Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: 5d thường bị lấy nét sai

5d thường bị lấy nét sai

Em đang dùng 5d thường + lens 24-70mm. con 5d của em cũng dùng lâu lâu rồi.Bình thường thì nó vẫn nét chuẩn nhưng ko hiểu sao thỉnh thoảng nó hay lấy nét sai( lấy nét vào người mà nó lại bị lệch ra trước or sau) :( Bác nào biết giải thích giúp em với
    p/s: em nghĩ ko phải do lens hay lấy nét sai. Vì em nắp lens vào con 30D chụp vẫn nét chẳng bị kiểu lấy nét sai kia bao giờ :(

LBM thẳng tiến thôi ! Font or back focus trên body rồi :-s

thế giờ phải làm sao hả bác?

Cái bệnh này vài năm trc hay bị ở 20 30 và 5D. Các đời sau thì ít bị lỗi này. Bệnh này chỉ có mang ra canon service đưa họ căn chỉnh lại thôi ạ. Nếu bạn ở SG thì tốt vì LBM SG làm tốt hơn HN . LBM HN có thằng cha Quảng làm như shit :-s

chưa chắc đã phải tại máy hỏng.
    mình dùng 1d4 đây, chụp ngoài nắng, trung bình bấm 3 phát thì vẫn có 1 cái focus bị chệch. Kinh nghiệm của mình là những điểm có độ tương phản, ánh sáng 1 chiều thì luôn focus chuẩn, còn nếu điểm focus nhẵn, ánh sáng đều thì có thể bị chệch nét. Mấy ông mặt rỗ bắt nét luôn rất chuẩn, mặt người đẹp, mặt trẻ em rất dễ bắt nét chệch hehe

hotayxanh: em ở hà nội bác nói LBM HN làm em chán chán :(
    bach long: của e thì nó có thể sai nét bất cứ lúc nào. Có khi cùng 1 địa điểm, cùng 1 mẫu đang chụp nét chăng tự nhiên bị dở hơi bấm cả chục phát đều sai nét tất:(

Quote Được gửi bởi nguyenbt91 View Post
    hotayxanh: em ở hà nội bác nói LBM HN làm em chán chán :(
    bach long: của e thì nó có thể sai nét bất cứ lúc nào. Có khi cùng 1 địa điểm, cùng 1 mẫu đang chụp nét chăng tự nhiên bị dở hơi bấm cả chục phát đều sai nét tất:(
    Qua bạn miêu tả thì mình khẳng định là do body rồi. Bạn nên mang qua GiangDuyDat xem sao

Không chừng là do gương lấy nét bị bẩn, bác lật cái gương lật lên nửa chừng sẽ thấy cái gương lấy nét, soi đèn pin vào xem có sạch sẽ không?
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi bach long View Post
    chưa chắc đã phải tại máy hỏng.
    mình dùng 1d4 đây, chụp ngoài nắng, trung bình bấm 3 phát thì vẫn có 1 cái focus bị chệch. Kinh nghiệm của mình là những điểm có độ tương phản, ánh sáng 1 chiều thì luôn focus chuẩn, còn nếu điểm focus nhẵn, ánh sáng đều thì có thể bị chệch nét. Mấy ông mặt rỗ bắt nét luôn rất chuẩn, mặt người đẹp, mặt trẻ em rất dễ bắt nét chệch hehe
    hehe nói vậy thảo nào mấy em mẫu dán lông my dài bắt nét ở mặt chuẩn hơn mấy em ko dán :-)
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Cái này là do bác chụp thôi, bản thân 5D lấy nét không phải là ngon lắm! Nếu lỗi trên body thì phát nào cũng sai luôn chứ không có chuyện lúc đúng lúc sai đâu ạ!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng