẩu thế nào,chụp hoàng hôn khẩu thế nào...xin dc chia sẽ chút ạ,rồi chụp biển và núi,chụp nhà cửa để khẩu theo ánh sáng hay là mỗi cái để khẩu riêng ạ

Bạn chỉnh máy về chế độ auto hoặc chế độ P cho nhanh nhé. Máy của bạn chắc hỗ trợ nhiều chế độ chụp, chụp phong cảnh thì để auto qua landscape, chụp chân dung thì để auto qua Portrait , hoàng hôn với bình minh thì có chế độ sunrise với sunset thì phải.

Quote Được gửi bởi hunguyenv View Post
    Bạn chỉnh máy về chế độ auto hoặc chế độ P cho nhanh nhé. Máy của bạn chắc hỗ trợ nhiều chế độ chụp, chụp phong cảnh thì để auto qua landscape, chụp chân dung thì để auto qua Portrait , hoàng hôn với bình minh thì có chế độ sunrise với sunset thì phải.
    sao khi dùng chế độ chụp cảnh em thấy ảnh sáng giống dư sáng quá,em dùng fuji xm1 ạ

Thông thường nhé:
    - Chụp cảnh trong bối cảnh này hay khép khẩu từ f 4 đến hết khả năng của ống kính (f 16 - f22), ISO 100, máy sẽ tự điều chỉnh thời gian chụp (đối với ống kit 16-50 của Fuji sẽ dao động từ 1/500 đến 1/2000 hiếm khi này đạt đến 1/4000)
    - Nếu bạn chụp quá sáng, đề nghị xem lại EV, bạn đang để từ +1 trở lên, bạn chỉ cần giảm cài này xuống là được, lưu ý nhớ trả lại =0 sau khi chụp
    - Nếu sử dụng ống có khẩu lớn, từ f2.8, nếu chụp chân dung giửa trưa mà máy báo 1/4000, bạn phải sử dụng thêm kính lọc ND...nếu bạn sử dụng thêm Flash để làm chủ thể không bị hốc hác, việc sử dụng kính lọc ND là vô cùng cần thiết

Đọc kỹ hướng dẫn xử dụng trước khi dùng