Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 59

Chủ đề: Canon 6D, 5D mark II hay 7D

mình đang dùng 6D và từng dùng 7D, 5DM2 thì mới nghịch đc tý chứ ko dùng nhiều nhưng thực sư 7D nên ở ngoài cuộc so sánh này.
    mình đã từng lăn tăn giữa 6D và 5DM2, có lúc nghiêng về 5DM2 nhưng đến khi mua 6D rồi mới thấy giá trị của nó. nét giữa nhạy ko thua kém gì 5Dm3, khử noise tốt, vụ AWB như 1 bác ở trên nói là cái rất dễ sửa, và bác nên tập cách tự cân bằng trằng bằng tay. Có bác ở trên bảo bỏ 1 đống tiền tư vấn gì gì đó cho phải đạo thì minh nghĩ nên khuyên bạn bỏ 1 đống tiền thì trước hết nên học cách sử dụng nó cái đã, chứ mang 1 cái máy gần 30 củ về rồi để tất cả tự động chụp sau đó đi so sánh thì nên mua PnS thì tốt hơn, nếu bạn ko ngại học hỏi và tìm tòi thì cá nhân mình thấy mua cái gì cũng có thể chụp đẹp hết

còn bạn nào chê chất ảnh Canon 6D tệ thì nên xem lại khả năng mắt mũi ntn, chụp ntn, cháy sáng là do chỉnh thông số ko phù hợp hay nó cách khác là kém chứ đừng đổ tại máy, còn bảo nổi khối hay gì gì : cái đấy chiếm phần nhiều là do lens chứ ko phải là do máy nhé, còn phần nút gạt: chắc lại mấy cái vòng xoay và chỉnh đa hướng của 6D: đang dùng và thấy chả có vấn đề gì cả

theo em nghĩ bác cứ lấy 6D, đừng có về với ông già 5DM2 rồi mua phải hàng lởm rồi lại hối hận, lens canon nhìn vậy thôi nhưng rẻ hơn rất rất nhiều so với lens Nano Nikon và lens CZ của Sony,

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    mình đang dùng 6D và từng dùng 7D, 5DM2 thì mới nghịch đc tý chứ ko dùng nhiều nhưng thực sư 7D nên ở ngoài cuộc so sánh này.
    mình đã từng lăn tăn giữa 6D và 5DM2, có lúc nghiêng về 5DM2 nhưng đến khi mua 6D rồi mới thấy giá trị của nó. nét giữa nhạy ko thua kém gì 5Dm3, khử noise tốt, vụ AWB như 1 bác ở trên nói là cái rất dễ sửa, và bác nên tập cách tự cân bằng trằng bằng tay. Có bác ở trên bảo bỏ 1 đống tiền tư vấn gì gì đó cho phải đạo thì minh nghĩ nên khuyên bạn bỏ 1 đống tiền thì trước hết nên học cách sử dụng nó cái đã, chứ mang 1 cái máy gần 30 củ về rồi để tất cả tự động chụp sau đó đi so sánh thì nên mua PnS thì tốt hơn, nếu bạn ko ngại học hỏi và tìm tòi thì cá nhân mình thấy mua cái gì cũng có thể chụp đẹp hết

còn bạn nào chê chất ảnh Canon 6D tệ thì nên xem lại khả năng mắt mũi ntn, chụp ntn, cháy sáng là do chỉnh thông số ko phù hợp hay nó cách khác là kém chứ đừng đổ tại máy, còn bảo nổi khối hay gì gì : cái đấy chiếm phần nhiều là do lens chứ ko phải là do máy nhé, còn phần nút gạt: chắc lại mấy cái vòng xoay và chỉnh đa hướng của 6D: đang dùng và thấy chả có vấn đề gì cả

theo em nghĩ bác cứ lấy 6D, đừng có về với ông già 5DM2 rồi mua phải hàng lởm rồi lại hối hận, lens canon nhìn vậy thôi nhưng rẻ hơn rất rất nhiều so với lens Nano Nikon và lens CZ của Sony,
    nhưng ngc lại len nik dạng thường chất lượng rất tốt gần bằng nano... và giá thành gần = sigma nhưng độ tuơi và màu ăn hẳn...trong khi canon len thường chất lượng rất cách xa L
    Mình tính chiều xuôi cũng nên tính chiều nghịch...

Bác chủ nếu chuyên chụp portrait... thì sớm muộn cũng học pts thôi... nên học qua 1 khóa ... vì nếu ko biết mấy vụ đó thì càng tốn nhiều tiền để nâng cấp nữa...

@Petertruong: Bác Peter ơi cho hỏi thăm với, vì em chỉ chụp cho gia đình và theo đam mê,k chụp dịch vụ nên nhu cầu xài nhiều lens là k có, nên muôn hỏi em có nên đổi từ 6D lên 5D3 k,vì sắp tới 5D4 ra chắc giá 5D3 sẽ giảm nên e cũng đang phân vân là nên sắm thêm lens 24-70 M2,hay đổi lên 5D3? thật sự trình PTS e tệ quá,mà cài WB của 6D nó hơi ảo nhiêu lúc đẹp ,nhưng nhiều lúc rất xấu dù cùng 1 môi trường Ánh Sáng gần như giống nhau, nhưng 2 hình chụp ra rất khác xa nhau....
    Bác vừa từ 6D lên 5D3 chắc sẽ có nhiều kinh nghiệm để chia sẽ cho e.

Quote Được gửi bởi xuanthinh81 View Post
    @Petertruong: Bác Peter ơi cho hỏi thăm với, vì em chỉ chụp cho gia đình và theo đam mê,k chụp dịch vụ nên nhu cầu xài nhiều lens là k có, nên muôn hỏi em có nên đổi từ 6D lên 5D3 k,vì sắp tới 5D4 ra chắc giá 5D3 sẽ giảm nên e cũng đang phân vân là nên sắm thêm lens 24-70 M2,hay đổi lên 5D3? thật sự trình PTS e tệ quá,mà cài WB của 6D nó hơi ảo nhiêu lúc đẹp ,nhưng nhiều lúc rất xấu dù cùng 1 môi trường Ánh Sáng gần như giống nhau, nhưng 2 hình chụp ra rất khác xa nhau....
    nên mua lens nhé bác, bác có nâng lên 5d3 thì chất lượng ảnh nó chả khác j cả đâu, còn wb nó còn tùy thuộc vào các bác đo sáng nữa, bác có lên 1dx ii thì cũng thế thôi, nên tập làm quen vs thiết bị, đầu tư góc ảnh, hậu kỳ là ảnh đẹp thôi

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    awb là cái rât dễ fix... color details là cái quan trọng nhất mà lại ko màng lolz
    Mình đang chụp 5D3(và có 6D & D7100 back up) đều phải set awb tự động chứ ko có auto
    Mặc dù nói máy chụp đẹp hay ko do người nhưng những bạn ít có thời gian pts mà thích màu đẹp thì mình thấy d610/d750 thì vẫn hơn...

Nikon đặc biệt có chế độ edit awb tự động và xuất raw ra jpg trên máy cực kỳ tiện lợi...(cái này chỉ có 5D3 là có thôi) nên nếu chụp awb sai bạn có thể edit raw trên máy về màu sắc lẫn background, dàn nút cũng professional hơn nên thao tác cực nhanh
    5D2 thì đẹp nhưng cũ quá... sài coi chừng
    body nik nhìn hầm hố thật, nhưng cảm giác cầm ko tốt như Ca, còn color thì cũng chả hơn kém nhau bao nhiu cả. mà nói chung tùy sở thích chọn máy thôi =)))) war nhìu rồi =))))

Năm mới "Dĩ hòa di quý" đi các anh em ơi. Ai bão em lúa em chịu . Ôm 1 cái FF và 1 cái crop. Nhưng chẳng hiểu mắt muĩ thế nào em vẫn thích chụp với con Crop của em hơn. Ôm FF chụp thì dc cái khỏi phải lẩm bẩm trong đầu cái vụ x1.6. Tuy cùng 1 tiêu cự nhưng field of view sẽ khác nhau, ISO của FF mịn hơn. Đó là những cái khác nhau do cá nhân em cảm nhạn dc. Còn tất cả còn lại của tấm hình đẹp phụ thuộc nhiều vào sự am hiểu về thiết bị của "người chụp" và lens.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Quote Được gửi bởi CoderedTr View Post
    body nik nhìn hầm hố thật, nhưng cảm giác cầm ko tốt như Ca, còn color thì cũng chả hơn kém nhau bao nhiu cả. mà nói chung tùy sở thích chọn máy thôi =)))) war nhìu rồi =))))
    war gì đâu... tại mình thấy nếu tính kinh tế ... vừa chất lượng tốt len tốt thì nên nik...
    nhưng bác nói vậy thì em ko dám cãi ...
    Quote Được gửi bởi CoderedTr View Post
    nên mua lens nhé bác, bác có nâng lên 5d3 thì chất lượng ảnh nó chả khác j cả đâu, còn wb nó còn tùy thuộc vào các bác đo sáng nữa, bác có lên 1dx ii thì cũng thế thôi, nên tập làm quen vs thiết bị, đầu tư góc ảnh, hậu kỳ là ảnh đẹp thôi
    lolz máy đẹp hay ko do người ... nhưng nếu máy tốt thì edit bớt cực hơn... jpg thì 5d3 chất lượng khá tốt độ detail gần = nik
    Bây giờ giá nó còn cao (2600 auds~2300 usd trên ebay)... giảm giá xuống thì bác mua dùng thử
    Quote Được gửi bởi xuanthinh81 View Post
    5d4 nên ra... để 5d3 giảm giá xuống =P... nếu bác giỏi xử lý file RAW thì 6D và 5D3 ko khác nhau mấy nhưng 5D3 JPG tốt hơn... nên edit bớt cực... cái file jpg ra màu tốt nên tiết kiệm được thời gian edit...
    Nhưng bác lên 5D3 mà ko có len tốt sợ bác sài chán thôi... cũng nên tính kinh tế một chút... để dành tiền mua L + khóa học PTS
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 05:32 AM ngày 09-02-2016

@petertruong: e có lens 70-200L rồi ,e chụp vì sở thích và đam mê,k phải làm nghề nên tạm thời với lens này cũng đủ cho e chụp Chân Dung, đang thiếu 1 lens ở tiêu cự 24-70 M2 . Cái làm e phân vân là 5D4 nó sắp ra rồi nên chắc chăn 5D3 sẽ rẻ lại,nên k biết lên lens cho đủ tiêu cự hay lên body cho nhẹ bớt đi phần hậu kỳ,khi cần chụp liền cho bạn bè hay ng thân.
    Chắc có lẽ cái 6D e có vấn đề về WB nặng nên nhiều lúc cùng 1 thời điểm,cùng môi trường ,e điều chỉnh đo sáng k pro nhưng cũng tạm đc vậy mà 2 hình ra hoàn toàn khác,1 đẹp 1 xấu đến k dám đưa ai nhìn.
    Không biết có Bác nào trong hoàn cảnh giống e k,đi chơi với gia đình hay bạn bè ,ngta thấy mình cầm máy To,ống dài nên cứ nghĩ là chụp sẽ đẹp lộng lẫy liền và nhờ chụp và lấy liền dùm cho họ. nếu muốn chụp đẹp thì phải loay hoay chụp nháp,rồi mất thời gian điều chỉnh thông số để chụp mới chụp đc 1 tấm. Và khi đưa hình họ xem liền thì họ hoàn toàn thất vọng so với những gì họ nghĩ và tâm lí em lúc đó cũng k đc vui gì.
    Học hỏi PTS + học hỏi kinh nghiệm chụp,em vẫn đang cố gắng học hỏi để phục vụ niềm đam mê của mình! Nhưng trong những hoàn cảnh cần chụp liền nhanh cho bạn bè và ng thân e vẫn mong muốn cái Body nó WB chuẩn 1 tý.

Nếu bác chủ thích 5D II thì luôn sẽ có lý do mua 5DII và luôn có lý do chê 6D và ngược lại. Thích gì thì mua nấy, thế thôi. Chứ hỏi 9 người thì có đến mấy chục cái ý kiến thì chọn sao? Topic so sánh cũng đã có rồi. Thích là nhích, đừng lăn tăn. Lăn tăn sẽ trở thành topic để anh hùng bàn phím ngồi spam theo kiểu đọc xong chả thấy liên quan gì.

Nếu lựa chọn giữa 3 máy bác chủ đưa ra thì e sẽ lựa chọn 6D ngay và luôn mà k cần suy nghĩ! 6D giá rẻ,công nghệ mới so với 2 cái kia,ISo tốt và có wifi rất tiện so với 5D2.
    E up vài tấm e mới vừa chụp xong cho Bác chủ xem,1 người mới biết chụp như e vẫn cho ra đc 1 tấm ảnh tạm dc từ 6D:

336 by xuân thịnh, trên Flickr

343a by xuân thịnh, trên Flickr

364 by xuân thịnh, trên Flickr

338 by xuân thịnh, trên Flickr

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng