Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 130

Chủ đề: Fujifilm XF 16-55mm f/2.8 R LM WR với những khung ảnh trải nghiệm

Fujifilm XF 16-55mm f/2.8 R LM WR với những khung ảnh trải nghiệm

Phải nói Fujifilm XF 16-55mm f/2.8 R LM WR là ống kính apham rất thích khi đọc rì viu về nó trên mạng. Nó có tầm tiêu cự tương đương 24mm-83mm trên khổ film 35mm, tầm tiêu cự phổ thông và rất nhiều người thích chụp với tiêu cự này.

Nhiều người so sánh ống zoom này có chất lượng rất tốt, nói là tương đương với 3 ống fix của Fuji như 18mm f/2, 35mm f/1.4, 60mm f/2.4. Mượn chiếc ống này từ công ty Fujifilm Vietnam về chụp thử trước khi quyết định mua, apham mở topic này để post ảnh chụp nhằm kiểm nghiệm và cũng chia sẻ với các bạn một số suy nghĩ của mình về chiếc ống kính này. Các bạn sau này thấy mình mà mua ống này thì biết là rất ngon vì mượn thử chụp quá đã nên đành phải xuống tay rước em nó về.

Cảm giác đầu tiên khi cầm ống kính này lên rất là mát và nặng, mát vì do cấu trúc toàn kim loại của em nó, còn nặng thì tất nhiên rồi, em nó là ống kính dòng PRO, độ mở f/2.8 toàn dải và nếu so với tất cả các dòng ống kính của Fujifilm thì chiếc zoom lens này có đường kính filter to nhất, bằng với zoom khủng long 100-400mm vừa mới ra mắt. Tuy nhiên nếu so với tầm zoom tương đương của fullframe như Nikon 24-70mm f/2.8 Nano thì ống Fuji này nhìn vẫn nhỏ gọn hơn nhiều.

Ống XF 16-55mm f/2.8 rất to và nặng nên chọn body X-T1 gắn vào mới trông xứng đôi.

Fujifilm đã đưa những kỹ thuật tốt nhất vào việc thiết kế ống kính này như tráng nhủ Nano-GI, khả năng kháng chịu thời tiết tốt, ống kính có cấu trúc phức tạp nhất bao gồm 17 lăng kính đặt trong 12 nhóm thấu kính để giảm tối đa hiện tượng lóe, bóng ma, tối 4 góc, viền tím mà ảnh vẫn trong trẻo, sắc nét.

Cả body và lens này có khả năng chống chọi thời tiết tốt, kháng nước nên đúng là bộ đôi "hoàn cảnh".

Một vài đặc điểm của ống kính này
    X-Mount Lens/APS-C Format
    24-82.5mm (35mm Equivalent)
    Aperture Range: f/2.8 to f/22
    Three ED and Three Aspherical Elements
    Nano-GI and HT-EBC Lens Coatings
    Twin Linear Autofocus Motor
    Internal Focus System
    14-Seal Weather-Resistant Construction
    Rounded 9-Blade Diaphragm
    Image Stabilization No
    Filter Thread Front:77 mm
    Dimensions Approx. 83.3 x 106 mm
    Weight 655 g

Khi đọc các thông số này thì có 1 tính năng không được đưa vào chiếc ống khủng này đó là chống rung quang học OIS, đọc bài phỏng vấn chuyên gia của Fuji thì họ cho biết là không muốn ống kính này có thiết kế to nặng hơn và đánh đổi chất lượng quang học sẽ giảm đi nếu đưa thêm OIS vào. Có lẽ vậy.
    Được sửa bởi apham lúc 05:02 AM ngày 08-03-2016
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

cai bao da cua anh rat dep

anh apham có lý do đặc biệt nào mà lại xài cap nikon thay vì cap fuji ko ah?

em cũng mê em 16-55 F2.8 lắm có điều ko có tiền để mua về chụp... hix hix

Thấy mấy bài rì viu của bác apham làm mê con fuji quá. Định bán con D5200 chuyển sang con Fujifilm X-T10 mà coi giá cái ống 16-55mm f 2.8 làm phải đắn đo. Cầm con D800 thì chụp lại chẳng ưng ý bằng lúc cầm D5200.
    Chẳng lẽ giờ bán luôn để qua làm cặp fuji cho đủ bộ

Hùng rất thích ống này, cằm một con street life từ nhà tới trường luôn, khỏi thay ống kính !

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Khi đọc các thông số này thì có 1 tính năng không được đưa vào chiếc ống khủng này đó là chống rung quang học OSS, đọc bài phỏng vấn chuyên gia của Fuji thì họ cho biết là không muốn ống kính này có thiết kế to nặng hơn và đánh đổi chất lượng quang học sẽ giảm đi nếu đưa thêm OSS vào. Có lẽ vậy.
    OIS bác ơi, OSS là của Sony mất rồi

Quote Được gửi bởi zorrotran View Post
    OIS bác ơi, OSS là của Sony mất rồi
    Một nghĩa là chống rung quang học hết thôi bác ơi, mặc cả thế
    A7ii batis 25 batis 85

Cám ơn các bác đã ghé qua xem topic này.

@nghiabrave: do ống này apham mượn hàng sample của Fujifilm Vietnam nên nọ cho mình mượn không có hood, không cả cap trước sau luôn. Khi đi chụp mình gắn tạm cap trước của Nikon phi 77 để che cho em nó. Bác thấy mình có ý thức giữ gìn hàng mẫu không, hihi ;)

@zorrotran: cám ơn bác, ôi em say quá, em đã sửa lại rồi ạ ;)

@ptt3579: bác giống em là sau khi thử cái viewfinder của X-Pro2 thì thấy không đã lắm, rôi cái mode chuyển chế độ trên viewfinder từ EVF/ OVF/ Hybrid nghe cạch cạch hơi khó chịu ạ. À cái case em dùng hiệu KAZA nha bác, cái này để của nó bằng da luôn không như Gariz bằng kim loại nên nó nhẹ hơn Gariz.
    Phạm An Dương

Ngày đầu tuần bận quá nên đến giờ apham mới post ảnh chụp với em lens này.

Cuối tuần vừa rồi apham đi công tác trên Đà Lạt nên mang theo bộ combo X-T1 và XF 16-55 này, không mang thêm lens nào khác để tập trung chụp trải nghiệm xem thế nào.

Chụp vội 1 bộ ảnh hoa anh đào ngay bên đường, năm nay đào Đà Lạt nở muộn nên sau Tết cả tháng hoa mới nở rộ.

Tất cả ảnh chụp hoa anh đào đều để khẩu f/2.8, cố tình chụp độ mở lớn nhất nhằm test độ nét và xem bokeh của ống kính.

@42mm

@50mm

@55mm

@35mm

Đây là 4 tấm đầu tiên chụp với ống kính này. Các bác nhận xét nhé, riêng apham nhìn ảnh thì kết luôn hình ảnh trong trẻo do chiếc ống kính này mang lại.
    Phạm An Dương

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng