Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Tự chế filter Macro với 200k

Tự chế filter Macro với 200k

Mình có sở thích chụp macro nhưng kinh tế eo hẹp không đủ tiền mua ống macro chuyên, định làm con raynox 250 nhưng nghĩ lại thấy phí nên đành chế một cái với 200k, chụp cũng tạm tạm...

mình mua một cái filter uv ở Tiểu Hiếu camera với giá 100k về tháo kính của nó ra, mua một cái kính viễn 6 diop (chất lượng cao, có tráng phản quang) với giá 100k ở cửa hàng kính mắt. Các bác có thể mua kính xịn hơn để cho chất lượng tốt hơn...

sau khi mài nhỏ và lắp vào thì mình được một cái filter như thế này...

lắp vào ống...

Một vài ảnh chụp thử từ em nó...

Được sửa bởi n.cuong30 lúc 03:35 PM ngày 29-02-2016

Chính xác luôn bạn ơi, lúc trước mình hay sử dụng. Tuy nhiên để có ảnh chất hơn quất 1 cái ống macro đi
    Thấu kính này ra tiệm làm kính mátddatjwj cũng rẽ. Nếu có cơ hội giao lưu chụp chơi bạn nhé.
    Chơi cho hết đời trai trẻ
    Để về già, vui vẻ đạp xích lô

Quote Được gửi bởi Lý Phú Tại View Post
    Chính xác luôn bạn ơi, lúc trước mình hay sử dụng. Tuy nhiên để có ảnh chất hơn quất 1 cái ống macro đi
    Thấu kính này ra tiệm làm kính mátddatjwj cũng rẽ. Nếu có cơ hội giao lưu chụp chơi bạn nhé.
    Em cũng muốn lắm nhưng ngại lỗi chưa đủ xèng bác à! Có dịp anh em giao lưu chụp chơi!

Ống thường + raynox có thua ống chuyên macro nhiều ko bác?

Chế kiểu này chụp cho vui thôi chứ ảnh không nét và quang sai tùm lum. Cũng giá tiền đó hoặc thêm vài chục các bác có thể chế filter chụp macro nghiêm túc có độ phóng đại từ 8 diop trở lên. Chịu khó kiếm ở các chợ máy ảnh (facebook, xomnhiepanh...) một cái lens MF hư hoặc mù, mốc, rễ... rồi về tháo lấy cụm thấu kính trước chế filter, rất ổn với lens tele thường cũng như lens chuyên macro. Có thể tham khảo link này: http://www.vnphoto.net/forums/showth...=136281&page=2.
    - Một số filter mình đã chế:

r

- Chụp với Nikon D7100 + lens AF 70-210F4:

- Với Nikon D600 + lens macro 1:1 AFD 105F2.8:

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Ống thường + raynox có thua ống chuyên macro nhiều ko bác?
    Thua nhiều lắm bác à! Chế nghịch cho vui thôi!

Quote Được gửi bởi Hưng View Post
    Chế kiểu này chụp cho vui thôi chứ ảnh không nét và quang sai tùm lum. Cũng giá tiền đó hoặc thêm vài chục các bác có thể chế filter chụp macro nghiêm túc có độ phóng đại từ 8 diop trở lên. Chịu khó kiếm ở các chợ máy ảnh (facebook, xomnhiepanh...) một cái lens MF hư hoặc mù, mốc, rễ... rồi về tháo lấy cụm thấu kính trước chế filter, rất ổn với lens tele thường cũng như lens chuyên macro. Có thể tham khảo link này: http://www.vnphoto.net/forums/showth...=136281&page=2.
    - Một số filter mình đã chế:

r

- Chụp với Nikon D7100 + lens AF 70-210F4:

- Với Nikon D600 + lens macro 1:1 AFD 105F2.8:

Em cũng kiếm mãi chả ra cái ống hỏng nào để tháo, có mấy cái mà các ông bán đắt quá nên thôi, làm cái kính mắt meca nghịch tạm, khi nào kiếm được ống hỏng thì chế thêm vài bộ nữa. Tiện đây cho em hỏi bác có cái ống hỏng nào không để cho em cái kính ngoài với, kính phi 58 nhé bác!

bữa mua cái filter và tube... chụp phải tính toán khoảng cách này kia nọ, ko tính được rê tới rê lui nó tối thui. Nên trả hết rồi, có tiền mua cái lens macro chụp luôn cho khoẻ các bác ạ. Ít tiền thì săn lens MF mà chơi còn thú hơn

Quote Được gửi bởi Kumpo Mun View Post
    bữa mua cái filter và tube... chụp phải tính toán khoảng cách này kia nọ, ko tính được rê tới rê lui nó tối thui. Nên trả hết rồi, có tiền mua cái lens macro chụp luôn cho khoẻ các bác ạ. Ít tiền thì săn lens MF mà chơi còn thú hơn
    em cũng vừa săn được cái lens mf giá bèo

cũng hơi khó làm nhưng bữa nào rảnh thử làm 1 cái xem sao

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng