Trang 13 / 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 216

Chủ đề: Bạn nào quan tâm đến bầu cử ở Mỹ thì tham gia topic

Dân Việt ta ở trong nước bàn luận thoải mái và quan tâm nhiều đến bầu cử TT Mỹ; trong khi lại thờ ơ và bàn kín về bầu cử ĐH Đảng và Quốc Hội nước ta... Haizzzz
    Em còn nhớ tháng 11/2008, em đi cùng đoàn khách Canada gốc Hong Kong, đang đi tham quan ở Hạ Long, sáng hôm đó em đi cùng đoàn đi thuyền tham quan Vịnh Hạ Long, sau khi tham quan Hang Sửng Sốt xuống tàu thì anh thuyền trưởng hô to "Obama thắng cử rồi...", tất cả mọi thành viên (khách, HDV và thuyền viên) đều châu đầu vào xem tin tức trên TV (thời đó 3G chưa phát triển như giờ). Thế đấy...
    Kỳ này, em nghĩ bà Hillary Clinton sẽ thắng cử, tuy nhiên chắc chỉ được 1 nhiệm kỳ.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Dân Việt ta ở trong nước bàn luận thoải mái và quan tâm nhiều đến bầu cử TT Mỹ; trong khi lại thờ ơ và bàn kín về bầu cử ĐH Đảng và Quốc Hội nước ta... Haizzzz
    Em còn nhớ tháng 11/2008, em đi cùng đoàn khách Canada gốc Hong Kong, đang đi tham quan ở Hạ Long, sáng hôm đó em đi cùng đoàn đi thuyền tham quan Vịnh Hạ Long, sau khi tham quan Hang Sửng Sốt xuống tàu thì anh thuyền trưởng hô to "Obama thắng cử rồi...", tất cả mọi thành viên (khách, HDV và thuyền viên) đều châu đầu vào xem tin tức trên TV (thời đó 3G chưa phát triển như giờ). Thế đấy...
    Kỳ này, em nghĩ bà Hillary Clinton sẽ thắng cử, tuy nhiên chắc chỉ được 1 nhiệm kỳ.
    Bầu cử ở VN bầu cho có, phiếu có tác dụng gì đâu, bàn làm gì.
    Happy shooting

1. Cám ơn anh apham, em TTD và anh hatcat đã tham gia và theo dõi topic, tất nhiên em hiểu là ở VN không có nhiều người theo dõi bầu cử Mỹ thật chi tiết cho nên khi em viết bài em chỉ nói những gì mà bạn không thể nào đọc ở báo VN. Như đã nói, phóng viên báo ở VN chỉ đơn giản là kiếm bài báo nào đó ngồi dịch ra post cho các bạn xem. Chúng ta biết báo ở Mỹ là tự do bày tỏ quan điểm, nhưng điều đó không có nghĩa là nó trung lập và không đứng về một đảng, cho nên khi bạn đọc bài dịch tiếng Việt ở báo VN bạn sẽ không biết rõ tờ báo đó là bênh vực đảng nào. Một tờ báo thiên vị ở Mỹ kể cả báo lớn nó chỉ nói điểm xấu của đối phương và điểm tốt của ứng viên của nó, cho nên nó rất thiên vị.

2. Không phải là phóng viên VN không có trình độ đọc hết để hiểu và viết một bài ra không thiên vị về bầu cử Mỹ mà vấn đề là cơ chế ở VN không cho họ làm vậy. Đầu tiên là họ viết cái gì còn tùy thuộc vào anh hai có muốn nghe hay không, nếu không muốn nghe là viết xong phải gỡ bỏ. Tiếp theo là họ phải dành rất nhiều thời gian đọc nhiều tìm hiểu sâu giỏi tiếng Anh thì họ mới có thể hiểu sâu và viết sâu được. Câu hỏi là có đáng đồng lương nhận lại được hay không? Có đáng bỏ ra bao nhiêu công sức không? Ngoài ra, hiểu sâu quá viết lên báo VN nói về dân chủ lại coi chừng anh hai cho vào tù nhẹ hơn rút thẻ nhà báo lại phiền. Những cái đó vô tình làm cho chất lượng bài báo ở VN giảm hẳn, trình độ người viết hiểu sâu về bầu cử Mỹ thật thấp hoặc nếu có thì cũng không dám thể hiện qua bài viết.

3. Mình nói thêm cho bạn theo dõi về bầu cử mà bạn không đọc ở báo VN được:

- Hiện tại chỉ có vài thăm dò polls đưa ra sau sự kiên quả bom video "grabber" của Trump hôm cuối tuần. Trong đa số mới ra đó, cho thấy Clinton dẫn rất xa ở mức mà chỉ trong 28 ngày còn lại là trong lịch sử chưa có ai bao giờ bám theo được. Tương lai không thể nào nói trước, cho nên chỉ trừ phi Clinton bị cái gì ghê gớm lắm trong 29 ngày thì Trump không thể nào catchup. Khoảng cỡ thứ 6 mình sẽ viết lại cho biết polls hiện nay ra sao vì lúc đó bạn sẽ thấy hậu quả của quả bom nổ cho Trump là sẽ ra sao.

- Như đã nói ở trên, nếu như Trump không phải là người luôn tạo ra "unforce errors" nghĩa là làm lỗi mà không phải do đối phương gây ra thì cũng giống như bầu sơ bộ trong DCH, Trump sẽ đã có thể thắng cử tháng 11 dễ dàng (giả sử bầu cử hôm nay tương lai 29 ngày chưa biết). Clinton có rất nhiều vấn đề để nói, kể cả trong tuần này về việc bọn Nga hacked email mà dân chúng họ không quan tâm bằng quả bom puxxygrabber của Trump. Nói cách khác hơn, tình trạng hiện tại là bây giờ chỉ chọn một trong hai người mà nó tốt hơn người kia, xứng đáng hơn người kia chứ không có sự lựa chọn khác hơn. Nếu không thích thì hoặc đi bầu trong đó ghi trong phiếu là ví dụ gạch tên Trump ghi tên Pence vào trong đó (phiếu không hợp lệ) nhưng ít nhất cũng cho thấy có đi bầu. Hoặc là ở nhà không bầu.

- Việc em TTD nói chỉ một nhiệm kỳ ở trên, theo mình nghĩ là nếu Clinton lên, thì phải xem 4 năm làm TT thế nào đã rồi sẽ biết ra sao thôi, nói như thế là còn sớm lắm. Một người không hề có vết như Obama hay Bush con kia khi thắng cử mà làm TT vẫn có vấn đề thì cách tốt nhất để xem làm TT thế nào là phải xem làm việc trực tiếp, không nên suy đoán.

4. Nếu ai chưa quen, sẽ thấy bầu cử TT ở Mỹ rất dơ bẩn, tất cả xấu xa của UV đều phải đưa ra cho mọi người xem. Bạn nghĩ thế này, ở xã hội tự do bạn tranh cử bạn muốn làm gì bạn làm miễn là đừng phạm pháp, không luật pháp nào cấm bạn đưa cái xấu của bên kia ra cho mọi người xem. Quan trọng là cử tri nó thấy thế nào và nó bỏ phiếu chọn ai. Qua năm nay, mình thấy là xã hội Mỹ rất tự do và càng tự do, mâu thuẫn xung đột giữa ứng viên và ủng hộ của ứng viên rất gay gắt. Bạn nào xem tranh luận lần hai sẽ thấy rằng lời lẽ rất gay gắt.

5. Mặt tốt của việc đó là chính sự cạnh tranh gay gắt như vậy sẽ cho ra người thẳng cử là người tốt nhất (tương đối) vào lúc bầu cử và nó sẽ có lợi cho cả nước Mỹ.

6. Các bạn nên xem những bài phát biểu đầu tiên của BTC ngay trước mỗi lần tranh cử (lần cuối ngày 19 tháng 10) để bạn hiểu lý do tại sao họ bỏ ra rất nhiều tiền vài triệu USD để tổ chức tranh luận trực tiếp. Mình không giải thích, muốn bạn xem rồi bạn sẽ hiểu tại sao. Ý nghĩa rất hay kể cả Singapore đang cho người đi sang Mỹ học hỏi.

7. Sự phân chia đảng phái ở Mỹ là rất lớn cho nên rất khó khăn cho bạn đạt sự ủng hộ trên 50% số phiếu, người ủng hộ vẫn bỏ cho ứng viên của họ bất kể tốt / xấu ra sao. Cho nên bạn chỉ thấy bầu cử ra 95-98% ủng hộ ở những nước nào mà nó áp đặt lên bầu cử mà thôi, và con số này càng cao thì thể hiện xã hội đó càng giới hạn quyền được nói và thể hiện chính kiến, không hay ho gì đâu.

8. Và cũng chính có sự ủng hộ và cạnh tranh kia cho nên vào mỗi đêm bầu cử sau khi có kết quả, bạn sẽ thấy rất tuyệt vời và sự vui sướng như lễ hội của bên thắng cử. Đó là cảm giác mà bạn không thể nào thấy được ở VN đâu. Bầu xong, ai thắng ai thua chẳng ai nói đến câu nào. Không có nước nào hoàn hảo cả đâu kể cả Mỹ nhưng sự gian khổ của hai ứng viên trong 17 tháng trời tranh cử liên tục là rất đáng kính trọng. Đây là lý do vì sao mình khẳng định lại là mình hoàn toàn không ủng hộ ứng viên nào trong topic, ai thắng đều là hay cả cho nước Mỹ vì đó là do chính dân Mỹ chọn ra, chọn đúng / sai là họ sẽ chịu trách nhiệm với lá phiếu của họ.

9. Bầu cử Mỹ cả thế giới đều theo dõi, và kể cả bọn Nga đang định thử dùng hacking gây ảnh hưởng kết quả có lợi cho nó, bởi vì ai thắng đều sẽ ảnh hưởng gián tiếp đến cả nền kinh tế thế giới kể cả VN.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

10. Sau khi mình viết ở trên thì mình nghĩ là mình nên viết thêm giải thích cho bạn thấy là tại sao ở Mỹ bầu cử TT kéo dài khoảng 17 tháng bạn xem thấy toàn là những trò dơ bẩn nói xấu tư cách của nhau. Tại sao lại như vậy?

11. Theo kinh nghiệm mình theo dõi mà có thể chưa chính xác, đó là vì một bên nó không còn cách nào khác để dìm hàng đối phương. Sau khi nó đã nói ra sự khác biệt của nó khi điều hành đất nước rồi, nó muốn chứng minh tiếp cho cử tri thấy là đối phương không đủ tư cách làm tổng thống, thì cách tốt nhất là đi kiếm cái xấu xa của tên kia đưa ra cho cử tri thấy. Bên kia nó bị tấn công cá nhân, nó buộc lòng phải tìm ngược lại và tấn công ngược lại. Ở mặt khác là vì nó rất competitive, nó muốn thắng nó không muốn thua cho nên buộc lòng nó phải tìm đủ mọi cách luật cho phép để tấn công thằng kia.

12. Chính vì vậy, cho nên có người tự hỏi quái tại sao Trump lại đem chuyện xấu của Bill Clinton ra vào lúc này, đó là tại vì nó muốn tìm ra điểm xấu tương tự về tư cách của Hillary mà nó kiếm không ra, cho nên phải kiếm cái nào khả dĩ gần ra để nó nói. Vấn đề là cử tri nó xem việc đó có hiệu quả hay không, cho nên tùy. Người mà ủng hộ Trump thì xem đó là đúng, người ủng hộ Hillary xem đó là không nên vì Bill có ứng cử đâu chẳng ăn thua. Đây không phải là tòa án, cho nên không ai đứng ra phán xét đúng hay sai cả. Luật pháp cho phép tự do tấn công cá nhân. Cho nên bầu cử ở Mỹ là những cái xấu đều bị vạch trần đầy đủ. Ai cũng có cái xấu cả.

Hôm nay mới biết có topic này , đọc hết 13 trang thật thú vị khi thấy các bạn thảo luận một sự kiện mà có thể ảnh hưởng nhiều đến thế giới và xứ mình . Rất thích các bình luận của bạn Nikonian2006 rỏ ràng khúc chiết ,thật đúng một luật sư có tầm . DS ủng hộ và nghĩ bà Hillary sẽ đắc cử , nhưng giờ chót sợ còn nhiều bất ngờ . Ngài Xì Trum mà lên thì thế giới vốn đang lộn xộn rồi sẽ hổn loạn thêm .
    tôi thích nhìn một người đàn ông khuấy tách cafe hơn là nhìn một hỏa diệm sơn đang phun lửa .

Các bài của bác Nikonian viết rất chi tiết và nhiều thông tin đáng tham khảo. Cảm ơn bác!
    Happy shooting

lần tranh luận thứ 2 vừa rồi sao thấy 2 ƯCV chưởi nhau dữ quá ?? chả lẽ muốn làm tổng thống Mỹ thì đều phải vậy sao !!!!!!

Trump có cái hay là làm cho người ta cũng bị cuốn vào phong cách chợ búa của mình. Em xem lần 2 thì thấy cô ấy có vẻ lúng túng vì bị anh ấy công kích dữ quá. Anh ấy cũng cho rằng lúc nào anh ấy nói cũng bị ngắt lời, chứ ko phải cô ấy []
    Gruhhh, Nikon duyên và nợ.

1. Anh dongsinh cám ơn anh về chữ có tầm, em xin giải thích thêm cho anh hiểu. Trình độ đào tạo ls ở các nước theo hệ common law rất khác biệt so với ở VN. Trường luật ở VN ngoài việc dạy những môn rất hay như triết học và lịch sử đảng, bỏ qua hoàn toàn khái niệm về tranh chấp quyền trong hiến pháp (vì không có tòa án hiến pháp), thì chương trình nó đào tạo ra cho sinh viên trở thành cán bộ tư pháp chứ không phải đào tạo ra một luật sư thật sự. Vì sự khác biệt đó, cho nên cái mà em muốn nói với anh là nếu như anh quen nhìn thấy chất lượng sinh viên luật ở VN thì anh sẽ cho rằng sv luật (đây là em chỉ nói ở mức sinh viên) ở xứ tư bản có tầm. Tầm đó không phải là do họ tự có đâu mà chính là do trường đào tạo cho nên không có gì lạ cả, ai mà đã có thể học được và ra hành nghề thì đều ở chuẩn thấp nhất là tầm như anh nói. Chuyện này bình thường thôi, nghĩa là còn nhiều người bản xứ còn trình độ hơn. Và cũng là lý do giải thích cho anh hiểu tại sao đa số những người ra tranh cử cơ quan hành pháp và lập pháp ở các nước như Mỹ đều là luật sư. Thậm chí xướng ngôn viên truyền hình như Megyn Kelly của Fox News cũng đã luật sư. Những người bản xứ là luật sư họ giỏi hơn rất nhiều.

2. Về việc có bạn hỏi tại sao tranh cử Mỹ những việc đem chuyện xấu của nhau ra cho thiên hạ biết lại càng phổ biến, mình nghĩ mình đã giải thích từ lâu trong topic, mình không giải thích lại chi tiết hơn, mình nói ngắn lại:

- Tại vì rất có thể bạn sống ở nơi mà không có cạnh tranh chính trị không có tranh cử trong thời gian rất dài (18 tháng) để được bầu làm lãnh đạo cho nên bạn chưa bao giờ thấy ở đó có những kiểu bêu xấu như ở Mỹ, bạn cho rằng rất lạ. Đó là chuyện rất bình thường và luật pháp hoàn toàn cho phép. Vì tính cạnh tranh càng ngày càng gắt gao, cho nên bêu xấu và chửi nhau kể cả trong tranh luận trực tiếp ngày càng nhiều, vì nó muốn thắng. Bạn xem thể thao các trận đấu quan trọng bạn thấy cầu thủ nó đánh nhau hay chửi nhau mang một ý nghĩa tương tự. Tại vì tính competitive và muốn phải thắng. Không có gì sai khi đem cái xấu của đối phương ra cả, vấn đề là cử tri nó thấy cái xấu đó có đáng nó quan tâm hay không thôi. Bạn muốn làm gì bạn cứ làm, thậm chí bạn mang Bill Clinton là người không phải đang tranh cử ra bạn nói cũng chẳng sao. Quan trọng là nó có hiệu quả hay không.

- Ở những nước mà không có cạnh tranh, cách nó làm là nó ở trong tối nó đi đêm với nhau vây cánh kéo bè với nhau để lấy phiếu ủng hộ cho nhau khi bên trong nó bầu với nhau. Vì nó làm cái này bí mật và nó giấu cho nên bạn không thấy ra ở trên media thôi, bạn nghĩ là nó sạch sẽ.

- Cái hay của bêu xấu là nó làm cho bạn khi lên lãnh đạo bạn phải chấp nhận nghe chửi, bạn phải chấp nhận sự chỉ trích của người không thích bạn vì đó là lúc mà nó nói thật ra những cái bạn làm chưa tốt. Những người mà họ không thích nghe cái này vì hướng của họ là sẽ bỏ tù bạn nếu bạn chỉ trích họ, cho bạn im miệng bạn lại, vì nó không muốn nghe.

3. Mình cũng đã nói với bạn bài trước, nay nói lại khi gần bầu cử. Chuyện mà một người thích Clinton, hay thích Trump, là chuyện bình thường. Không thể nào có chuyện tất cả (hay 95% phiếu bầu) cho một người đâu. Cho nên khi đọc tin kể cả ở VN đừng ngạc nhiên sao lại có ngừoi thích Clinton, còn lại thích Trump. Đừng tự hỏi tại sao. Mỗi một người kể cả cử tri Mỹ họ thích ai có rất nhiều lý do bao gồm cả họ thấy đảng này lên là có lợi cho chính họ, cho tầng lớp của họ thì họ ủng hộ bất chấp ứng viên kia có bị bêu xấu thế nào. Sự phân rẽ này càng lớn nghĩa là nước đó càng dân chủ, quyền tự do phát biểu càng cao.

4. Bạn sẽ thấy ở Mỹ dân chúng tham gia và quan tâm chính trị rất nhiều so với các nước khác, đó là một điều tốt vì ít nhất họ biết nếu họ sống ở các bang swing state, lá phiếu của họ là quan trọng. Một đại đa số người Việt ở VN thích đảng DC (kể cả Clinton) trong khi một đại đa số người Việt ở Mỹ thích đảng CH. Giải thích rất dễ dàng. Lý do nổi bật nhất với Việt kiều Mỹ là DCH luôn luôn rất cứng rắng với cộng sản. Nó xuất phát từ quan điểm lãnh đạo của mỗi đảng khác nhau. Ngoài ra, chính sách mỗi đảng sẽ ảnh hưởng đến một tầng lớp ở Mỹ. Mình ví dụ, Obamacare được một số người nghèo ủng hộ nhưng những người trung lưu họ sẽ phải đóng thêm tiền bảo hiểm mỗi năm, premium của bạn tăng lên. Bạn muốn biết rõ bạn xem bình luận của Bill Clinton về Obamacare (craziest thing in the world) bạn sẽ hiểu. Nó không perfect. Cho nên mỗi tầng lớp người Mỹ họ sẽ ủng hộ ứng viên khác nhau. Obama được 53% ủng hộ thăm dò Gallup nhưng cũng có 48% không ủng hộ là vì vậy. Đó là xã hội tự do thật sự, tự do bày tỏ quan điểm thích / không thích / chỉ trích lãnh đạo.

1. Bạn nào theo dõi và đọc các bài phân tích mình viết đã thấy mình có giải thích cho bạn quan điểm khác biệt của người Việt ở trong Mỹ và ở VN về ứng viên tổng thống Mỹ, nếu chưa biết thì đọc lại bài mình viết. Đêm hôm qua, website gọi là 538 (chuyên vể tổng hợp và phân tích thăm dò bầu cử ở Mỹ, rất phổ biến) viết một bài nói về người Việt ở Mỹ và quan điểm của họ trước đây và hiện tại về việc ủng hộ đảng nào ở Mỹ bạn đọc nếu chưa biết đây là bài viết hay, và bài viết đã đúng với điều mình nói lúc trước đây về vấn đề này trong topic http://fivethirtyeight.com/features/...ublican-party/.

2. Ngày mai vào khoảng giờ này sẽ là cuộc tranh luận tổng thống cuối cùng của năm. Theo mình nghĩ số khán giả xem online vẫn đông nhưng sẽ không bằng lần đầu tiên khi hơn 80 triệu người Mỹ xem truyền hình trực tiếp + xem online qua youtube, twitter và facebook = hơn 100 triệu người xem trực tiếp. Lý do lần này sẽ không nhiều như vậy là vì đa số mọi người Mỹ họ đã hình thành khái niệm họ bỏ cho ai cho nên họ không quan tâm nhiều nữa, họ chỉ xem lại sau đó hoặc xem tin tổng hợp lại thôi. Mình có thử đi kiếm youtube nhưng không thấy sẽ kiếm sau. Mình muốn bạn nếu nghe được tiếng Anh bạn hãy xem phần giới thiệu ban đầu của ủy ban tổ chức tranh luận (không đảng phái) trong đó họ giải thích cho bạn biết vì sao họ sẵn sàng bỏ ra vài triệu USD mỗi lần để tổ chức tranh luận thế này.

3. Mình sẽ viết nhiều hơn khi dần về đầu tháng vì vào lúc đó kết quả thăm dò sẽ rất gần (sai số thật ít) so với bầu thật sự. Mức sai số của nó là vào khoảng 3.4% so với kết quả ngày bầu cử, trong đó website 538 ở trên là một trong những nơi bạn đáng xem bời vì nó tổng hợp, phân tích, lý giải và cung cấp bằng chứng rất rõ ràng tại sao nó có kết quả thăm do công bố ra. Trong 2 lần bầu cử trước đó (8 năm trở lại) sai số của nó là 3.4% như đã nêu. Như mình có nói, chúng ta có dự đoán của giáo sư Allan Lichtman với mức tin tưởng là ông chưa bao giờ đoán sai trong 34 năm qua ai sẽ là TT ông bắt Trump và chúng ta có tất cả số liệu khoa học cung cấp đầy đủ từ thăm dò của Nate Silver cho thấy khả năng thắng hiện tại (nếu bầu cử hôm nay) của Clinton là 88%, Trump 12% thắng. Cái đáng nghi của polls thăm dò là chúng ta còn 20 ngày đến bầu cử thì trong 20 ngày đó không ai biết chuyện gì sẽ xảy ra.

4. Trong hai bên dự đoán trái ngược nói trên, lịch sử đều cho thấy khả năng tin tưởng của hai bên đều cao, chúng ta sẽ chờ xem, kết quả polls sẽ rất tin tưởng về độ chính xác nếu bạn xem vào 1-2 ngày ngay trước bầu cử. Mình sẽ quay trở lại nói thêm về polls vào tuần cuối trước bầu cử.

5. Có một câu kết luận rất hay từ những người mà họ đã đọc rất nhiều tin ở Mỹ về bầu cử để có cái nhìn tổng quát và không hề thiên vị bất cứ ứng viên nào như sau. Cho dù trong tháng 10 này Wikileaks tung ra hàng chục nghìn emails gây hại cho Clinton, nhưng Clinton vẫn dẫn trước khá xa và dường như sự sụt giảm của polls cho Clinton là hầu như không có. Tại sao vậy? Câu trả lời rất ngắn gọn cho tại sao. Tại vì cái miệng của Trump. Bạn suy nghĩ đi, câu này rất thâm thúy.

6. Một lần nữa mình nhắc lại cho ai chỉ có khả năng đọc báo ở VN. Báo đó nó chỉ lấy một bài nào đó nó dịch ra cho bạn xem. Khả năng rất lớn bài báo đó thuộc báo thiên vị một ứng viên cho nên nó hoàn toàn không cho bạn thấy rõ cái nhìn thật sự về tình hình của hai ứng viên. Đừng có chỉ tin vào những tờ báo dịch đó. Mình chưa thấy ở VN trên báo có ai đủ trình độ viết những bài phân tích thật sâu, thể hiện kiến thức thật sâu, và không thiên vị về bầu cử Mỹ bởi vì để làm được điều đó rất khó, phải có sự đam mê chính trị Mỹ, quan tâm sâu và đọc nhiều nguồn tin ở Mỹ.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:33 AM ngày 19-10-2016 Reason: Thêm đoạn cuối cùng

Trang 13 / 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng