Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Nên mua máy ảnh compact nào chụp macro đẹp ?

Quote Được gửi bởi sevens View Post
    Cám ơn bác. E đã so sánh thử.
    Ví dụ trên trang Snapsort.

RX100 IV và X100T đều dùng sensor CMOS. Sensor size của RX100 IV nhỏ hơn khá nhiều so với X100T.
    Về lens thì em có xem nhưng chưa hiểu lẳm.
    Tuy nhiên thấy về kết quả cuối cùng thì winner là RX100 IV với số điểm cực kì chênh lệch. Nên em cũng chẳng biết đánh giá sao cho đúng nhất nữa. :D
    http://snapsort.com/compare/Fujifilm...RX100-IV/specs
    Đừng màn đến điểm số bạn ạ. Xem những mục so sánh mình quan tâm thôi. X100T chụp đẹp hơn RX100 IV rõ ràng do 2 yếu tố: sensor to hơn nhiều, lens fix tốt hơn lens zoom.
    Còn nhiều cái X100T hơn RX100 IV nữa, bạn tìm xem các review sẽ hiểu rõ hơn.
    RX100 IV chỉ hơn X100T ở các điểm: nhỏ gọn hơn, zoom, video 4k, giá rẻ hơn.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Đừng màn đến điểm số bạn ạ. Xem những mục so sánh mình quan tâm thôi. X100T chụp đẹp hơn RX100 IV rõ ràng do 2 yếu tố: sensor to hơn nhiều, lens fix tốt hơn lens zoom.
    Còn nhiều cái X100T hơn RX100 IV nữa, bạn tìm xem các review sẽ hiểu rõ hơn.
    RX100 IV chỉ hơn X100T ở các điểm: nhỏ gọn hơn, zoom, video 4k, giá rẻ hơn.
    Tks bác.

Em muốn tập trung vào tính năng chụp tĩnh vật (macro) thì nên tham khảo thông số nào ạ ?
    Con Lumix 100 chụp lên ảnh cũng khá đẹp mà bị vậy tiếc quá.
    Em cũng đang tiếc, nhưng vẫn ngắm thêm các lựa chọn khác. E nghe mọi người khen chất ảnh của Fujifilm nhiều và muốn chọn máy nào sử dụng càng đơn giản càng tốt. Budget vẫn là 15-17 triệu.

Tks bác.

Em muốn tập trung vào tính năng chụp tĩnh vật (macro) thì nên tham khảo thông số nào ạ ?
    Con Lumix 100 chụp lên ảnh cũng khá đẹp mà bị vậy tiếc quá.
    Em cũng đang tiếc, nhưng vẫn ngắm thêm các lựa chọn khác. E nghe mọi người khen chất ảnh của Fujifilm nhiều và muốn chọn máy nào sử dụng càng đơn giản càng tốt. Budget vẫn là 15-17 triệu.
    Macro focus! Càng gần càng phóng to.
    Bạn mâu thuẫn rồi, chơi macro thì hơi phải cần cù, công phu mà bạn lại muốn máy sử dụng đơn giản, ngại set-up thông số sao?
    Bạn chụp tĩnh vật gì? Hoa lá, tĩnh vật vừa vừa thì compact chụp đủ. Nhưng nếu muốn chụp phóng to con bọ, con ong thì phải chơi máy thay lens và dùng lens macro 1:1 (thêm một số phụ kiện nữa)

Bạn mâu thuẫn rồi, chơi macro thì hơi phải cần cù, công phu mà bạn lại muốn máy sử dụng đơn giản, ngại set-up thông số sao?
    Bạn chụp tĩnh vật gì? Hoa lá, tĩnh vật vừa vừa thì compact chụp đủ. Nhưng nếu muốn chụp phóng to con bọ, con ong thì phải chơi máy thay lens và dùng lens macro 1:1 (thêm một số phụ kiện nữa)
    E chụp hoa lá, tĩnh vật thôi ạ, nhỏ nhất cũng bằng hai ngón tay. Chưa cái nào bé đến mức con bọ, con ong cả. :D
    Được sửa bởi sevens lúc 05:34 PM ngày 03-04-2016

Em cũng đang cố gắng múc em 100T :D

E chụp hoa lá, tĩnh vật thôi ạ, nhỏ nhất cũng bằng hai ngón tay. Chưa cái nào bé đến mức con bọ, con ong cả. :D
    Vậy bác chơi X100S, X100T cũng được. Cần thiết thì gắn thêm Filter close up.
    Mà giá mua X100T thì có nhiều combo lens rời hấp dẫn hơn.

Ngon, bổ, rẻ : Canon G7, macro ngon lành!
    Chơi đại em này bác chủ dư ra được mười mấy triệu!
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12