Trang 3 / 49 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 487

Chủ đề: Tủ chống ẩm cho máy ảnh

"Có cách nào hay hơn không ?". Vấn đề là hay ở khía canh tèn hay là khía cạnh sành điệu-hàng hiệu . Nếu về khía cạnh tèn thì Silicagen là okie rùi . Còn sành điệu thì mau "tủ sắt" , hút ẩm tốt mà an ninh cũng tốt , nhưng ko mang theo người được . Nếu để ở nhà các bác nhớ khóa kĩ , cẩn tắc vô áy náy . Có vài đồng nghiệp của tôi đã bị "bê" nguyên thùng đó . Xin cảnh báo các bác để tránh tình huống xấu . Vì mất tiền lại còn mất công đi mua hàng vừa ý thì ức lắm . Hic , hic .
    " GiangDuyĐạt - Bạn đồng hành của người yêu nhiếp ảnh "

Add: 463 Giải phóng - HN
    Phone: 04-8692865
    Email: Giangduydat@yahoo.com
    Acc: 0021001350101 Nguyễn thị Thanh Hương - VCB Hà nội

Chào các bác,
    Hiện nay em đang định mua một tủ chống ẩm cho máy ảnh. Em tìm thấy 2 loại : một loại có dùng đồng hồ LCD để cài đặt và đo độ ẩm; loại thứ 2 thì dùng đồng hồ kim để đo độ ẩm. Em đang phân vân không biết loại nào tốt hơn. Bác nào có kinh nghiệm thì góp ý cho em biết với nha !
    Cám ơn các bác trước !
    Được sửa bởi greatnation lúc 04:26 PM ngày 28-07-2015

Chào mọi người, em là người có kinh nghiệm dùng tủ chống ẩm vì hiện tại em đang dùng tủ có thể tích 27 lít. Em xin trả lời câu hỏi của bạn hỏi đầu tiên và bạn greatnation về vấn đề này dưới đây. Em đã đọc qua hết ba trang của topic này.

(i) Trong đoạn này em phân biệt khi nào thì dùng pelican case (hộp pelican) và khi nào thì dùng tủ chống ẩm (dry box).

(a) Pelican case có nhiều chức năng hơn chống ẩm. Nó vừa chống nước vừa chống va đập và nó còn có khả năng chịu sức nặng lớn đè lên (ví dụ như xe hơi chạy qua). Ngoài ra nó là loại dùng để di chuyển hay để cố định.

(b) Tủ chống ẩm thì chỉ có một mục đích chống ẩm. Nó gồm một tủ sắt kín cửa có nam châm, bên trong có một bộ phận hút ẩm có đèn báo và có một hydrometer dụng cụ thông báo độ ẩm. Kiếng của cửa rất dầy và có ổ khóa. Nó cần phải cố định vì nó dùng điện để giữ ẩm. Tủ chống ẩm này không chỉ cho máy ảnh mà còn cho những vật khác cần độ ẩm thật là thấp hơn. Máy ảnh chỉ cần dưới 50% nhưng có những thứ khác như seeding hoặc đồ cổ lâu năm cần phải 20% đến 30%. Cái này pelican không làm được. Tủ em mua từ lâu cũng rất là chắc chắn do China sản xuất nhưng cũng khá đẹp và đủ hai body máy loại lớn, hai ống kính dài, hai ống kính ngắn, và hai đèn flash vẫn còn chổ cho một body em đang để dành tiền để mua tiếp để chụp thể thao. Nếu bạn nào muốn mua nên phải đi ra xem thực tế coi đủ để máy của mình hay không. Với em thì 27L là đủ và em chỉ cần có thể mua thêm một body nữa trong tương lai và không mua thêm ống kính nào khác. Vì vậy, muốn mua các bạn phải nên suy nghĩ.

(c) Lý do em phải dùng dry box là vì ở bên này hạt chống ẩm em mua cũng phải khoảng 10 đồng cho hai bao nhỏ vài tháng em phải bỏ đi mà không dùng lại vì kỹ lưỡng. Với số gear em có thì việc em mua gel là không tốt bằng em mua tủ. Nếu ở vn các anh chị dùng gel như vậy cũng tốt. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em các anh nên phải theo dõi ống kính thường xuyên và đừng nên mãi tin vào gel. Trong trường hợp của em cả năm em bận với công việc cho nên máy nằm trong tủ nhiều hơn hoạt động như các anh ở vn. Vì vậy, nếu ai như em, đừng nên tin vào gel cho đến khi quá muộn vì bản thân ta không thể nào biết khi nào hạt hết hiệu lực.

còn tiếp

(ii) Vì mục đích sử dụng của hai loại em nêu trong điểm (a) và điểm (b) ở trên, nếu các bạn phải pack hành lý di chuyển nhiều bạn nên mua pelican nếu không bạn nên mua tủ (bỏ qua yếu tố hạt). Khi em dùng tủ, em để đóng kín trong một thời gian khá lâu mở ra kiểm tra mọi thứ vẩn tốt. Pelican không phải là loại để cho bạn dùng để giữ dụng cụ máy ảnh trong thời gian dài mà không kiểm tra nó cho nên hãy cẩn thận coi chừng quá muộn. Khi em dùng tủ, lúc cần em chỉ cần nhìn vào chỉ số hydrometer. Em đã có kinh nghiệm để tủ này nhiều tháng liền cho nên em biết khả năng tin tưởng của nó nếu mua đúng tủ tốt. Ở bên em thì không có chuyện đồ giả cho nên tủ mua tốt là tốt. Bảo hành là 12 tháng em chưa hề bị bất cứ một vấn đề gì. Kinh nghiệm của em là khi bạn để trong đó lâu lấy máy ra nó phải có cảm giác lạnh hơn và khô ráo. Bạn dùng đi sẽ để ý được cảm giác này. Nó tiêu thụ rất là ít năng lượng.

(iii) Bạn GreatNation hỏi rằng LCD hay kim tốt hơn. Cả hai như nhau cả bạn quan trọng là nó phải đo chính xác cho bạn nói 45% là phải 45% vì chỉ cần trên 50% đến 60% là mold đã có thể phát triển rồi. Cái quan trọng thứ hai là bộ phận hút ẩm đằng sau nó đó bạn. Mong rằng bạn cần phải cẩn thận để mua đúng đồ tốt.

(iv) Nếu bạn hỏi đầu tiên muốn cần em mô tả tủ chống ẩm này ở bất cứ vấn đề nào khác xuất phát từ kinh nghiệm người sử dụng kể cả dùng ra sao nó hoạt động thế nào trong tủ của mình có thì vui lòng post lên hỏi mình nhe. Mình hy vọng rằng bài viết của mình từ kinh nghiệm của mình sẽ giúp cho bạn. Trước khi mình mua nó vì tính kỹ lưỡng của mình mình đã xem xét rất nhiều khía cạnh của pelican và dry box và trong trường hợp cụ thể của mình mình chọn dry box và mình rất hài lòng ở điểm là mình không cần phải quan tâm đến nó nhiều và nhiều tháng qua nó chứng minh cho mình nó rất xứng đáng nằm trong văn phòng của mình ở công ty (chống trộm) vì mình "sống" ở văn phòng còn nhiều hơn sống ở nhà.

Chúc các bạn khỏe.

Chào Nikonian2006,
    Cám ơn bạn đã chia sẽ những kinh nghiệm sử dụng tủ chống ẩm cho mọi người. Nhưng bạn có nói rằng:
    Bạn GreatNation hỏi rằng LCD hay kim tốt hơn. Cả hai như nhau cả bạn quan trọng là nó phải đo chính xác cho bạn nói 45% là phải 45% vì chỉ cần trên 50% đến 60% là mold đã có thể phát triển rồi. Cái quan trọng thứ hai là bộ phận hút ẩm đằng sau nó đó bạn. Mong rằng bạn cần phải cẩn thận để mua đúng đồ tốt.
    Đây chính là điều mình đang phân vân đây. Vì loại thứ 1 (có tên là Dry-cabinet, vidu: DHC-60) và loại thứ 2(có tên là Auto DryBox,vidụ: Dx-76) đều là hàng Đài Loan, bảo hành 2 năm. Có thể nói đây đều là hàng nhập nên chắc là chất lượng tốt, giá cũng xấp xỉ nhau.Nhưng ở loại 1 thì dùng LCD set độ ẩm có hiển thị nhiệt độ bên trong tủ. Còn loại 2 thì dùng đồng hồ kim chỉ hiển thị độ ẩm mà thôi. Nên mình đang phân vân là mua loại nào thì OK hơn. Sorry vì phải làm phiền bạn Nikonian2006 một lần nữa nhé !
    Được sửa bởi greatnation lúc 04:25 PM ngày 28-07-2015

Mình cũng mua một cái tủ chống ẩm ở Công Ty Hợp Thành, 86 Trần Hưng Đạo, Q1, TPHCM. Loại 105USD. Dùng hơn năm nay thấy rất tốt và tin tưởng. Độ ẩm bình thường ở nhà mình khoảng 60-70%, mình set tủ ở 45%. Đi chụp về bỏ ngay máy móc vào, vài tiếng sau là ổn định. Cấu tạo thì việc xả hút tự động. Theo dõi độ ẩm bằng đồng hồ kim của Đức sản xuất, được gắn độc lập, chính cái yếu tố độc lập này làm mình an tâm.
    Cũng như mình đã đề cập trong bài bảo quản máy ảnh ở trang chủ, có nhiều phương pháp chống ẩm nhưng các phương pháp kia đều là cảm tính, không có đồng hồ đo nên cũng là hên xui mà thôi. Mua tủ chống ẩm có lẽ là giải pháp hợp lý nhất. Đầu tư 100USD để bảo vệ bộ máy ảnh vài ngàn USD là hợp lý. Cứ nghĩ cái đoạn một ngày nào mở cái lens yêu quý ra thấy toàn vết chân chim thì hết tiếc 100USD ngay, mà tụi nấm mốc nó cũng lây nữa đấy.
    Từ ngày có nó, mình chả phải lo nghĩ gì.

Vài ý kiến cá nhân chia sẻ cùng các bạn.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

bác thanhcong ơi. đồ của em ko có món nào hơn 100usd hết! thế thì chống ẩm thế nào ạ?

em muốn mua đồng hồ đo độ ẩm bằng kim của Đức thì mua ở đâu?
    Hoang Trung Hieu
    Rolleiflex

Quote Được gửi bởi dwp
    bác thanhcong ơi. đồ của em ko có món nào hơn 100usd hết! thế thì chống ẩm thế nào ạ?

em muốn mua đồng hồ đo độ ẩm bằng kim của Đức thì mua ở đâu?
    Đồng hồ đó được gắn trong hộp chống ẩm, để đo độ ẩm bên trong hộp. Muốn mua riêng bạn nên đến khu Dân Sinh, Q1, Tp HCM.

Câu hỏi ở trên thì bạn nên đọc lại các bài viết để có lựa chọn phù hợp.

Chúc vui,
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Em kô biết đồng hồ điện tử hiện mọi nguời dùng có thể calibrate lại kô, chứ đa số đồng hồ kim đều có khả năng calib lại để thể hiện thông số đo chính xác hơn,Đồng hồ điện tử mà có thể calib lại thì giá sẽ đắt hơn đồng hồ kim nhiều

Càng dùng lâu thì đồng hồ nó bị lệch một tí về trái hay phải ,Nhưng làm sao để kiếm môi truờng chuẩn để calib thì lại chuyện khác hì.Vụ này em biết là vì đợt hè đi thực tập ở nhà máy beer, chuyên phải đi theo calib mấy cái dụng cụ đo

Em thấy cứ khoảng 6 tháng hay 1 năm, mọi nguời tháo cái đồng hồ ra, rồi ra chỗ mình mua tủ, xin bỏ chung với đồng hồ mới của họ, rồi so sánh mà calib lại(đồng hồ tàu thì cứ 6 tháng 1 lần, còn hàng Đức thì em nghĩ một năm cũng ok)

Các đồng hồ cơ khí đều có nút xoay, hoặc con vít để tinh chỉnh thông số chính xác

Bạn GreatNation

(i) Không quan trọng việc bạn chọn (a) dụng cụ hút ẩm (dehumidifier) và (b) dụng cụ đo độ ẩm (hydrometer) bằng LCD hay là bằng kim đo. Tớ không biết giá cả hai là bao nhiêu nếu bằng nhau thì bạn chọn cái nào bạn thích giống như Nikon hay Canon vậy.

(ii) Quan trọng mà bạn phải bảo đảm là (a) và (b) đều phải hoạt động hiệu quả và chính xác nghĩa là nó phải phối hợp để bảo đảm trong hộp kín nó có thể giữ đúng độ ẩm như bạn set. Thông thường, độ ẩm trong đó có thể thay đổi 5% cho nên nếu bạn set như anh ThanhCong (và mình cũng set như vậy) thì là được. Ở độ ẩm 50% bạn có thể yên tâm khi bỏ máy để lâu trong đó. Bạn cần phải bảo đảm là bạn set đúng độ ẩm cần thiết không quá thấp vì nếu không bạn sẽ lãng phí điện và bắt máy hút phải hoạt động hơn mức cần thiết.

(iii) Nếu bạn còn có bất cứ câu hỏi nào khác về cách sử dụng máy này bao gồm và không giới hạn ở những điều cần phải lưu ý trước, và trong, khi dùng nó bạn vui lòng hỏi.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:16 PM ngày 19-11-2007

Trang 3 / 49 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng