Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Thế nào là 1 máy back-up?

Thế nào là 1 máy back-up?

Em thì đó giờ vẫn nghĩ chụp ảnh thì ai cũng muốn tấm ảnh ra đẹp nhất, mà đẹp nhất thì chụp từ 1 máy tốt nhất mình có là đủ
    Mà em thấy có nhiều bác lúc nào cũng có 2-3 cái máy thậm chí nhiều hơn.
    Vậy các bác cho em hỏi tiêu chí như thế nào thì là máy back-up, và sao phải back-up lắm thế
    Em cảm ơn! Chúc các bác chủ nhật vui và có nhiều ảnh đẹp

Mấy bác pro kiếm tiền từ ảnh thường phải có. Chụp đám (cưới, tang, tiệc) hội nghị, trình diễn, thể thao... người ta không diễn lại cho mình chụp nên phải có máy dự phòng trục trặc, đồng thời không đủ thời gian thay lens. 2 máy chắc là zoom đa dụng + tele. 3 máy chắc là ultrawide, zoom (24-70), tele (em đoán thế chứ em amateur). Lý do phụ bonus là nhìn rất pro và ngầu
    Hồi máy film còn có thêm lý do thay phim và pin nữa. Dùng 1 máy là khóc ròng.
    The camera is an instrument that teaches people how to see without a camera
    [DOROTHEA LANGE]

1. Ở câu hỏi bạn chủ topic, chúng ta nên lấy đúng nghĩa văn chương của từ back up nghĩa là đây là một máy dự phòng cho máy chính khi nào máy chính bị hỏng.

2. Chúng ta sẽ cần phải suy nghĩ tiếp là, giả sử như có một máy và nếu đang chụp máy chính đó bị hỏng không chụp được, thì chuyện mấy cơ hội đó có quan trọng hay không. Với dân amateur đi chụp chơi, chuyện đó không quan trọng. Với dân đi làm kiếm tiền chuyện đó rất quan trọng vì đó là công cụ để tạo ra tiền sống. Và chính sự quan trọng đó với một số người (mà không phải tất cả) mới có chữ backup. Backup không phải chỉ trong máy, backup có trong tất cả mọi nơi làm việc, kể cả server trong văn phòng cũng phải có kế hoạch backup.

3. Trong nhiếp ảnh có một số người mua hơn một máy không phải để chụp mà bản thân họ thích có nhiều máy để chơi kể cả mình cũng vậy, có lúc mình có 4-5 máy có dùng hết đâu nhưng mình mua là vì thích máy còn quá mới để dành chơi. Cho nên không phải ai chơi nhiếp ảnh cũng là dùng máy để chụp ảnh. Đây là một ý thích cá nhân mà chúng ta phải nên tôn trọng. Và không phải ai có hai ba máy đều phải mua vì lý do back up đâu.

4. Kể cả một người mua máy cho thật to để người khác xem họ là pro (giả sử là họ chụp xấu đi) đều đó cũng không sao cả. Vì rất quan trọng là bản thân họ phải thỏa mãn nhu cầu của họ để giúp họ tạo ra sức lao động tốt hơn, miễn là chi phí họ bỏ ra đó không phải vi phạm pháp luật gì cả.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trả lòi bác chủ thêm nếu Bạn là nguoi chup hình chuyen nghiep hay đi rât nhiều chup đủ moi thể laoi cho dù ko phải dang chup ảnh để sinh sống đều có ít nhứt 2 body đến 3 tuỳ theo khả năng nhửng kinh nghiêm sửa soan cho chuyen đi chup hình
    1/ đi chup thể laoi nào nếu như Phong cảnh Macro chuyến đi bao nhiêu ngày gần hay xa , chổ chup có dể đi hay ko thì có găn mang theo nhưng len cần thiết để dể di chuyển ko càn phải vác năng khi ko dung đến phi sức
    2 chup thể thao , đường phố . lúc đó phải cần đến 2 body ko cần mất thời gian thay lens nếu không se bỏ lở nhiều cơ hôi do đó tôn công tốn của mà ko có hình ảnh đat

3/ chup Wildlife hoangdả cung vây phải có cái back up để sử dung cho nhửng lúc chủ thể gần mà nhửng lens Supper Tele ko thể lây focus gần hay chim bay trên đầu thi lúc đó cái body back up dùng đen vì thuong nhưng nguoi chup thê laoi nay body backup luc nào cung găn cái lens 300 hay 100-400 có khi 70-200 tuyg theo khả nang nguoi chup có sẻ sử dung trong luc này
    thể laoi này đa số nguòi chup điều có laoi body Crop laoi tốt nhút như tôi bên canon thì 7Dii la lua choin tốt nhứt
    tôi mang body ko phải chỉ đẻ Back up mà tôi dungf khi nào mà nôi chup bi giới han khoảng cách cần chup xa thi tôi dung đến nó là chup 9 cho ngày đó chủ lưc vẩn là 1DX Khi đi chup thê laoi chim hoang dả lúc nào trong Backpack 1 body Crop + TC 1/4 và TC2x và Pin

dủ cho 1 chuyến đí
    Đó là vì sao moi nguoi điều có nhiều body có nhửng nguoi ban tôi có 1DX và 7D2 để chup chim D810 Nikon dể chup Phong cảnh vì sao vi mởi lần đi nhiều tiểu bang này hay ra nuóc ngoài chup thi kết hop chup phong cảnh luôn tôi thi vẩn dùng 5D3 để chup Phong cảnh Mang theo nêu còn chổ còn ko thi 1DX dùng luôn chỉ mang Filter theo nếu càn
    Quan niêm của tôi khi đi chup xa Muc đich chup cái gi cố găn mang gon nhe đáp ưng đuoc cho 1 chuyến đi thành công
    Thân
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Máy back-up theo apham không phải là mua cái nào chính, cái nào phụ (cái nào pro, cái nào amatuer/ cái nào mắc, cái nào rẻ) rồi để ở nhà mà là trong các dự án chụp hình cụ thể, mình luôn phải có 1 chiếc máy dự phòng cho trường hợp chiếc máy chính bị trục trặc gì đó (hết phi, đâm ra hỏng AF...) thì lấy chiếc máy phụ ra chụp liền để kịp tiến độ công việc.

Bác nào làm sự kiện mà việc chụp ảnh không theo ý mình, mình phải chạy theo chương trình của người khác (đạo diễn) thì sẽ thấy làm cái gì cũng phải có backup hết á.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Trả lòi bác chủ thêm nếu Bạn là nguoi chup hình chuyen nghiep hay đi rât nhiều chup đủ moi thể laoi cho dù ko phải dang chup ảnh để sinh sống đều có ít nhứt 2 body đến 3 tuỳ theo khả năng nhửng kinh nghiêm sửa soan cho chuyen đi chup hình
    1/ đi chup thể laoi nào nếu như Phong cảnh Macro chuyến đi bao nhiêu ngày gần hay xa , chổ chup có dể đi hay ko thì có găn mang theo nhưng len cần thiết để dể di chuyển ko càn phải vác năng khi ko dung đến phi sức
    2 chup thể thao , đường phố . lúc đó phải cần đến 2 body ko cần mất thời gian thay lens nếu không se bỏ lở nhiều cơ hôi do đó tôn công tốn của mà ko có hình ảnh đat

3/ chup Wildlife hoangdả cung vây phải có cái back up để sử dung cho nhửng lúc chủ thể gần mà nhửng lens Supper Tele ko thể lây focus gần hay chim bay trên đầu thi lúc đó cái body back up dùng đen vì thuong nhưng nguoi chup thê laoi nay body backup luc nào cung găn cái lens 300 hay 100-400 có khi 70-200 tuyg theo khả nang nguoi chup có sẻ sử dung trong luc này
    thể laoi này đa số nguòi chup điều có laoi body Crop laoi tốt nhút như tôi bên canon thì 7Dii la lua choin tốt nhứt
    tôi mang body ko phải chỉ đẻ Back up mà tôi dungf khi nào mà nôi chup bi giới han khoảng cách cần chup xa thi tôi dung đến nó là chup 9 cho ngày đó chủ lưc vẩn là 1DX Khi đi chup thê laoi chim hoang dả lúc nào trong Backpack 1 body Crop + TC 1/4 và TC2x và Pin

dủ cho 1 chuyến đí
    Đó là vì sao moi nguoi điều có nhiều body có nhửng nguoi ban tôi có 1DX và 7D2 để chup chim D810 Nikon dể chup Phong cảnh vì sao vi mởi lần đi nhiều tiểu bang này hay ra nuóc ngoài chup thi kết hop chup phong cảnh luôn tôi thi vẩn dùng 5D3 để chup Phong cảnh Mang theo nêu còn chổ còn ko thi 1DX dùng luôn chỉ mang Filter theo nếu càn
    Quan niêm của tôi khi đi chup xa Muc đich chup cái gi cố găn mang gon nhe đáp ưng đuoc cho 1 chuyến đi thành công
    Thân
    Anh có cảm thấy không, back up tốt nhất vẫn là iPhone (hoặc Samsung, nói chung là phone). Ha ha ha,
    Gear còn đang thiếu vài món.

cảm ơn các bác đã thảo luận rất tường tận, rõ ràng. buổi tối vui nha các bác

Nhiều và rất nhiều bác có trong tay từ 2 đến chục bộ gears, đơn giản vì hầu hết họ là máy ảnh gia, back-up với họ chỉ là nói cho vui thôi.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Nhiều và rất nhiều bác có trong tay từ 2 đến chục bộ gears, đơn giản vì hầu hết họ là máy ảnh gia, back-up với họ chỉ là nói cho vui thôi.
    đúng là như vậy ạ hi hi