Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14

Chủ đề: Pentax chính thức công bố máy ảnh Full Frame đầu tiên của hãng: Pentax K-1

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Dạ em không biết tiếng Nhật anh ơi!

Xem ảnh chụp khi công bố máy của hãng máy nào mà chả "phê" anh ơi! hì hì ...

Em khoái coi ảnh random mà chất lượng và cảm nghĩ khi cầm máy của user bất kỳ nào đấy hơn!
    Kkk, vậy để mình sang Jp hốt 1 em về rồi ri-viu hầu cụ.

Mình hay coi vlog chém gió của 1 bạn Nhật là fan cuồng của Pentax, bạn ấy đã order K-1, trong khi chờ K-1 về để làm rì-viu thì bạn ấy có vài nhận xét những điểm tốt - chưa tốt của K-1.
    Một trong những điểm mà bạn ấy cho là không nên có ở K-1 là quay phim, bạn ấy luôn chủ trương, máy ảnh thì để chụp ảnh và Pentax nên tập trung vào điều này, thêm tính năng quay phim vào chỉ làm cho body mắc thêm 1-200 USD, mà có ai chọn Pentax vì khả năng quay phim của nhà Pen đâu. Cụ chip nghĩ bạn ấy chém đúng hông?
    Một điểm nữa là cho phép chụp crop trên K-1, bạn ấy chém rằng : đã mua FF thì người ta muốn lợi dụng sensor FF và những khác biệt mà FF mang lại so với crop, chứ mua K-1 để chơi crop thì thôi, giữ K-3 mà xài, ai lại nâng cấp làm gì.
    Quan điểm cá nhân của bạn ấy, không phải của em, nhưng em thấy cũng có lí.

Mình thấy chức năng quay phim, hay crop thì chỉ là phần mềm thôi. Có tốn xu nào đâu ! Crop làm ra là cho đở công các bác về nhà mà crop hình nếu lở có đang xài ống DA bị tối góc quá nặng. Quay phim thì tùy người, em vẫn thích có Quay, mà còn thích quay 4k chất lượng cao nữa bửa giờ có làm clip cho cty thấy cũng rất thích !

Quote Được gửi bởi ake View Post

Mình hay coi vlog chém gió của 1 bạn Nhật là fan cuồng của Pentax, bạn ấy đã order K-1, trong khi chờ K-1 về để làm rì-viu thì bạn ấy có vài nhận xét những điểm tốt - chưa tốt của K-1.
    Một trong những điểm mà bạn ấy cho là không nên có ở K-1 là quay phim, bạn ấy luôn chủ trương, máy ảnh thì để chụp ảnh và Pentax nên tập trung vào điều này, thêm tính năng quay phim vào chỉ làm cho body mắc thêm 1-200 USD, mà có ai chọn Pentax vì khả năng quay phim của nhà Pen đâu. Cụ chip nghĩ bạn ấy chém đúng hông?
    Một điểm nữa là cho phép chụp crop trên K-1, bạn ấy chém rằng : đã mua FF thì người ta muốn lợi dụng sensor FF và những khác biệt mà FF mang lại so với crop, chứ mua K-1 để chơi crop thì thôi, giữ K-3 mà xài, ai lại nâng cấp làm gì.
    xin hãy góp ý chân thành

Quote Được gửi bởi ake View Post

Dạ nếu không có trở ngại gì về kích thước máy và hệ lens của các dòng DSLR thì rất đáng mua anh ơi! Giá quá tốt cho một máy FF rồi.

Còn comment của cái bạn "phang cuồng" trên thì đúng là cũng có hơi cuồng!

Về tính năng quay video thì theo em nếu để có mà làm mất quá nhiều thời gian tìm cách hoàn thiện nó trước khi tung ra sản phẩm (ví dụ giải quyết vấn đề quá nhiệt sensor khi quay lâu, tìm cách hỗ trợ AF trong khi quay cho tốt, ...) thì nên bỏ đi đã. Ra sản phẩm cho dân chúng đừng tuyệt vọng nhằm giữ lại thì phần trước đã rồi tiếp tục nghiên cứu hoàn thiền khả năng quay video cho con MK5 chẳng hạn! hì hì ... Gì chứ nhiều người vẫn thường đem tính năng ra dọa nhau là chính chứ ko có đem ảnh nên càng nhiều tính năng mà không đắt hơn bao nhiêu thì .... không phải nghĩ anh nhỉ!

Về tính năng crop thì là một tính năng nên có và có như thế cũng không làm đội giá thành lên bao nhiêu (ngoại trừ có lẽ tốn thêm ít thời gian và công sức nếu cho phép ghi crop ra file RAW luôn). Cái tính năng crop này giúp cho người muốn chuyển body không gặp gánh nặng phải thay hết hệ lens trong cùng một lúc. Nó cũng giúp hãng không phải cùng một lúc có hết một hệ lens mới cho FF. Ngoài ra tính năng crop còn giúp cho người hay chụp Tele có thêm độ với của lens thay vì phải mua một con lens FF mới với tiêu cự gấp 1.5 lần (thường vừa ... đắt và cũng to và ngặng gấp 1.5 lần hoặc hơn). Nó cũng cho phép người hay chơi Macro có thêm độ phóng đại mà không phải có thêm phụ kiện cho lens macro để tăng độ phóng đại. Em chơi macro với lens 1:1 trên máy crop nhiều (ăn gian được thành 1.5:1 nhờ hệ số crop 1.5) đến khi chuyển sang FF cầm lens đó thấy thiếu độ phóng đại ghê gớm! Lúc đầu toàn phải lắp thêm cái Raynox 250 vào nhưng như thế nó làm giảm chất lượng ảnh ghê gớm nên cuối cùng phải mua cái 1.4x Teleconverter A lắp vào con lens FA100/2.8. Làm cách này tuy bù lại được độ phóng đại và không làm giảm chất lượng ảnh quá nhiều (vẫn giảm đáng kể) nhưng lại gây trở ngại là tiêu cự của lens thành tương đương 140mm nên sẽ khó giảm rung trong quá trình chụp cầm tay hơn lens 100mm.

Em cũng như bạn "phang cuồng" kia không muốn bật tính năng crop lên nên nó khổ thế đấy ạ! Nếu ai đấy mà ngại thì lúc cần cứ bật đi nhưng đừng nói cho ai biết là được rồi! haha ... Ngoài ra, nếu tính năng crop ấy cho phép ghi file RAW cũng được crop sẽ giúp giảm kích thước file rất nhiều nên giúp load file RAW để xử lý trên máy sẽ nhẹ nhàng hơn nữa chứ!
    Flickr|500px|SonTax

Nói chung em chưa hiểu lắm về cái giải thưởng TIPA - Best Full-Frame DSLR Expert Camera lần này mà họ dành cho K-1 thuộc cái tiêu chí nào khi mà Pentax K-1 vẫn chỉ mới ở giai đoạn pre-production nhưng cứ có thưởng là cứ nên ăn mừng các bác nhỉ!

http://www.tipa.com/awards-en/pentax-k-1
    Flickr|500px|SonTax

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12