Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 128

Chủ đề: Fujifilm X70 vs Ricoh GR - Phân vân lựa chọn cái nào?

Đầu tiên em thực sự quá thán phục và cảm ơn bác chủ top về một bài review đầy tâm huyết và chất lượng. Em từng kinh qua các máy Canon, Nikon và hiện dừng lại hạnh phúc với Pentax. Rất hâm mộ và thích khả năng giả lập màu phim cực chất của Fuji. Qua bài viết này, hy vọng sẽ sớm 1 ngày nào đó có cơ hội cầm và trải nghiệm thử em Fuji X70 và Ricoh GR này - Kẻ lãng tử từ trong chất, người mộc mạc tận tâm hồn (sến tí, mấy bác thông cảm ^^)

em thích màu này. classic chrome

ồ em nhận ra bác này làm cho Tixiai nè, mà Tixiai thì phân phối GR, bữa offline Fuji ở Tinh Tế cũng thấy bác ấy mang GR đến tiếp thị

Quote Được gửi bởi binh5588 View Post
    ồ em nhận ra bác này làm cho Tixiai nè, mà Tixiai thì phân phối GR, bữa offline Fuji ở Tinh Tế cũng thấy bác ấy mang GR đến tiếp thị
    Bữa Off Tinh Tế có bạn hả. Ừ mình đi toàn cho em mình cầm chụp GR không chứ nào có dám đi tiếp thị với các fanboy Fuji đâu. Đơn giản vì mình chụp GR ) Mình còn chụp cả Canon nữa đó bạn mà hôm đó không có mang thôi :D

Admin group Fujifilm có bổ sung vài ý và mình xin giải đáp cho bác ấy rnhư sau:

1. Nút adj iso của gr và x70 có công dụng như nhau. X70 dùng vòng lấy nét để tùy chỉnh các thông số.
    => Như đã nói ở đầu bài viết, nút tương tự Adj ISO trên GR của X70 hoàn toàn không có chức năng cho lựa chọn & tùy chỉnh nhanh các thông số, kể cả khi view ảnh thì nút đó chức năng cũng hạn chế hơn GR vì chỉ có chức năng Zoom, còn GR thì vừa zoom và vừa đối chiếu giữa các hình với nhau được.

Fuji X70 dùng vòng lấy nét để chỉnh các thông số là 1 cách làm thú vị nhưng hiệu dụng lại không cao vì ta lại phải dùng thêm 1 tay để làm điều đó, chưa kể là vòng nét là 1 vòng trơn chứ không phải vòng khấc nên việc xoay để chọn thông số không thực sự mang lại độ chính xác cao.

Muốn kích hoạt các thông số để chỉnh trên vòng nét thì bấm vào nút bên cạnh trái của máy:

R0520231
    by sGear.vn, on Flickr
    và xoay vòng nét để chọn các thông số (chế độ ảnh, WB, ISO, Digital Tele-Converter, Các bộ lọc giả lập), các thông số này là cố định và không thay đổi được.

R0520228
    by sGear.vn, on Flickr

2. Các bác cứ ấn tượng về khả năng dùng 1 tay của GR mà ko nghĩ chụp ảnh nên dùng 2 tay cho đảm bảo độ vững chắc chống rung khi chụp và điều chỉnh nhanh các thông số. X70 đc thiết kế theo motto như vậy. Chưa kể nút xóa ảnh đc thiết kế phải dùng 2 tay mới đc để tránh nhầm lẫn, trong khi nút bấm play rất chuẩn tầm tay với ạ.
    => Xin ghi nhận quan điểm cá nhân của bác, còn xét trên góc độ tiện lợi thì việc thao tác với 1 tay bao giờ cũng tiện lợi hơn 2 tay. Đặt tình huống 1 tay bác cầm sản phẩm, 1 tay bác cầm máy chụp bác sẽ hiểu!

3. Các thiết kế điều chỉnh giả cơ học của x70 là theo thiết kế của máy film cơ ngày trước ko chỉ mang tính vintage mà là tiện dụng về mặt sử dụng.

4. Bác bỏ qua 2 yếu tố rất quan trọng mà GR chưa bằng x70 là màn hình lật chạm focus và digital teleconverter? Bác thử so chất lượng ảnh ra thì rõ ngay.
    => Xin nhắc lại là đến bây giờ mình đã cầm qua 2 máy và đã thử so sánh các kiểu chụp của X70 và đi đến kết luận là: việc chạm để Focus là nhanh hơn GR rõ ràng khi cần chọn điểm lấy nét. Tuy nhiên để nhanh như "Snap focus" trên GR thì Fuji lại không có. Mỗi cái nó có 1 lợi điểm riêng và phần này mình cũng đã có nói trong bài viết ở phần trước.

Riêng tính năng chạm chụp của X70 thì quả thật là rất nhanh và rất tiện, gần như chạm vào là chụp, nhưng đúng nét thì chỉ được 5/10, tính năng này thì trên các máy Olympus sau này mới thật là vô đối.

Về Digital Tele-Converter thì X70 đã bắt chước y chang như trên GR với các tiêu cự 35mm và 50mm. Điểm hơn của X70 đó là ảnh không bị giảm độ phân giải như trên GR, chế độ này trên GR thật ra là một bức ảnh ở tiêu cự 28mm được crop lại thành 35mm và 50mm nên bị giảm độ phân giải ảnh.

Tóm lại, phong cách của bác ko hợp với x70 vì bác quá quen GR và ko châp nhận sự khác biệt, thể hiện qua việc ko học sử dụng và tìm hiểu về đặc tính của Fujifilm x70. Có lẽ bác nên bỏ GR dùng x70 tầm 1 tháng thì sẽ có nhận định công bằng hơn.

1 lần nữa cám ơn bác bỏ công so sánh nhưng nội dung thì phiến diện ạ, xin lỗi phải nói thẳng. Câu chuyện dừng ở đây, tôi cũng ko muốn mất thời gian với mấy bạn trên vnphoto ạ.

=> Tính không trả lời bác về những nội dung trên vì bác đọc mà để định kiến của bác nhiều vào chiếc máy mà bác yêu thích trong khi chưa từng trải nghiệm qua GR, cũng như chưa hiểu được mục đích sử dụng của dòng máy này. Nhưng cũng phải trả lời để bác hiểu thêm.

Mục đích mình viết bài này là để nhưng ai lăn tăn về GR và X70 có cái để mà tham khảo. Mình không dìm hàng hay thiên lệch về một chiếc máy nào cả! Cái nào nó cũng có cái mạnh và yếu riêng của nó!
    Mình cũng không khuyên hay ép buộc các các bác phải mua máy nào, các bác cứ đọc rồi tự rút ra nhận định!
    Không có cái máy nào chụp đẹp hơn máy nào cả, đẹp hay xấu là do cái đầu và con mắt của người cầm máy đó. Mong các bạn nhớ điều đó để chọn cho mình một chiếc máy phù hợp với sở thích và nhu cầu của mình!

Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm theo dõi, xin hoan nghênh tất cả mọi ý kiến đóng góp của tất cả các bác.
    Được sửa bởi sGear.vn lúc 01:28 PM ngày 05-03-2016

2 máy này, ngoại hình thấy GR đẹp hơn nhiều.

Nếu mình mua sẽ chọn Sony A5100+sel 16/2.8 hoặc 20/2.8, dầy hơn 2 con đó chút xíu, vẫn bỏ túi áo dc,
    nhưng lại dc 24mp, AF chính xác và nhanh hơn là cái chắc.

Quote Được gửi bởi tntc View Post
    2 máy này, ngoại hình thấy GR đẹp hơn nhiều.

Nếu mình mua sẽ chọn Sony A5100+sel 16/2.8 hoặc 20/2.8, dầy hơn 2 con đó chút xíu, vẫn bỏ túi áo dc,
    nhưng lại dc 24mp, AF chính xác và nhanh hơn là cái chắc.
    Nghe combo của bác rất ổn. Cơ mà em e là nó không cùng mục đích với hai máy này khi làm ra :D

giờ mới thấy bài này
    bài viết hay !
    nhưng có lẽ bác làm bên Nhà PP nên a e bán tín bán nghi

Xem ra X70 chưa tốt hơn Ricoh GR bao nhiêu, còn về màu sắc và WB, rõ ràng Ricoh GR làm tốt hơn. Chụp indoor và trong điều kiện thiếu sáng thì GR thua mất về độ chi tiết (nhưng Auto WB lại tốt hơn).

Cảm ơn bạn sGear.vn về một bài review và so sánh rất chi tiết .
    Flickr. Instagram: tumivn

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    giờ mới thấy bài này
    bài viết hay !
    nhưng có lẽ bác làm bên Nhà PP nên a e bán tín bán nghi
    Cảm ơn bác đã ghé xem, mình là nhà bán lẻ và bán đủ thứ bác ạh.

Quote Được gửi bởi tumivn View Post
    Xem ra X70 chưa tốt hơn Ricoh GR bao nhiêu, còn về màu sắc và WB, rõ ràng Ricoh GR làm tốt hơn. Chụp indoor và trong điều kiện thiếu sáng thì GR thua mất về độ chi tiết (nhưng Auto WB lại tốt hơn).

Cảm ơn bạn sGear.vn về một bài review và so sánh rất chi tiết .
    Cảm ơn ý kiến của bác, nếu bác để ý kỹ thì indoor và thiếu sáng GR vẫn ổn hơn về chi tiết đấy ạh, X70 khử noise mạnh quá nên thổi bay chi tiết khá nhiều.

Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng