Trang 6 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 127

Chủ đề: [Big Review] BATTLE OF THE WIDEST LENSES EVER

Quote Được gửi bởi barrel_dragon View Post
    Rồi xong, biệt đội phá đảo đã đổ bộ, topic có nguy cơ nát =))

Vâng. Cũng tiện đây xin phép thông báo với các bác là tất cả các comment của xinloitaodi (tên thật KHÔI ĐẶNG) đã bị TThach ignore vì mục đích chính là PHÁ. Các comment xây dựng của các bác khác TThach vẫn rất hoan nghênh và trả lời bình thường. Các bác vui lòng lưu ý điều này, tránh hiểu lầm.

@rickybop: TThach không chụp giống như bác. TThach không lấy nét qua viewfinder và cũng không dùng chip báo nét nào cả. Mọi chế độ báo nét của máy đều không dùng. Mà TThach dùng live view dựng chân cố định zoom in 100% chi tiết và xê dịch từng vùng để vê nét đến khi nào chính xác nét 100% tại điểm zoom in thì thôi. Cách lấy nét này cho độ chính xác tuyệt đối. (hy vọng các bác không bị dị ứng với từ này trong trường hợp này).

Và cũng với cách làm này khi thử trên Sony thì gặp nhiều khó khăn. TThach cũng không muốn bàn sâu về chủ đề này và nhắc lại là không có ý chê bai gì Sony.

@Sentenced: TThach không phải khẳng định chắc chắn gì khi không có căn cứ. Khi làm review thì cứ thế mà làm, các bác vào đọc tỏ ý hoài nghi thì lúc đó hai bên cùng tranh luận để làm rõ. TThach đương nhiên có cơ sở để tin tưởng hoàn toàn vào cách mình làm. Và các bác đương nhiên cũng có cơ sở để hoài nghi. Nhưng nếu bác bảo TThach làm không đúng, làm sai thì cần chứng minh chuyện đó. Đằng này bác cũng phải thấy là TThach rất cầu thị, tìm hiểu cơ sở của sự hoài nghi của các bác rồi đề nghị được chứng minh cho các bác xem. Mong các bác nhìn nhận đúng về điều này.

Tiện đây TThach kêu gọi bác Sentenced và bác Rickybop đề xuất các nội dung để TThach xây dựng một bài test review trong tương lai về QUANG HỌC SO SÁNH giữa 1 lens Nikon lắp lên body Nikon và cũng lens đó lắp lên body Canon qua ngàm chuyển. TThach cũng mong muốn hai bác chấp nhận nếu kết quả của bài test là như nhau hoặc gần như nhau ở mức khó nhận biết thì các bác sẽ không lăn tăn về vấn đề ngàm chuyển nữa, để sau đó TThach yên tâm sử dụng phương pháp này cho các bài review sau này. Tránh gặp phải lăn tăn như hiện tại.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi nhuthung View Post
    Bài review, so sánh rất chi tiết và công phu. Cám ơn Thạch rất nhiều, bài nào của bạn viết mình cũng brất thích và đọc đi, đọc lại rất nhiều lần !

Cảm ơn anh nhuthung, em vẫn còn phần cuối là detail/ sharpness / micro contrast chưa up do đang cố gắng ngắn gọn và tối giản hóa. Cảm ơn anh đã đọc hết review.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Như mình đã nói qua, test cũng đơn giản thôi. Lấy cái 14-24 này cắm vào cả Canon và Nikon, sau đó chụp cùng một ảnh rồi resize lại cho giống nhau. Đem ảnh ra nhìn. Hết. Mình không ở HN nên ko cho bác mượn body nikon được nhưng chẵ mượn cũng không phải là khó. Mình cứ tưởng bài test này TThach đã thực hiện rồi ấy chứ vì đọc trong bài viết thấy nói là đã làm thực tế và không thấy khác gì nên mới dùng adapter để review. Riêng phần flare thì TThach còn kết luận lens Nikon bất lợi hơn ở chính body Nikon so với body Canon nên mình cũng muốn thử nhìn tận mắt xem sao.

Quote Được gửi bởi barrel_dragon View Post
    Rồi xong, biệt đội phá đảo đã đổ bộ, topic có nguy cơ nát =))
    Mình chỉ mún rì viu có tâm hơn nhé ko cố ý phá nhá

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Vâng. Cũng tiện đây xin phép thông báo với các bác là tất cả các comment của xinloitaodi (tên thật KHÔI ĐẶNG) đã bị TThach ignore vì mục đích chính là PHÁ. Các comment xây dựng của các bác khác TThach vẫn rất hoan nghênh và trả lời bình thường. Các bác vui lòng lưu ý điều này, tránh hiểu lầm.

@rickybop: TThach không chụp giống như bác. TThach không lấy nét qua viewfinder và cũng không dùng chip báo nét nào cả. Mọi chế độ báo nét của máy đều không dùng. Mà TThach dùng live view dựng chân cố định zoom in 100% chi tiết và xê dịch từng vùng để vê nét đến khi nào chính xác nét 100% tại điểm zoom in thì thôi. Cách lấy nét này cho độ chính xác tuyệt đối. (hy vọng các bác không bị dị ứng với từ này trong trường hợp này).

Và cũng với cách làm này khi thử trên Sony thì gặp nhiều khó khăn. TThach cũng không muốn bàn sâu về chủ đề này và nhắc lại là không có ý chê bai gì Sony.

@Sentenced: TThach không phải khẳng định chắc chắn gì khi không có căn cứ. Khi làm review thì cứ thế mà làm, các bác vào đọc tỏ ý hoài nghi thì lúc đó hai bên cùng tranh luận để làm rõ. TThach đương nhiên có cơ sở để tin tưởng hoàn toàn vào cách mình làm. Và các bác đương nhiên cũng có cơ sở để hoài nghi. Nhưng nếu bác bảo TThach làm không đúng, làm sai thì cần chứng minh chuyện đó. Đằng này bác cũng phải thấy là TThach rất cầu thị, tìm hiểu cơ sở của sự hoài nghi của các bác rồi đề nghị được chứng minh cho các bác xem. Mong các bác nhìn nhận đúng về điều này.

Tiện đây TThach kêu gọi bác Sentenced và bác Rickybop đề xuất các nội dung để TThach xây dựng một bài test review trong tương lai về QUANG HỌC SO SÁNH giữa 1 lens Nikon lắp lên body Nikon và cũng lens đó lắp lên body Canon qua ngàm chuyển. TThach cũng mong muốn hai bác chấp nhận nếu kết quả của bài test là như nhau hoặc gần như nhau ở mức khó nhận biết thì các bác sẽ không lăn tăn về vấn đề ngàm chuyển nữa, để sau đó TThach yên tâm sử dụng phương pháp này cho các bài review sau này. Tránh gặp phải lăn tăn như hiện tại.
    Bác chỉ cần đọc mấy link em đưa thôi là đủ rồi, nói lòng vòng mãi cũng chỉ là câu chuyện ai cũng khẳng định mình đúng hoàn toàn nó mệt lắm. Nếu bác là người làm khoa học, thì nên căn cứ vào những dẫn chứng khoa học để trình bày. Như tối qua em đã dẫn 1 vài nhận định của các tester trên thế giới về vấn đề:

(1) Các adapter có khả năng có sai số
    (2) Lens với floating element nếu gặp sai số về khoảng flange distance sẽ suy giảm hiệu năng.
    (1)+(2) => (3). Sử dụng lens qua adapter với body khác sẽ có khả năng gây ra suy giảm hiệu năng so với body chính hãng.

Còn bác, bác cứ khăng khăng bác "có cơ sở để tin tưởng" là bác đúng mà lờ đi những tranh luận của mọi người thì mọi người càng chưa thấy sáng tỏ.
    ko biết em viết thế bác có lưu tâm đọc ko?

Tuy nhiên hãy cùng lưu ý là TThach không cho rằng ngàm chuyển không ảnh hưởng đến chất lượng quang học. Mà chỉ đang nói rằng lắp ngàm chuyển Nikon vào body Canon không gây ảnh hưởng đến chất lượng quang học.
    Vì thứ nhất:
    _Mount chuyển Nikon sang Canon chỉ mỏng 2mm. Áp sát trực tiếp vào mount của Body Canon. Đầu kia gắn lens Nikon thì không có ánh sáng nào lọt vào ở đây hay lo ngại bề mặt nhám do sơn hay do nhung.
    _Xưa nay hệ Canon và Nikon đều là hệ DSLR. Các lens vẫn thể hiện nguyên xi bản chất quang học của mình dù là gắn lên Nikon hay Canon. Chỉ cần điều chỉnh Flange Focal Distance. Đó là lý do xưa nay các ống kính hàng For Canon và Nikon luôn giống hệt nhau, chỉ khác nhau phần đuôi lens nơi tiếp xúc với ngàm. Còn công thức hay coating thì chẳng có gì khác nhau cả. (Hãng công bố như thế, bác nào bảo lens For Ca và For Ni có công thức hay coating khác nhau vui lòng chứng minh) Do vậy điều này cũng xóa đi vấn đề lo ngại về chuyện mỗi hãng lại tối ưu coating khi kết hợp giữa sensor với lens.
    - Vì là 2mm nên sai số tính theo % sẽ nghiêm trọng hơn là 10mm hay 15mm, chuyện này dân KHKT chính xác đều biết
    - Không có ánh sáng lọt vào từ như mặt bích? OK. "Nếu" 2mm ko lọt sáng từ mặt bích vậy ánh sáng chính thống từ lens có phản xạ thêm bên trong thành của adaptor?
    - Chuyện lens for làm coat giống nhau cho mọi ngàm, nên ko có chuyện hãng (1st and 3rd party) làm lens cần phải tối ưu cho sensor =)) bác chắc có biết mục đích các hãng thứ 3 làm lens để làm gì, vậy suy nghĩ lại thêm hộ nhé...
    SLT-A57 + lenses for Minolta AF

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    Bác chỉ cần đọc mấy link em đưa thôi là đủ rồi, nói lòng vòng mãi cũng chỉ là câu chuyện ai cũng khẳng định mình đúng hoàn toàn nó mệt lắm. Nếu bác là người làm khoa học, thì nên căn cứ vào những dẫn chứng khoa học để trình bày. Như tối qua em đã dẫn 1 vài nhận định của các tester trên thế giới về vấn đề:

(1) Các adapter có khả năng có sai số
    (2) Lens với floating element nếu gặp sai số về khoảng flange distance sẽ suy giảm hiệu năng.
    (1)+(2) => (3). Sử dụng lens qua adapter với body khác sẽ có khả năng gây ra suy giảm hiệu năng so với body chính hãng.

Còn bác, bác cứ khăng khăng bác "có cơ sở để tin tưởng" là bác đúng mà lờ đi những tranh luận của mọi người thì mọi người càng chưa thấy sáng tỏ.
    ko biết em viết thế bác có lưu tâm đọc ko?
    Em đồng ý với anh. Vì nếu là có cơ sở tin tưởng thì đem ra chứng minh mới thuyết phục được. Và em nghĩ bác Tthach ít khi nào nói vào vấn đề người khác hỏi lắm, chỉ vòng vòng cho dài rồi cuối cùng khoing thuyết phục được lại đem review nước ngoài ra dẫn chứng thì cá nhân em nghĩ 1 người làm review mà cất công sức mồ hôi ra làm review để rồi không có thuyết phục được người khác thì lại đem review nước ngoài ra giúp mình thuyết phục thì có lẽ công sức review của mình là vô bổ

Quote Được gửi bởi TThach View Post

Em nghĩ nick xinloitaodi chỉ hỏi anh về review body nào thì sao lại là phá bác Tthach nhỉ? Vào đây tranh luận đàng hoàng, xem review ủng hộ và thắc mắc hỏi hang vêd bài test thì bác lại không trả lời?
    Mặc dù em không rõ thù gì giữa bác và bác xinloitaodi nhưng em thấy câu hỏi bác ấy chỉ là thắc mắc.
    Em rất thích bài review của Bác Tthach vì làm công phu nhưng xem comment của bác thì hơi buồn về tính thiện chí giải đáp thắc mắc cho người hỏi

Apham đọc nhiều comments của thành viên cho các bài review của bác TThach thì mình thấy members trên VNPhoto rất rõ ràng, có tinh thần xây dựng và rất muốn hiểu cặn kẽ vấn đề qua tranh luận chứ không có chuyện ném đá hay dìm nhau như FB thường gặp.

Do đó các bác cứ thoải mái tranh luận, ý kiến nhiều chiều để hiểu ra vấn đề là rất đáng trân trọng.

Apham bảo lưu quan điểm là khi dùng qua ngam chuyển thì mình đã test qua nhiều năm trên nhiều máy ảnh/ lens như Hasselblad, Leica, Nikon, Voigtlander, Contax đều có những sai số nhất định, cho dù dùng mount dỏm lẫn cực xịn.

Nhiều khi chụp bình thường thì không sao, đến khi phơi sáng lòi ra lỗi từa lưa luôn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Apham đọc nhiều comments của thành viên cho các bài review của bác TThach thì mình thấy members trên VNPhoto rất rõ ràng, có tinh thần xây dựng và rất muốn hiểu cặn kẽ vấn đề qua tranh luận chứ không có chuyện ném đá hay dìm nhau như FB thường gặp.

Do đó các bác cứ thoải mái tranh luận, ý kiến nhiều chiều để hiểu ra vấn đề là rất đáng trân trọng.

Apham bảo lưu quan điểm là khi dùng qua ngam chuyển thì mình đã test qua nhiều năm trên nhiều máy ảnh/ lens như Hasselblad, Leica, Nikon, Voigtlander, Contax đều có những sai số nhất định, cho dù dùng mount dỏm lẫn cực xịn.

Nhiều khi chụp bình thường thì không sao, đến khi phơi sáng lòi ra lỗi từa lưa luôn.
    Em có dùng adapter nhiều. Em cũng đồng ý với bác Apham là đã qua adapter là có sai số. Phơi cỡ 2 phút trở lên là hiểu vấn đề ngay.
    Còn về việc tranh luận, em thấy ở đây ai cũng quan tâm và mong muốn góp ý cho review bác Tthach tốt hơn. Nếu có thù riêng cá nhân thì mời ra Facebook hay ra ngoài nhé! Trong đây chỉ về chuyên môn thôi

Trang 6 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng