Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 13 / 13

Chủ đề: lỗi focus trên view finder

1. Bác kiểm tra lens xem có bị hỏng ở vùng trung tâm thấu kính không?
    Trên mặt phẳng lấy nét ở các vùng midle và góc, ảnh vẫn nét căng.

2. Test thử ảnh chụp ở khẩu f5.6 hay 8 xem sao, có khi loại lens 40/2.8 này có yếu điểm vùng trung tâm ở khẩu 2.8.
    Người chụp phải nắm rõ mặt mạnh yếu của thiết bị mình sở hữu để mà khống chế nó, nếu chưa nắm rõ thì do lỗi của chính mình.

Note:
    Bác sinh năm 1988? Em lớn hơn bác 14 tuổi, em cầm máy ảnh chụp film từ năm 18 tuổi, còn các bác maycatang, yashicanon lớn tuổi hơn cả em và từ xưa, nhiều PV ảnh chụp film của các báo ngày xưa vẫn gọi các bác ấy là đàn anh.
    Do vậy, đây là post cuối em cố gắng giúp bác
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cái phần Note đó đâu có liên quan gì tới vấn đề bạn, cái nào tớ ko biết thì tớ hỏi, cậu biết thì câu chỉ, đâu có gì đàn anh với đàn em?? tớ cũng đâu có xúc phạm gì các cậu đâu mà Note như thế??
    Nói tới cầm máy thì thì công nhận tớ cầm máy ít hơn các cậu thật - thôi gọi bằng anh đi cho nó tình cảm hé. Nhưng ít ra thằng em cũng cầm máy 7-8 năm rồi nên anh cũng đừng xem em là gà mờ chẳng biết gì về điện mà đi sửa ống nước

1. không biết anh có đọc hết các post của em ko?? các post trước em có post: " tớ soi con lens 40 đó dưới ánh sáng mạnh thì hình như nó có 1 vết nứt ở 1 lớp thấu kính phía trong, ko biết lỗi có phải do dây ko?? "

2. Cái lens 40mm này ko có yếu điểm gì tại 2.8, ngược lại nó nét ngay tại 2.8, nét căng đét (căng theo cỡ crop với ống cùi thôi nhé, em ko dám so với FF hay L đâu anh ạ) - bị trên toàn dãi, từ lớn nhất tới nhỏ nhất. như em đã nói, lúc đầu chụp rất đẹp, rất nét, mới bị hiện tượng soft cái cần nét và nét cái cần soft mấy ngày gần đây thôi .

em chụp cái ống này 2 năm rồi, chụp từ phong cảnh, chân dung tới close-up nên ko thể nói em biết hay ko biết điểm mạnh điểm yếu hay khống chế gì gì đó.

Bộ ông anh thấy nhiều tuổi nghề rồi khinh thường mấy thằng như em à?? em cảm giác như anh đọc lướt lướt mấy cái post của em hay sao ấy.

- trước giờ lens em gặp back hay front cũng nhiều, nói chung cầm chụp là biết, đây là lần đầu gặp hiện tượng lạ như vậy. Mấy post trước em cũng có nói test focus vẫn hoàn toàn chính xác (em test bằng tripod với thước và bảng tính excel).

Tóm lại cho vuông, với những triệu chứng như em đưa ra, theo kinh nghiệm của anh thì lỗi này do ống hay do body để em biết đường em tính.
    Được sửa bởi grandduke lúc 09:16 PM ngày 16-02-2016

Sẵn đây em cũng nhờ anh luôn, anh làm ơn coi dùm em cái tấm hình ở post trước mà em chụp bằng cái lens 85 ấy, anh xem ảnh ra như thế có đc gọi là nét ko? Nếu nét thì em túm lại là lens 40 bị hỏng, còn nếu ảnh đó ko nét luôn thì chắc em cho lên đường cái body

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12