Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Giúp về cách chụp star trails

Talking Giúp về cách chụp star trails

E có mỗi con 30D mà cuối tuần đi biển muốn chụp star trails. Iso của 30D hạn chế quá :(( Nhớ các bác chỉ set up và một số lưu ý, mẹo để có thể chụp được star trails tạm được với ạ :( Xử lí noise ngoài dùng phần mềm em thấy có bác chụp dark frame và bias frame gì đó các bác giải thích hộ em với :(

Chụp star trail ko chụp dark và bias frame nhé bạn.
    Chụp star trail ko cần iso cao, set iso tầm 200-400 là được tùy địa điểm sáng hay tối. Quan trọng nếu bạn muốn chụp startrail cần có dây bấm mềm hoặc remote. Nếu chỉ có dây bấm mềm bấm nút chụp thôi thì bạn set chế độ chụp liên tục, thời gian phơi sáng 30s và gài dây bấm ở chế độ bấm luôn.
    Nếu có remote có thể set được thời gian phơi từng frame, số lượng frame, thời gian chờ thì tốt hơn, lúc đó bạn chuyển sang chế độ B và set up thông số, số lượng frame theo ý muốn

Dạ để bữa nào thời tiết đẹp em thử ạ. E chỉ có dây bấm hold được thôi không set thời gian từng frame được. Chứ dark zs bias frame đó khi nào mới cần dùng vậy anh?

nếu chỉ bấm hold được thôi thì bạn set chụp 30s, chế độ chụp liên tiếp và giữ nút hold gài ở chế độ bấm hẳn luôn, như vậy thì bạn phải set iso và khẩu độ theo địa điểm chụp, thông thường nếu chỉ hạn chế 30s thì nên tăng iso lên 1 chút.

dark frame và bias frame dùng chủ yếu cho trường hợp stack ảnh ở các thông số khác nhau để làm giảm nhiễu và ảnh chụp ở nhiều thông số khác nhau ghép lại để lấy được high dynamic range. star trail thì lại set cùng 1 thông số.

Bạn có thể dùng dark và bias khi chụp dải ngân hà (thực ra ngân hà cũng ko cần thiết lắm) và đặc biệt là khi xử lý ảnh tinh vân, cụm sao, thiên hà ...