Trang 13 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213
Hiển thị kết quả từ 121 đến 127 / 127

Chủ đề: [Big Review] BATTLE OF THE WIDEST LENSES EVER

Cả mấy tháng em mới vào VN Photo, đọc 12 trang xong buồn cười quá. Các bác bỏ bóng đá người, chửi nhau trí tuệ quá, lôi chuyện hiềm khích ra mà công kích như phường vô học,... Các bác khiêm tốn một chút có chết ai không, có làm cho trí tuệ đỉnh cao của các bác giảm xuống không...
    Nêu ra vấn đề thì phải chấp nhận ý kiến phản biện.
    Chụp ảnh là nghệ thuật, và hiện nay các anh đang số hoá nghệ thuật đấy.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Cả mấy tháng em mới vào VN Photo, đọc 12 trang xong buồn cười quá. Các bác bỏ bóng đá người, chửi nhau trí tuệ quá, lôi chuyện hiềm khích ra mà công kích như phường vô học,... Các bác khiêm tốn một chút có chết ai không, có làm cho trí tuệ đỉnh cao của các bác giảm xuống không...
    Nêu ra vấn đề thì phải chấp nhận ý kiến phản biện.
    Chụp ảnh là nghệ thuật, và hiện nay các anh đang số hoá nghệ thuật đấy.
    Không vào comment không được!
    Chuẩn như lê duẩn bác Minh ui! (y)

len 11-24 của Canon thất sự tốt nhưng hơi tiếc f4 ... Giá mà F2.8 thì có lẽ dc cho là top trong các con wide . Cám ơn bài chia sẻ của bác chủ :D

Quote Được gửi bởi auzze View Post
    Trước hết cám ơn bạn TThach khi đã có những bài review khá công phu. Có thể đứng sau những bài review ấy là một tổ chức hay ai đó nhưng những cái đó mình không quan tâm vì ít nhất có những bài như thế này giúp mọi người có cái nhìn tổng quan hơn về các thiết bị. Không ai đọc review mà tin 100% nhưng đây cũng là một nguồn để tham khảo.
    Thứ hai : Tốt nhất bạn TThach nên lấy 1 body nikon và 1 body canon cùng chụp với 1 lens nikon để kiểm tra thì tốt hơn vì đúng là theo lý lẽ của 1 bác nào đó là nikon nó là thằng hiểu rõ nhất cái body và cái sensor của nó nên "có thể" nó sẽ làm cái lens tối ưu nhất khi kết hợp với body và sensor của nó. Dùng ngàm kia "có thể" sẽ phát sinh 1 số vấn đề đó là chất lượng của ngàm, độ dày của ngàm có đồng nhất trên cả ngàm hay không (ảnh hưởng đến hướng đi của ánh sáng), ánh sáng có bị phản xạ khi gặp phần vành kim loại của ngàm hay không vv.vv...
    Còn chuyện thay ngàm thì mình thấy thằng Sigma hay thằng Tamron có dịch vụ thay ngàm ở con lens mới ra cách đây không lâu nhưng bọn này là bọn for nên có thể nó chỉ tối ưu vừa đủ cho cả 2 hệ nikon và canon vì nó cũng chỉ biết đến thế chứ không biết rõ về sensor và body 2 thằng kia được thế nên mới có vụ lens mới hay bị lỗi.
    // Một số bác bình luận không có thiện chí: Các bác chắc cũng không còn nhỏ tuổi nữa nên bỏ cái trò ấy đi, muốn hạ bệ người khác thì nên dùng kiến thức và cái đầu chứ đừng dùng lời lẽ đàn bà như thế.
    Nhất trí với bác là lens nào thì cắm lên body hãng đó thì review sẽ tối ưu hơn, nhưng cũng xét lại điều kiện bác Thạch quá khó để thực hiện việc này thì cũng có thể cho qua.

Quote Được gửi bởi Zhong_Jin_Bao View Post
    len 11-24 của Canon thất sự tốt nhưng hơi tiếc f4 ... Giá mà F2.8 thì có lẽ dc cho là top trong các con wide . Cám ơn bài chia sẻ của bác chủ :D
    Cảm ơn bác ạ. Xuống tới 11mm mở f/4 mà kính đó to lừng lững, nặng 1,3kg. Nếu mở f/2.8 có lẽ sẽ phải dùng filter 200mm cho nó và nặng tới 1,8kg mất, lúc ấy phải dùng colar ring để đỡ riêng ống kính :D Nhưng đúng là giá mà mở f/2.8 thì sẽ thú vị hơn bao nhiêu, giá trị với bộ môn chụp nightsky.

Quote Được gửi bởi VinceNguyen View Post
    Nhất trí với bác là lens nào thì cắm lên body hãng đó thì review sẽ tối ưu hơn, nhưng cũng xét lại điều kiện bác Thạch quá khó để thực hiện việc này thì cũng có thể cho qua.

Không, TThach hoàn toàn mượn được 1 body Nikon để review. Nhưng khi TThach dùng 1 body Nikon và 1 body Canon để test thì chất ảnh ra khác nhau quá nên so sánh không khách quan, giống như review battle of the ultrawide lenses giữa các tiêu cự 16mm và 17mm, TThach cũng dùng 2 body của 2 hãng để test.

Việc ấy dễ hơn là việc dùng mount chuyển mà. Nhưng có lẽ trong tương lai nếu test các ống kính wide TThach sẽ quay trở lại phương pháp Body nào Lens đó để các bác đỡ cảm thấy thiếu tin tưởng. :D
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Qua bài này thì theo em thấy Con 14-24 Nano vẫn là nhất,mặc dù giá của nó rẻ hơn 11-24 ben Canon rất nhiều,đi sau nó là 11-24,tiếp theo là con Canon 14,cuối cùng là SIgma.
    Cám ơn bài viết của bác đã giúp nhiều người hiểu ra lén fix chưa chắc đã hơn lens zoom nếu cùng tiêu cự,Canon 14 giá bây giờ vẫn cao nhưng có lẽ đã lỗi thời về công nghệ rồi.

Bài review rất hay, nói chung trong số lens tầm tiêu cự này thì 14-24 là huyền thoại rồi, thực tình mình thấy con 11-24 của Canon tính thực tiễn không cao lắm. Hôm nào bác làm 1 bài về các lens fix tiêu cự 24 được không ạ ?
    D810 - 14-24N f2.8 - 50 f1.4 - 70-200 f2.8 VR

Trang 13 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213