Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 75

Chủ đề: Pin và những bí ẩn về eneloop

Đầu pin, từ trài qua phải: Eneloop đời đầu, Evolta, Eneloop China
    IMG_4744 by Toai 11002, on Flickr

Nghiêng
    IMG_4745 by Toai 11002, on Flickr
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đuôi hay đít
    IMG_4747 by Toai 11002, on Flickr

Pin em đang xài nên có trầy sướt.

1. Em từng mua Eneloop xanh tại Mỹ, Made in Japan (cũng nghe dân kỹ thuật ở Mỹ khẳng định công nghệ SX Eneloop không xuất khẩu qua China): 80 cục AA + 32 cục AAA về VN và tặng cho vài bác thân quen ở vnpoto.net này xài khá ổn.

2. Eneloop Made in China là của bác Nikonian2006 mua bên Australia Bộ 8 cục này em cũng khẳng định không phải hàng giả, chất lượng LSD có thể kém hơn hàng Japan.
    Được sửa bởi 11002 lúc 03:19 PM ngày 17-02-2016
    Chúc Bình An
    FaceBook

bài viết rất hữu ích, cảm ơn chủ thớt

Cám ơn bác 11002 đã post hình rất rõ ràng.

Những hình ảnh hiếm hoi này xác nhận Eneloop_China hoàn toàn khác với Eneloop_Japan.

Sau khi nhìn kỹ nhiều lần em bỗng giật mình vì pin Evolta_Japan của bác 11002 rất ư là giống với Eneloop_Japan thế hệ thứ 2.

* Cả 2 đều được sản xuất tại Nhật mà cho đến thời điểm này chỉ có duy nhất 1 nhà máy sản xuất pin LSD được biết đến là Twicell.
    * Cả 2 đều có vỏ bọc cực + màu trắng (White Top), mà đây chính là một đặc điểm nhận diện của Eneloop_Japan.
    * "Lỗ thông hơi" ở cực + của cả 2 đều có hình bán khuyên, đặc điểm chuyên biệt của Eneloop_Japan thế hệ 2
    * Phần kim loại ở cực + và - đều "nổi hạt sần" chứ không phải trơn láng như Eneloop_China
    * Phần nhô cao của cực - giống y như nhau: Kích thước và độ nhô.
    * Thân của 2 viên pin cũng giống hệt nhau, tức thẳng tuột từ đầu tới đít chứ không có rãnh hay eo.

Qua sự thật về Eneloop_Japan và Eneloop_China thì em nghĩ việc Evolta_Japan chính là Eneloop_Japan Re-Brand không phải là chuyện lạ.

Nếu bác nào có hình so sánh Evolta_China và Eneloop_Chinna thì thật là tuyệt.

Em nghe nói pin Evolta_China ốm hơn pin Eneloop_Japan. Vậy, nếu Evolta_Japan có cùng công nghệ với Evolta_China nó cũng phải ốm hơn Eneloop_Japan. Còn nếu Evolta_Japan có đường kính bằng Eneloop_Japan thì sẽ góp phần xác nhận Evolta_Jpan chính là Eneloop_Japan. Nếu bác Toại có thước kẹp để đo kích thước 3 loại pin này thì thật là tuyệt cú mèo.

Em xin được nói thêm cho rõ:

1. Cả 4 đời pin Eneloop đều có dung lượng 2000mah. Tuy nhiên tùy từng thế hệ, có thể họ ghi "2000mah, min. 1900mah" hoặc chỉ ghi "min. 1900mah". Khi kiểm tra thực tế, toàn bộ pin Eneloop_Japan đều có dung lượng cao hơn 2000mah, chính xác là cao hơn 2100mah. Đây chính là một ưu điểm của Eneloop vốn tạo được thiện cảm với người dùng. Vì dung lượng thật cao hơn dung lượng ghi trên nhãn (trong khi hầu hết các nhà sản xuất thường làm ngược lại)

2. Một đặc tính nữa của Eneloop_Japan là cả cực + và - đều có "hạt" sần sùi chứ không trơn láng nhẵn nhụi như Eneloop-China. Điều đó nhìn rất rõ trên hình của bác Toại post ở trên.

3. Panasonic bắt đầu sản xuất Eneloop_China vào khoảng tháng 4/2014 và dán nhãn cho nó giống y như Eneloop_Japan thế hệ 4. Trong khi đó, Eneloop_Japan từ thế hệ 3 trở đi (2011) đã có một thay đổi trong thiết kế: Đó là "lỗ thông hơi" trên cực + dạng chìm, tức là ta không còn nhìn thấy "lỗ thông hơi" nữa.

Eneloop thế hệ 1 "lỗ thông hơi" hình tam giác, Eneloop thế hệ 2 "lỗ thông hơi" hình bàn khuyên.

Bên trái là Eneloop từ thế hệ 3 trở về sau không còn nhìn thấy "lỗ thông hơi" nữa.

Trong khi đó, hình bác Toại post ở trên cho thấy Eneloop_China (tức Eneloop thế hệ 4) có các "lỗ thông hơi" to đùng.

Và đây là kết quả TEST so sánh giữa Eneloop_Japan và Eneloop_China sau khi Sạc_ Xả 1000 lần

Biểu đồ cho thấy: (xanh là cây là Eneloop_China, xanh dương là Eneloop_Japan)

1. Eneloop_China có dung lượng cao hơn Eneloop_Japan chút xíu trong khoảng 250 sạc đầu tiên sau đó thấp hơn.

2. Eneloop_China bắt đầu tử vong sau 400 lần sạc và không có cục nào chạm tới vạch 500. Vậy mà Panasonic dám ghi là 2100 lần sạc giống như Eneloop_Japan. Trong khi đó Eneloop_Japan vẫn còn đạt dung lượng 1000mah sau gần 1000 lần sạc.

3. Người test cũng có nói thêm: Eneloop_China bị tụt điện thế trong quá trình discharge (xả), tức là Low Discharge Rate, dịch sang ngôn ngữ nhiếp ảnh là "tốc độ hồi đèn chậm". Đây là một NHƯỢC ĐIỂM rất ư là NO NO khi cần đánh flash liên tục. Trong khi Eneloop_Japan có Discharge Rate ổn định trong suốt quá trình xả pin.

Biểu đồ trên được trích từ bài viết ở đây: http://www.candlepowerforums.com/vb/...esting-Results

Các bác quan tâm có thể theo link trên để biết thêm nhiều thông tin cụ thể.

Em xin tóm tắt như sau: chủ topic đã test 2 loại pin Eneloop_China và Eneloop_Japan (cả 2 đều ghi là thế hệ 4) trong suốt nhiều tháng. Do kết quả khác nhau quá xa nên anh ta đã email cho Panasonic. Panasonic đã yêu cầu anh ta gởi toàn bộ chi tiết của thử nghiệm. Và rồi bặt vô âm tính dù anh ta đã liên lạc nhiều lần sau đó.

Em nhận thấy:

* Rõ ràng Eneloop_China và Eneloop_Japan là 2 loại pin hoàn toàn khác nhau nhưng Panasonic lại dùng chung: nhãn, thương hiệu và code name. Đây chẳng khác nào lừa gạt người tiêu dùng kiểu treo đầu dê bán thịt chó.

* Khi có người phát hiện khác biệt với bằng chứng cụ thể thì Panasonic lại từ chối giải thích thì quả là một hành động không thể chấp nhận được của một nhà sản xuất lớn.

* Em cũng xin nhắc lại cho rõ: Khi Panasonic mua Sanyo vào năm 2009, công nghệ và dây chuyền sản xuất pin Eneloop tại nhà máy Twicell ở thành phố Takasaki đã không nằm trong thương vụ này. Twicell đã được bán cho tập toàn FDK và hiện nay FDK đang thuộc sở hữu của Fujitsu Group. Chi tiết về quyền sở hữu công nghệ và thương hiệu Eneloop vẫn là một bí mật hết sức phức tạp. Nhiều người cho rằng, Panasonic phải mua Eneloop Made in Japan từ FDK để cung cấp cho thị trường Nhật và châu Âu (theo luật) và cho phần còn lại của thế giới (theo nhu cầu). Mặt khác FDK bị ràng buộc không tiết lộ việc Panasonic mua pin từ Twicell đồng thời FDK cũng không được công bố pin của FDK được sản xuất bằng công nghệ Eneloop chính tông.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 09:55 AM ngày 18-02-2016

Như vậy là Panasonic chơi không đúng luật rồi, và như vậy phải lên án hành đồng kinh doanh vi phạm này.

Thật sự em cũng không đòi hỏi cao về số lần sạc của pin quá 500, vì em xài cũng ít mà nhà có quá nhiều bộ pin, có khi vài tháng mới sạc 1 lần.
    Nếu sạc 1 lần/tháng, thì ~ 12 lần/năm, sau 10 năm em mới sạc có khoảng 120 lần.
    Nếu sạc 1 lần/tuần, thì ~ 52 lần/năm, sau 10 năm em mới sạc có khoảng 520 lần.
    Mà sau 10 năm, công nghệ pin lúc đó đã khác xa lắm rồi.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em mới đo bằng thước kẹp (caliper), đường kính 3 loại pin đều giống nhau 13.3mm
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thêm hình bộ pin Eneloop China của em

P_20160218_102419_1 by Toai 11002, on Flickr

P_20160218_102434 by Toai 11002, on Flickr

SX tháng 7 năm 2014
    P_20160218_102513_1 by Toai 11002, on Flickr
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn bài viết của bạn đã cho thêm thông tin hữu ích..

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em mới đo bằng thước kẹp (caliper), đường kính 3 loại pin đều giống nhau 13.3mm
    Cám ơn bác rất nhiều. Đặc biệt cám ơn bác về hình ảnh của Evolta và Eneloop_China vì chổ em không sao tìm được 2 thằng đó, lục tung internet cũng không thấy hình. Đây là lần đầu tiên em nhìn thấy giò cẳng của Eneloop_China.

Em vẫn rất nghi thằng Evolta_Japan này là Eneloop_Japan thế hệ 2, Re-Brand. Nếu nhìn thật kỹ bác có thấy nó khác nhau chổ nào không? Trọng lượng hai thằng nó thế nào bác (em xin lỗi trước vì những yêu cầu có phần quái gỡ).
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 10:58 AM ngày 18-02-2016

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Cám ơn bác rất nhiều. Đặc biệt cám ơn bác về hình ảnh của Evolta và Eneloop_China vì chổ em không sao tìm được 2 thằng đó, lục tung internet cũng không thấy hình. Đây là lần đầu tiên em nhìn thấy giò cẳng của Eneloop_China.

Em vẫn rất nghi thằng Evolta_Japan này là Eneloop_Japan thế hệ 2, Re-Brand. Nếu nhìn thật kỹ bác có thấy nó khác nhau chổ nào không? Trọng lượng hai thằng nó thế nào bác (em xin lỗi trước vì những yêu cầu có phần quái gỡ).
    Em mua pin về xài nên cũng không bận tâm lắm về những khác biệt quá nhỏ kích thước, trọng lượng.
    Evolta em mua trước sau là 12 cục (3 bộ x4) và em bán giá rẻ đi 2 bộ cho anh bạn thân rồi.
    Chỉ biết rằng Evolta trâu hơn Eneloop đời đầu: Xài lâu hết hơn và sạc cũng lâu đầy hơn.
    Bác xem thêm ở đây, từ năm 2009 đã xuất hiện Evolta.
    Bác thaiq8 là người chuyên chụp ảnh dịch vụ, xài flash rất nhiều 3 năm sau cũng xác nhận là Evolta xài OK:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=34928&page=2
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng