Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Ống kính M.Zuiko bị lỗi focus?

Ống kính M.Zuiko bị lỗi focus?

Tình hình chiếc ống kính M.Zuiko 9-18mm của em bị lỗi focus. Có bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến sửa chữa.

Khi bật máy lên và mở ống kính thì nó không báo lỗi gì. Khi em quay vòng zoom từ 8 đến 14mm rồi chụp thấy vẫn auto focus và chụp được bình thường. Nhưng cứ vặn sang nửa zoom từ 14-18mm và bấm chụp thì máy không focus được rồi báo lỗi "Please check the status of a lens".

Lỗi này có phải là đứt dây zoom không ạ?

Máy em hết bảo hành rồi ở Hà Nội có chỗ nào sửa các bác chỉ giúp?

Ống kính này khi vặn vòng zoom nó thò ra thụt vào, vặn đến 14mm thì nó thò ra dài nhất. Em đã thử các chế độ S-AF, C-AF và MF đều bị như nhau và phải khởi động lại máy mới dùng tiếp được.
    Được sửa bởi Thienlang lúc 12:45 AM ngày 17-02-2016

Hình như các lens zoom M.zuiko hay bị lỗi này, nhất là các Kit 14-42. Bác nào hay chơi có minh nghiệm thì vào cho ý kiến với, biết chỗ sửa được thì càng hay.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Đứt dây khẩu, nhiều chỗ làm từ 350k, 1 trong những chỗ nhận làm là Khang LP group, 0922515358.

Quote Được gửi bởi hoangnhuniem View Post
    Đứt dây khẩu, nhiều chỗ làm từ 350k, 1 trong những chỗ nhận làm là Khang LP group, 0922515358.
    Cảm ơn bác! Theo em biết thì LP Group ở trong Sài Gòn, em thì lại đang ở Hà Nội. Hôm nào em lọ mọ đi hỏi mấy cửa hàng camera ngoài này xem có thợ nào sửa không.

Hiện tại em vẫn phải dùng cách focus là đặt chế độ MF, zoom về dưới 14mm, focus bằng MF xong rồi vặn zoom lên mức trên 14mm để bấm chụp.