Trang 12 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 210111213 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 127

Chủ đề: [Big Review] BATTLE OF THE WIDEST LENSES EVER

Quote Được gửi bởi auzze View Post
    Trước hết cám ơn bạn TThach khi đã có những bài review khá công phu. Có thể đứng sau những bài review ấy là một tổ chức hay ai đó nhưng những cái đó mình không quan tâm
    // Một số bác bình luận không có thiện chí: Các bác chắc cũng không còn nhỏ tuổi nữa nên bỏ cái trò ấy đi, muốn hạ bệ người khác thì nên dùng kiến thức và cái đầu chứ đừng dùng lời lẽ đàn bà như thế.
    có 1 chút hạ thấp giá trị của Phụ nữ nơi đây
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Mình xin có vài ý kiến cá nhân về cái ngàm chuyển.

- Cái ngàm dày hay mỏng thêm 5-10micromet thì nó cũng không quan trọng , bởi vì sai lệch này sẽ bị triệt tiêu trong quá trình lấy nét.

-Tuy nhiên, nếu cái ngàm nó có bên này dày hơn bên kia 5-10micromet (hai mặt phẳng của ngàm chuyển không song song với nhau)- điều này cực kì dễ xảy ra- thì sẽ dẫn đến ống kính bị nghiêng, lệch trục - decenter- thì bức ảnh chụp ra sẽ có phần nét và phần mờ. Nếu cả 4 góc đều có độ nét tương đương nhau thì ta có thể tạm coi ngàm không gây lệch trục ống kính.

Hình ảnh minh họa cho "lệch trục".
    Được sửa bởi vung_tau lúc 08:06 PM ngày 11-03-2016

Quote Được gửi bởi vung_tau View Post

- Cái ngàm dày hay mỏng thêm 5-10micromet thì nó cũng không quan trọng , bởi vì sai lệch này sẽ bị triệt tiêu trong quá trình lấy nét.

-Tuy nhiên, nếu cái ngàm nó có bên này dày hơn bên kia 5-10micromet (hai mặt phẳng của ngàm chuyển không song song với nhau)- điều này cực kì dễ xảy ra- thì sẽ dẫn đến ống kính bị nghiêng, lệch trục - decenter- thì bức ảnh chụp ra sẽ có phần nét và phần mờ. Nếu cả 4 góc đều có độ nét tương đương nhau thì ta có thể tạm coi ngàm không gây lệch trục ống kính.

Hình ảnh minh họa cho "lệch trục".
    Người biết chụp nói đây này. Còn mấy thánh trẻ con comment cứ như nâng bi bạn Thạch mà không suy nghĩ ấy

Quote Được gửi bởi auzze View Post
    Trước hết cám ơn bạn TThach khi đã có những bài review khá công phu. Có thể đứng sau những bài review ấy là một tổ chức hay ai đó nhưng những cái đó mình không quan tâm vì ít nhất có những bài như thế này giúp mọi người có cái nhìn tổng quan hơn về các thiết bị. Không ai đọc review mà tin 100% nhưng đây cũng là một nguồn để tham khảo.
    Thứ hai : Tốt nhất bạn TThach nên lấy 1 body nikon và 1 body canon cùng chụp với 1 lens nikon để kiểm tra thì tốt hơn vì đúng là theo lý lẽ của 1 bác nào đó là nikon nó là thằng hiểu rõ nhất cái body và cái sensor của nó nên "có thể" nó sẽ làm cái lens tối ưu nhất khi kết hợp với body và sensor của nó. Dùng ngàm kia "có thể" sẽ phát sinh 1 số vấn đề đó là chất lượng của ngàm, độ dày của ngàm có đồng nhất trên cả ngàm hay không (ảnh hưởng đến hướng đi của ánh sáng), ánh sáng có bị phản xạ khi gặp phần vành kim loại của ngàm hay không vv.vv...
    Còn chuyện thay ngàm thì mình thấy thằng Sigma hay thằng Tamron có dịch vụ thay ngàm ở con lens mới ra cách đây không lâu nhưng bọn này là bọn for nên có thể nó chỉ tối ưu vừa đủ cho cả 2 hệ nikon và canon vì nó cũng chỉ biết đến thế chứ không biết rõ về sensor và body 2 thằng kia được thế nên mới có vụ lens mới hay bị lỗi.
    // Một số bác bình luận không có thiện chí: Các bác chắc cũng không còn nhỏ tuổi nữa nên bỏ cái trò ấy đi, muốn hạ bệ người khác thì nên dùng kiến thức và cái đầu chứ đừng dùng lời lẽ đàn bà như thế.
    Đồng ý với bạn này. KIẾM CÁI BODY NIKON MÀ TEST LENS NIKON. Trong đây nhiều fanboy của Thạch lắm, cứ post bài là vào khen thôi chứ không quan tâm đúng hay sai. Ngàm của Thạch test chắc chắn là ngàm Trung Quốc làm, mà TQ làm thì ai cũng hiểu chất lượng của nó. Cái mà ta thấy ở bài review chỉ là mấy tấm hình cùng với mấy cái lens. Còn dùng body nào, ngàm gì để test thì giấu nhẹm.

Tới cái link flickr bấm vào hình còn không có exif (lens 11-24 canon cũng ko thấy luôn)

Tạch ơi
    Sao em né mấy câu hỏi khó của mấy bác kia thế
    Ri viu ém thông tin và không có tâm

Quote Được gửi bởi vung_tau View Post

Em xin phép quote lại một chút :D
    Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    ... Tuy nhiên, với các lens mà có cấu trúc unit focus (thường gặp ở các lens manual focus cũ) khi lấy nét toàn bộ cụm thấu kính dịch chuyển thì ko sao, còn với đa số các lens đời mới nhất là các zoom lens đều có cấu trúc floating element, chỉ có 1 vài thành phần thấu kính dịch chuyển khi lấy nét, cấu trúc này cho phép tạo ra các lens lấy nét trong (ko thò thụt) và tối ưu độ nét ở toàn bộ cự li lấy nét, thì vấn đề lại không đơn giản! Với các lens này khoảng flange focus distance được thiết kế phải thích hợp mới phát huy tác dụng, còn không thì nó sẽ vô cùng tệ hại như trong bài test của anh Ken Rockwell ! Về ảnh hưởng của lens có floating element với ngàm chuyển các bác có thể tìm đọc thêm trên mạng ví dụ bài này: http://blog.kasson.com/?p=4094

Hoặc bài này: https://www.lensrentals.com/blog/201...-lens-adapters

Ồ càng ngày càng có nhiều thông tin bổ ích. Bạn ở trên có vẻ đang muốn chọc cười mọi người và cho rằng các bác đang đóng góp kiến thức tự dẫm lên chân nhau sao? Có thể bác Vung Tàu đang nói về triệt tiêu chênh lệch bằng lấy nét nguyên cụm, nếu bạn chưa xài qua zeiss thì bạn đừng tưởng tất cả lens đều có IF và FLE nhé. Còn bác Sentenced nhấn mạnh là chỉ lens có FLE mới bị ảnh hưởng bởi sai số ngàm chuyển mà? Có thể vì cấu trúc của lens FLE dịch chuyển cực kỳ chính xác nhằm tránh hiện tượng focus shift nên nó cũng đòi hỏi flange focal dítance cũng phải chuẩn từng micromet. Mình thấy cả 2 bác ấy đều đóng góp thông tin rất hữu ích mà không hiểu bạn cười chuyện gì?
    Được sửa bởi rickybop lúc 08:33 AM ngày 13-03-2016

Chuẩn bác Rickybop.
    Lens càng rộng thì càng bị ảnh hưởng của lắp nghiêng, lúc đó field curvature của ultrawide vốn đã nhạy cảm chắc ko kiểm soát được.

Quote Được gửi bởi rickybop View Post
    Ồ càng ngày càng có nhiều thông tin bổ ích. Bạn ở trên có vẻ đang muốn chọc cười mọi người và cho rằng các bác đang đóng góp kiến thức tự dẫm lên chân nhau sao? Có thể bác Vung Tàu đang nói về triệt tiêu chênh lệch bằng lấy nét nguyên cụm, nếu bạn chưa xài qua zeiss thì bạn đừng tưởng tất cả lens đều có IF và FLE nhé. Còn bác Sentenced nhấn mạnh là chỉ lens có FLE mới bị ảnh hưởng bởi sai số ngàm chuyển mà? Có thể vì cấu trúc của lens FLE dịch chuyển cực kỳ chính xác nhằm tránh hiện tượng focus shift nên nó cũng đòi hỏi flange focal dítance cũng phải chuẩn từng micromet. Mình thấy cả 2 bác ấy đều đóng góp thông tin rất hữu ích mà không hiểu bạn cười chuyện gì?
    Mình nghĩ là chênh nhau 2mm có thể sẽ ảnh hưởng đến cực cận hoặc cực viễn của vòng lấy nét, trường hợp bài test này không ảnh hưởng do chủ thớt ko lấy nét ở 2 cực này. Nhưng đó là điều kiện lý tưởng, tức là ngàm này mài đều mà không bị chênh khiến lens lệch trục. Sony A7 đời đầu bị lỗi ở ngàm, nó hay lung lay làm rìa ảnh không đều, bản A72 đã khắc phục.

Quote Được gửi bởi xinloitaodi View Post
    Mình nghĩ là chênh nhau 2mm có thể sẽ ảnh hưởng đến cực cận hoặc cực viễn của vòng lấy nét, trường hợp bài test này không ảnh hưởng do chủ thớt ko lấy nét ở 2 cực này. Nhưng đó là điều kiện lý tưởng, tức là ngàm này mài đều mà không bị chênh khiến lens lệch trục. Sony A7 đời đầu bị lỗi ở ngàm, nó hay lung lay làm rìa ảnh không đều, bản A72 đã khắc phục.
    Lại thêm một ý kiến không tồi, đúng là lấy nét ở cực cận sẽ tạo ra focus shift, một hiện tượng mà ngay cả Leica cũng phải điên đầu mới hóa giải được, lúc này mới cần đến độ chính xác siêu kinh khủng đây nè, bác nói mình mới để ý là khi so sánh trong bài review này, khoảng cách lấy nét không phải cực cận hoặc cực viễn.

Còn lấy nét ở vô cực thì lại theo đúng ý kiến của bác vinhlulu ở trên là lens rộng sẽ bị ảnh hưởng bởi field curvature rất nhiều. Nikon 14-24 được chế tạo có thể hơi na ná Zeiss Planar mặc dù Planar là sáng chế độc quyền của Zeiss, việc tạo ra một mặt phẳng ánh sáng phẳng tuyệt đối của góc chụp vốn dĩ là hình cung là một điều rất khó. Và khi đã tạo ra mặt phẳng tuyệt đối đấy rồi lại còn bị các anh adapter Tàu khựa làm hỏng như trường hợp của bác vung_tau thì quả là phí.

Nhân đây cũng nhắn với bác TThach lưu ý để khi làm bài review rất được mong đợi sắp tới đấy đưa hai khoảng cách lấy nét cực cận và cực viễn vào để cùng sáng tỏ vấn đề.

Giờ mới vỡ ra nhiều vấn đề và cũng nhân đây chia sẻ một kinh nghiệm. Em có hỏi thằng bạn là em định mua Zeiss ZE hay ZF vì em có xài cả 2 hệ máy, nó bảo ZE không dễ bán bằng ZF vì ZF có thể gắn qua ngàm chuyển để gắn vào body Canon. Giờ thấy trường hợp của bác vung_tau em mới thấm thía. Ảnh bác chụp rất đẹp mà lại bị mờ một góc thì quả là phí thật. Chắc các bác chụp phong cảnh đều bị ám ảnh rất nhiều về độ nét đến tận milimet ngoài cùng của ảnh, và em cũng không ngoại lệ.

Đúng là nghe thiên hạ đồn đại rất nhiều về việc các nhiếp ảnh gia Canon gắn 14-24 vào, nhưng đến bây giờ thì càng ngày càng hoài nghi và có lẽ phải được gặp một người thực tế để hỏi rõ mới được.
    Được sửa bởi rickybop lúc 10:57 AM ngày 13-03-2016

Trang 12 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 210111213 Cuối cùngCuối cùng