Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Tán gẫu về câu chuyện Người Việt dùng Hàng Việt

Tán gẫu về câu chuyện Người Việt dùng Hàng Việt

Như người xưa đã nói, cái gì cũng có nguyên nhân của nó, em cũng vậy ko phải tự nhiên cái hứng lên viết topic này
    Dù ít nói ra, nhưng đã là con dân Việt ai chả muốn dùng sản phẩm của người dân mình làm ra. Ai không tự hào khi mà dùng sản phẩm của Việt Nam mà thực sự tốt (em chưa nói nhiều đến mẫu mã, giá thành,...), bền kèm theo dịch vụ hậu mãi chăm sóc khách tốt chứ
    Nhưng, nghiệt ở chỗ chữ nhưng này: trong giai đoạn hiện nay, dân Việt mình được cái sản phẩm lúc nào cũng tốt, chất lượng giảm theo thời gian, muốn ủng hộ cũng không được các bác ạ.
    Quay lại câu chuyện của Hùng, nói thêm về sở thích là thích đá banh cỏ nhân tạo. Suốt thời gian dài, trái banh Geru 2030 luôn lăn trên sân những trận mình đá cho đến khi: mua trái banh về, các bác biết bên trong nó độn gòn. Thêm chỗ này, mình đá lâu nên biết rõ nó độn gòn để cho nó ít tâng nhưng đó là giải pháp rẻ tiền mà trước đây Geru ko làm. Tiếp theo quyết định mua trái tốt hơn của Geru, mua về chưa đụng đến đã xì, gọi điện cho cửa hàng và đi bảo hành. Gần 1 tháng. Các bác biết sao không, sau đó em mua hàng Thái luôn, dù giá có cao hơn
    Về giày, sau khi tìm hiểu rất kỹ các mẫu mã của thằng Thái Lan mà em ko thích nêu tên ở đây. Đến tiệm em xem xét rất kỹ từ chất liệu PU, đế, chỗ gót trên, mang thử nó ôm nhiều ko, thì phải nói em ưng nó lắm, kể cả kiểu dáng cũng đẹp cũng đa dạng, thế là em chốt luôn và lấy ... Giàu Codad của Việt Nam. Tại sao ư: ừ thì giày Việt Nam tuy nó không ôm bằng thằng Thái, nhưng Codad nó lại xuất ra giày khá chất lượng, mẫu mã cũng chưa đa dạng lắm, nhưng cái chính là em quan tâm đến chất lượng, bảo hành 12 tháng, mà quan trọng nó lại là của 1 doanh nghiệp Việt Nam. Mình ko mua của Việt Nam, thì lấy chó gì Doanh nghiệp của mình phát triển được. Thêm về giá: Thái 500K, Codad Focus TF 340K; chênh lệch cũng khá nhưng đối với em là ko đáng kể mua là do ủng hộ hàng Việt. Nói chung nói riêng thì ổn, nhưng Codad nên tập trung thêm R&D, rồi phải có thêm trung tâm thử nghiệm sản phẩm, thiết kế nếu muốn người Việt mình dùng lâu dài nhá.
    Em sẽ tán thêm một bài về sữa Vinamilk, về sữa sau ạ.
    Sẵn tiện nói về hàng Việt và hi vọng góp ý được cho những doanh nghiệp Việt, trong topic này em tám thêm xíu về nghề tiếp thị, quảng cáo và điều hành.
    Nếu muốn tồn tại, nếu với nguồn lực ít và nếu chỉ phải lựa chọn tập trung vào giữa: Sản phẩm & Tiếp thị (Em éo thích dùng từ Marketing do từ này nó bị các doanh nghiệp quảng cáo của Việt Nam mình nó đưa cao quá). Một lời khuyên tận đáy lòng: Sản phẩm. Tại sao:
    Trong một thời gian dài vừa qua, Tiếp thị (Gọi tắt là TT) Việt Nam đào tạo và đưa ra một thế hệ Dân Tiếp thị (Ko thích nói là Marketer) tôn thờ TT, tôn thờ thiết kế cái gọi là Bộ nhận diện, bao bì, .... và gần như là chỉ cần có cái đó đẹp thì SP bạn ăn nhanh ngay. Chỗ này, ai thích thì xem ko thích thì lướt chứ đừng chém trong box Tán . Sai lầm lớn ở chỗ này: đúng ra đầu tư cho năng lực lõi là làm thế nào ra sản phẩm tốt, bền, với giá thành tốt thì nguồn lực lại bị phân bổ sang TT
    Dẫn chứng: thành công của Thế giới di động, và hiện tại đang có chiến lược rất hay với Bách hóa xanh:
    A - Mở những cửa hàng nhỏ trên những mặt bằng đường nhỏ
    B - Sản phẩm vừa phải, hơi đa dạng
    C - Giá OK

Nói chung trước mắt tán thế thôi, và sẽ tiếp tục ủng hộ hàng Việt-một-cách-có-lựa-chọn

Thân ái
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Bài hay. ý xúc tích, nhưng nếu mà bác chịu khó xuống dòng, tách dòng các đoạn văn cho người đọc đỡ hoa mắt thì

Đồng ý với Bác.
    Dân Việt ai cũng muốn dùng hàng Việt, mà ngặt nỗi chất lượng thì không so được với người ta. Kinh doanh thì phải cạnh tranh, cải tiến. Mình cứ cải lùi mới khổ.

em trước giờ ít dùng hàng việt
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Thái lan mua lại Big C, Metro. Sau này họ tràn qua, hơi mệt cho doanh nhân Việt.

Mình đi Thái thì thấy hàng tiêu dùng, thực phẩm của họ làm đẹp, tốt. Ít nhất là đáng tin cậy vì hàng Thái xuất ra nước ngoài rất có uy tín.
    Ở bên này, mình cũng muốn ủng hộ hàng VN nhưng chịu. Mình mua bắp, chuối đông lạnh. Còn mua nước mắm thì VN ko có loại ngon, gạo cũng mua của Thái, vì VN ko thấy loại ngon, gạo Kam giờ cũng bán mắc hơn gạo VN do tốt hơn.

Nói chung hàng VN nên chú trọng vào chất, đừng có làm hàng tốt hôm khai tưởng, sau đó làm đểu khi có tiếng tăm.

Em cũng đã mua và làm thử các thứ nhập cảng từ VN qua Mỹ vì trước khi nhận xét thì mình cũng phải trải qua, nếm thử chứ không phán bừa vì làm như thế phải tội.

Sản phẩm thứ nhất mà em dùng qua là bánh tráng để gói, thứ nhúng nước. Trước hết là trông trắng mịn, đẹp, gói kỹ càng. Nhưng khi mở ra và nhúng thì có mùi hôi hôi, một mùi rất đặc biệt của thuốc ướp formaldehyde (formol).

Sản phẩm thứ nhì là hành khô. Nhà em hay cắt hành tím và chiên lên để ăn với bánh cuốn. Hôm ấy vợ em thấy chợ có bàn hành khô đã cắt sẵn nhập cảng từ VN. Vì lười cắt và khi cắt thì hay bị cay mắt, vợ em nghĩ từ đây trở đi không phải mất công cắt, mua về mình chỉ chiên thôi. Nhưng mua về và mở ra thì quá thất vọng. Thứ nhất là 1/3 là vỏ, 1/3 là rễ, và 1/3 là hành vụn vì bị nghiến chứ không phải cắt. Vợ em cẩn thận rửa và phơi khô trước khi chiên và nước rửa đầy đất cát.

Không phải vì một vài túi hành hay chục miếng bánh tráng mà mình trách chính dân mình, thật ra không đáng bao nhiêu. Nhưng mình ngẫm nghĩ những người sản xuất ra những sản phẩm này ở bên VN họ có tôn trọng người tiêu dùng không nhỉ? Tại sao phải bỏ chất hóa học rất độc vào thức ăn và tại sao lại cho cả vỏ và rễ vào hành? Để cho cân lượng tăng lên? Bánh tráng để lâu không được thì thôi, đừng xuất cảng. Hành thì cắt rễ, bóc vỏ và cắt mỏng cho em nhờ, 5 đô la, 10 đô la một túi em cũng mua! Em chỉ mong là buôn bán phải để tâm để đạt được phẩm chất cao và xin một chút thành thật trong sự gói gém.

hehe nói tới bánh tráng nhúng nước nó còn 1 cái bất tiện là rất khó mở hộp plastic ra nếu ko dùng 1 con dao !!! đã có lần em phi luôn cả hộp bánh vào tường vì khó mà bóc được tape trắng dán quanh hộp
    các bác mua hành tỏi củ ở đâu vậy . sao đi mua từ chợ mỹ tới sì tới asia ấn độ toàn thấy made in china vậy ta !!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Bánh tráng em ko sài loại hộp nhựa, loại bao thường thôi, thấy họ làm ngon, ko mùi gì lạ. Nói chung là thấy ổn.
    Món bắp thì ngày xưa, họ nhập qua bắp cứng như bắp cho gia súc ăn. Thú thật là hồi nhỏ nhà em toàn ăn bắp trừ cơm, vì đâu có gạo. Hồi đó ko có bắp nếp mềm để ăn, toàn loại cứng.

Sau này ở VN có bắp nếp, mềm dẻo. Nhưng xuất khẩu thì chọn bắp cứng, cũng rất bực mình, ko mua nửa. Cứ nghĩ ko biết do ai, người xuất hay người nhập, chọn cái dỏm để bán. Mà đâu có rẻ.
    vậy là từ đó ko mua bắp nửa. Độ chừng 1 năm đổ lại, người nhà có mua thì thấy họ làm bắp mềm rất ngon. Chất lượng hơn hẳn ngày xưa. Coi như cũng đáng mừng, dù vậy cũng ít khi ăn vì ko biết họ luộc bằng gì nửa? Có thêm hóa chất cho mau chín hay ko?

Người xưa nói 1 lần bất tín vạn lần bất tin. Nhưng ở VN nhà sx đâu chỉ 1 lần bất tín, cho nên thật lòng mà nói khó tin họ quá. Người ngay cũng sẽ bị ảnh hưởng lây vì người gian.
    Người Thái họ xây dựng 1 tiêu chuẩn tốt hơn VN, cho nên giá trị hàng hóa của họ cao hơn, thâm nhập mạnh vào mọi thị trường. VN cố gắng bao nhiêu cũng ko vượt qua Thái được là vì cái tiêu chuẩn còn mập mờ quá.
    Điển hình là con tôm, lô đầu thì ngon, nhưng lọt qua vài lần là dính ngay kháng dinh, bị trả về. Riết họ gặp hàng từ VN là xoi kỹ vì ko tin nửa.