Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: Nhờ tư vấn chọn mua Sony và Lens chụp tạp.

Nhờ tư vấn chọn mua Sony và Lens chụp tạp.

Chào mọi người !
    Mình đang tính mua 1 chiếc Sony vì sự tiện dụng nhỏ gọn và thử sức với Mirrorless trong tầm giá 18 triệu.
    Nhu cầu chụp của mình là có thể chụp được chân dùng, gia đình, và phong cảnh để mình đem đi phượt :3
    Và mình đang phân vân nên mua A6000 + kit 16-50 hay chỉ mua body A6000 thôi ? Và nếu được gì có lens nào phù hợp (ví dụ như 35 F/1,8)?
    Mong mọi người có thể tư vấn giúp cho mình.
    Mình cảm ơn nhiều.

Bác nên mua 35 / f2.8 để mai mốt lên FF luôn cho tiện!

Nếu bạn có nhu cầu chụp gia đình, đi du lịch, phong cảnh thì lens kit 16-50 có thể đảm nhiệm được chuyện đó. Nếu bạn dư dả về tài chính thì bạn có thể quan tâm đến lens cz 16-70 f4 với giá khoảng 16-18 triệu. Lens này là lens đa dụng có chất lượng vượt trội, tuy nhiên cái giá thì không dễ chịu và hợp lý.
    Để chụp chân dung nhất là với mục đích xóa phông, mình gợi ý bạn sử dụng lens sel 50mm f1.8. Lens này phải nói là phù hợp hoàn toàn cho chân dung với crop hiện nay (hiện tại vừa ra mắt 85mm f1.4 G Master nhưng cái giá hơn 2.000 usd thì ko dễ chịu chút nào).
    Mình chưa sử dụng 35mm f1.8 nhưng đã sử dụng 30mm f2.8 thì mình thấy tiêu cự này cũng tương đối đa dụng. Nghĩa là cái gì cũng làm được 1 chút nhưng có hơi hạn chế. Phong cảnh thì hơi hẹp, chân dung thì hơi rộng. Phải di chuyển để có góc chụp thích hợp và phải xem nơi đó có không gian cho mình di chuyển hay không. (Sigma sắp ra lens 30mm f1.4 cho Nex mà giá chỉ tầm 7 triệu thì bạn cũng nên quan tâm nếu thích tiêu cự này.
    Tóm lại, nếu tài chính có giới hạn, mình gợi ý bạn mua body a6k và kit 16-50 + sel 50mm f1.8 là vừa đủ nhu cầu.
    Fullframe sẽ cho chất lượng ảnh tốt nhưng cái giá của body và lens thì phải cân nhắc. Và ngoài ra cũng có 1 số bạn lên fullframe rồi vẫn kkhông hài lòng về tốc độ lấy nét rồi lại muốn về crop . ( bạn có thể tìm những bài viết trên diễn đàn).
    Vài dòng hi vọng hữu ích với bạn

Quote Được gửi bởi altoni View Post
    Nếu bạn có nhu cầu chụp gia đình, đi du lịch, phong cảnh thì lens kit 16-50 có thể đảm nhiệm được chuyện đó. Nếu bạn dư dả về tài chính thì bạn có thể quan tâm đến lens cz 16-70 f4 với giá khoảng 16-18 triệu. Lens này là lens đa dụng có chất lượng vượt trội, tuy nhiên cái giá thì không dễ chịu và hợp lý.
    Để chụp chân dung nhất là với mục đích xóa phông, mình gợi ý bạn sử dụng lens sel 50mm f1.8. Lens này phải nói là phù hợp hoàn toàn cho chân dung với crop hiện nay (hiện tại vừa ra mắt 85mm f1.4 G Master nhưng cái giá hơn 2.000 usd thì ko dễ chịu chút nào).
    Mình chưa sử dụng 35mm f1.8 nhưng đã sử dụng 30mm f2.8 thì mình thấy tiêu cự này cũng tương đối đa dụng. Nghĩa là cái gì cũng làm được 1 chút nhưng có hơi hạn chế. Phong cảnh thì hơi hẹp, chân dung thì hơi rộng. Phải di chuyển để có góc chụp thích hợp và phải xem nơi đó có không gian cho mình di chuyển hay không. (Sigma sắp ra lens 30mm f1.4 cho Nex mà giá chỉ tầm 7 triệu thì bạn cũng nên quan tâm nếu thích tiêu cự này.
    Tóm lại, nếu tài chính có giới hạn, mình gợi ý bạn mua body a6k và kit 16-50 + sel 50mm f1.8 là vừa đủ nhu cầu.
    Fullframe sẽ cho chất lượng ảnh tốt nhưng cái giá của body và lens thì phải cân nhắc. Và ngoài ra cũng có 1 số bạn lên fullframe rồi vẫn kkhông hài lòng về tốc độ lấy nét rồi lại muốn về crop . ( bạn có thể tìm những bài viết trên diễn đàn).
    18-200mm f/3.5-5.6 thì sao hả bác?

Khuyên bác thật tình nên mua a6000 và kit 18 55 chụp trước đi ạ.
    Khi nào phát sinh nhu cầu hãy tính tiếp nên mua thêm cái gì. Chơi máy ảnh không gấp được đâu ạ. Cứ từ từ thôi.

Quote Được gửi bởi nhvu View Post
    18-200mm f/3.5-5.6 thì sao hả bác?
    Nếu bạn muốn 1 lens đa dụng từ nhà đến trường thì lens 18-200mm là lens thích hợp.
    Tuy nhiên phải nói thêm rằng lens đa dụng thế này có chất lượng ảnh không sánh được với các lens fix.
    Mình xài fix quen, rồi chụp với lens zoom có hơi hụt hẫng khi so sánh hình.
    Tuy nhiên, về mức độ tiện dụng thì 18-200 quá ổn rồi.
    Trên diễn đàn có bài viết và hình ảnh review của bác devil-kts về lens 18-200 này đấy. Bạn tìm tham khảo thử xem có thích hợp nhu cầu bạn không?

Quote Được gửi bởi altoni View Post
    Mình cảm ơn bạn nhiều , sau khi suy nghĩ thì mình quyết mua A6k + kit + 50 1.8 .
    Rồi sau này mình mua thêm MF dùng thêm cũng đc :3

Quote Được gửi bởi ducmanh83 View Post
    Bác nên mua 35 / f2.8 để mai mốt lên FF luôn cho tiện!
    Giá chát quá bác ạ

mua 18 55 đa dụng là được rồi bác.
    sau đó chi tầm 2tr mua cái lens mf 50 f1.4 chơi chân dung nữa là ổn
    mới chơi zị là ok rồi

theo mình thì cứ kit chụp 1 thời gian đã, muốn chụp chân dung thì đầu tư thêm em sel 50f1.8. Nào có điều kiện thì làm em sel 18-200 nữa là ổn.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng