Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: lỗi focus trên view finder

lỗi focus trên view finder

như tiêu đề. con 40 f2.8 của em lắp trên 700D, thời gian đầu hoạt động rất tốt. mấy ngày gần đây thì bị tình trạng out nét khi ngắm chụp bằng view findder (đàn lấy nét báo sáng điểm cần lấy nét nhưng hình ra thì chỗ đó bị mờ). tuy nhiên khi chụp bằng live view thì lại lấy nét hoàn toàn chính xác.

cho em hỏi, cái này do máy hay do lens ạ.

Theo trình bày ở trên.Nếu cùng máy, cùng lens ,chỉ khác nhau chế độ chụp....thì lỗi nầy thuộc về người cầm máy.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

đây, ảnh lúc bộ này còn hoạt động hoàn hảo

Lens này rất là nét, hình ra nét hay out, sai hay ko rất dễ nhận ra; với lại tớ cầm máy cũng lâu rồi, chẳng lẽ lấy nét thế nào tớ ko biết.
    đây là tấm hôm phát hiện bị out

lấy nét trung tâm mà chủ thể ko nét, nét từ cái cái cây trở về sau. tấm này là tấm coi được nhất trong 5 shot cùng 1 cảnh.

hôm qua tới nay tớ tét liên tục và phát hiện hình như là bị back focus. tâm tư lắm

chỉ cần xác địng đc lỗi là do body hay lens rồi tớ mới tính tiếp đc.

Buồn cười cái là test bằng cây thước hay bảng tính exel thì LV hay VF đều chuẩn cả
    Được sửa bởi grandduke lúc 05:47 PM ngày 14-02-2016

Vui lòng không spam up trong forum.

Chụp ảnh focus ở khoảng 7-10m như hình sai focus, không xữ lý bằng bất cứ phần mềm nào hết.
    Post lên Flickr.com, rồi gửi link lên đây, em load về xem kỹ sẽ trả lời cho bác.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Để lát lên máy post hình gốc. Mà chụp chận cảnh hay chụp xa nó đều thế thôi. Điểm cần lấy nét mặc dù báo đã nét nhưng ra hình vẫn bị nhòe 10 tấm như 10. Cả MF và AF đều bị. Khi chụp bằng liew view thì hoàn toàn chính xác.

đây, đây, hình gốc đây

tất cả ảnh tớ chụp đều lấy nét vào mắt, và mỗi kiểu luôn chụp 3-4 tấm nhé

sẵn cho hỏi luôn, chụp trên 85 thế này có gọi là nét., tớ cảm giác con này hình như cũng ko nét bằng lúc mới mang về

cùng lúc đó thì trên 40

loại trừ trường hợp tớ rung tay nhé. 85 chụp đc thì ko lý do gì 40 chụp ko đc
    Được sửa bởi grandduke lúc 05:39 AM ngày 15-02-2016

thường LV focus theo CT nên nó ko care lens hay gương sai FC .lấy lens khác chụp coi có bị ko . nếu ko là do lens . nếu cũng vậy là do lệch gương FC .cơ mà có lẽ lens bị rồi
    bạn lấy nét như thế nào .chọn điểm hay recomp ?
    Được sửa bởi yashicanon lúc 06:39 PM ngày 15-02-2016
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

thì tớ test tới cái 85mm đó. nói chung là test liên tục từ hôm qua tới giờ đến muốn phát hoảng luôn. nên mới nhờ mọi người coi tấm chụp bằng lén 85 xem nó có nét ko, tớ hết phân biệt nổi nữa rồi. nếu nét thì lens 40 hư, còn nếu ko nét thì body lệch gương focus.

lệch gương focus sửa ở đâu bạn?? cơ mà tớ soi con lens 40 đó dưới ánh sáng mạnh thì hình như nó có 1 vết nứt ở 1 lớp thấu kính phía trong, ko biết lỗi có phải do dây ko??

Tớ lấy nét điểm, ko bao giờ chơi multi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng