Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 216

Chủ đề: Bạn nào quan tâm đến bầu cử ở Mỹ thì tham gia topic

Bạn nào quan tâm đến bầu cử ở Mỹ thì tham gia topic

Hi, các bạn

1. Đêm qua tình cờ có bạn gửi link cho mình đọc mình mới biết bài mà mình nói bên dưới. Mình đã định kiếm topic spam để viết vì bài viết đó xem là spammer cũng được chẳng liên quan gì đến nhiếp ảnh. Nhưng nhân tiện có bầu cử Mỹ đã bắt đầu từ ngày 1 tháng 2 và sẽ kết thúc ngày 3 tháng 11 cho nên mình xin mở topic này ra, nhằm để tạo điều kiện cho chúng ta quan tâm đến chính trị chút. Chứ cứ chấp nhận như ở VN mà google search vừa công bố là đại đa số người VN trong hoàn cảnh xã hội ở VN đã không hề quan tâm đến chính trị. Thay vào đó, họ quan tâm đến kiểu như "vợ người ta". Không phải là họ không muốn dò tìm quan tâm đến chính trị xã hội một phần rất quan trọng trong cuộc sống mà vì họ phải sống trong sợ hãi nếu họ làm như vậy cho nên họ không có sự lựa chọn. Thôi đi kiếm vợ người ta để ngủ cho yên.

2. Xin vui lòng hãy cẩn thận khi nói về chính trị trong topic đừng làm khó mod nhe các bạn vì đa số các bạn còn sống ở VN phải sống theo luật pháp hiện hành.

3. Trước khi mình nói bài ở dưới là phần chính mà mình mở topic, thì bầu cử năm nay mình ủng hộ Clinton, chỉ vì một lý do lớn nhất là mình muốn thấy bà đi vào lịch sử là nữ tổng thống đầu tiên của Mỹ như ông Obama là da màu đầu tiên. Nhưng ở Mỹ thì ai lên thật là khó nói ngay từ đầu. Cho nên bạn nào thích thì nói vài câu trong topic nhe các bạn, và tự do thích hay không thích ai bạn muốn nói.

4. Bạn xem link và xem cả comments trong báo Tuổi Trẻ http://tuoitre.vn/tin/the-gioi/20160...p/1037716.html.

5. Bài này cả tháng rồi nhưng mình chỉ mới biết hôm qua thôi. Đã đọc bài CNN phỏng vấn. Mình đính chính là Biden định bán nhà là để cho con trai tiền sống không phải giúp chữa bệnh vì mình tin là con ông có bảo hiểm y tế đủ tiền chữa bệnh chỉ là phải nghỉ việc nên gia đình Beau không có đủ tiền sống.

Tại sao mình phải gửi link nói về Obama giúp Biden

6. Mình muốn đăng lên ở đây cho bạn thấy rõ là luật pháp người ta tạo ra một môi trường nhà nước liêm khiết (đây là nói chung) như thế nào. Nếu có ai cho rằng đây là Biden PR cho Obama thì đây không phải là năm bầu cử cho Obama ông ta sẽ sớm về hưu, chẳng có lý do nào phải PR lấy phiếu cho Obama cả. Biden không tranh cữ, cũng sẽ về hưu không cần phải PR bản thân.

7. Câu chuyện trên cho thấy ông Obama ở mặt một con người bình thường không phải TT là một người bản chất rất tốt và rất may mắn cho một đất nước khi thấy một team quản lý đất nước mà TT và phó là hai người rất thân với nhau và sẽ không có chuyện tranh giành quyền lực với nhau.

8. Ở đâu cũng vậy là con người ai cũng tham lam, cũng ham quyền ham tiền kể cả ở Mỹ hay VN, nên nếu luật pháp lỏng lẻo thì họ là cơ hội để tham nhũng hối lộ tạo lợi ích bản thân. Nhưng nếu ở một nơi mà hệ thống luật pháp tốt, nó tạo ra những nhà lãnh đạo liên khiết một cách tương đối thì đó là một điều rất may mắn cho những người lao động nghèo những người mà không thể nào lợi dụng vây cánh quan hệ hay chức quyền để làm giàu bất chính.

9. Chúng ta đừng có nhìn một đất nước qua những chiếc xe sang hàng tỉ, qua những cuộc sống xa hoa của ngưởi có tiền. Mà chúng ta phải nhìn vào cuộc sống của tầng lớp lao động nghèo và những đứa trẻ được chăm sóc như thế nào.

10. Một bài viết thế này chỉ là nhỏ nhoi thôi, nhưng ví dụ như bạn đang còn trẻ 16-18 bạn trong forum đọc bạn hiểu, sau này lỡ có ai trong forum ra làm lãnh đạo bạn sẽ có thể hiểu được tầm quan trọng của hệ thống luật pháp và có thể bạn sẽ xây dựng xã hội VN tốt đẹp hơn bằng luật pháp.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 06:41 AM ngày 04-02-2016 Reason: Sửa lỗi chính tả và thêm tiêu đề cho dễ đọc
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cá nhân mình thấy bầu cử ở Mỹ đúng thực là khốc liệt và người được chọn là người tài năng thực sự. Mình cũng ủng hộ bà Clinton vì cảm tình cho phụ nữ, không thích Donald vì đao to búa lớn quá, dù về khoản tài năng kiếm tiền không ai chê được.
    70-200f/2.8;24-105f/4;17-40f/4;35f/1.4;430ex2; Đang tìm con 5DMII.

Em thấy, bầu cử Mỹ cũng giống kiểu chạy chức, quyền ở ta, họ cũng vận động vòng ngoài, rồi đằng sau là các tập đoàn bơm tài chính... :D

hihi giống thật .nhưng cái chính là quyền quyết định là của người dân . cái này quan trọng ,anh vận động .v.v mà dân nó ko chọn thì như ko chỉ khác chút xíu này thôi thì đã ko giống VN ta rồi phải ko bạn
    Quote Được gửi bởi unlimited View Post
    Em thấy, bầu cử Mỹ cũng giống kiểu chạy chức, quyền ở ta, họ cũng vận động vòng ngoài, rồi đằng sau là các tập đoàn bơm tài chính... :D
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

1. Bạn không phải là người đầu tiên nói lên vấn đề này, mình đã nghe ở VN nói với mình trước đây về việc bạn nói, bầu cho có cho vui thôi chứ bọn tài phiệt ở sau lưng nó muốn ai lên/xuống là quyền của nó cho nên ở một số nước khác mà đảng cầm quyền đưa ai lên làm lãnh đạo thì khái niệm cũng y chang nhau thôi, nên đừng phải lo lắng hay quan tâm đến cầm phiếu đi bầu gì ráo.

2. Cho nên nhiều khi dò tìm google cũng nên dò tìm vợ người ta, thay vì nên dò tìm quan tâm đến các vấn đề luật pháp và chính trị vì có lo thì cũng như "lo bò trắng răng".

3. Mình chỉ muốn nói gọn, vì để đi sâu vào hiểu luật pháp liên bang liên quan đến vấn đề tài trợ tranh cử thì thật là dài.

4. Bạn hãy nghĩ đơn giản thế này thôi. Không có quốc gia nào hoàn hảo, bạn sẽ luôn có những người cực kỳ thông minh nó luồn lách để tạo lợi ích nhóm cho nó dựa trên quyền lực, cho dù ở đâu.

5. Nhưng bạn có thể nhìn vào mục đích tốt đầu tiên khi mà Mỹ ra luật cho phép xin tài trợ. Mỹ là quốc gia duy nhất trên thế giới mỗi lần bầu cử thời gian tranh cử rất lâu kéo dài cả gần hai năm, lấy ví dụ năm chính sẽ là 2016 thì từ 2015 đã phải lo vận động.

6. Một ứng viên nó phải đi suốt chặng dài 52 tiểu bang vận động tất cả các nơi. Vì ở Mỹ bạn chọn đi bầu hay không là quyền của bạn, bạn không thích bạn không đi, cho nên buộc ứng viên nó phải vươn tay ra đưa thông tin đến bạn để thu hút sự chú ý của bạn bỏ thời gian ra bỏ phiếu.

7. Vì phải đi quá nhiều như vậy cho nên chi phí tranh cử rất lớn. Nay giả sử là luật cấm nhận tiền tài trợ và bắt buộc ai tranh cử phải bỏ tiền hàng chục/trăm triệu USD ra tự tranh cử, nó có nghĩa là ai ở Mỹ phải thật giàu mới đủ tiền ra tranh cử.

8. Giả sử là như trên, sẽ không bao giờ có Obama bởi vì, cho dù ông ta đã là triệu phú do hai vợ chồng là luật sư, ông ta cũng không bao giờ có số tiền nêu đã nói để tranh cử. Nói khác đi, nếu một người chỉ có ít tiền nhưng thật sự có tài giúp cho đất nước (giả sử là tài thật sự) thì họ không có cơ hội đi ra giúp nước.

9. Nó tương đương như bạn thấy, nếu bạn ở VN gia đình nghèo nhưng con bạn thật sự thông minh giỏi mà không đủ tiền học đại học tốt để sau này trở thành người thật giỏi khi làm việc, thì xã hội đã mất đi cơ hội phát triển thành phần lao động tay nghề cao white collar. Cho nên ví dụ ở các quốc gia phát triển, nhà nước cho bạn vay tiền không lãi cho bạn đi học bất cứ đại học nào bạn muốn không giới hạn (nói chung) miễn là bạn đủ tài năng thi vào trường đó, sau này đi làm trả lại từ từ. Và không bao giờ bị lãi suất. Nếu giả sử bạn học xong rồi, việc làm không đủ mức để trích tiền trả lại bạn không trả. Giả sử cho đến chết vẫn chưa trả thì bỏ luôn con cái không trả.

10. Từ chuyện trên, bạn cấm nhận tiền hay không cấm đều có lợi và hại cả.

Tôi muốn thốt lên câu này mà chắc các bác ở Mỹ sẽ hiểu: "Are you f*ing serious?"

Bạn nên đọc nhiều và suy nghĩ nhiều hơn nhé. Bạn hiểu hoàn toàn sai về cả hai nền chính trị và bầu cử ở cả VN và Mỹ.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Bác Nikonian2006, mở topic này cũng hay nhưng rất khó tránh vấn đề nhạy cảm. Dù gì đây là diễn đàn của người Việt cho nên chắc chắn luôn có sự so sánh VN và Mỹ. Thực tế các post ở trên đã cho thấy như vậy. Vấn đề là, với Mỹ nói sao cũng được nhưng nói về VN một cách thật thà thì khó tránh rắc rối.

1. Nói bầu cử ở Mỹ giống bầu cử ở VN chẳng khác nào nói Voi với Chuột giống nhau, vì cả 2 đều có: 1 cái mũi, một cái miệng, hai con mắt, bốn chân và 1 cái đuôi.

2. Tổng thống Mỹ chắc chắn không phải là người xuất chúng nhất nước Mỹ nhưng chắc chắn không thuộc nhóm người "tài nông đức mạnh"!

3. Xã hội Mỹ so với một xã hội hoàn mỹ thì còn cách xa muôn trùng nhưng nếu so với các xã hội khác thì đã vượt xa tít mù khơi. Giả sử trên thang điểm từ 1 tới 100. Bắc Hàn còn đang ngơ ngáo ngay vạch số một, Việt Nam ta có lẽ đang chạy tại chổ ở mức số 7, nước Mỹ bức phá nhứt, đã đứng chắc vị trí 60 từ lâu, đích đến là Xã hội hoàn mỹ 100 (chỉ có trong mơ).

4. Vận động tranh cứ ở Mỹ, tiêu chí đầu tiên là trong sạch, tất cả mọi thứ phải quang minh chính đại và hoàn toàn công khai. Các ứng cử viên (UCV) phải dùng tài hùng biện của mình để lấy từng lá phiếu cử tri. Tuyệt đối không dùng quyền lực và tiền bạc để ép buộc, hâm dọa hay mua chuộc... bất cứ hành động không minh bạch nào đều có nguy cơ bị phanh phui và con đường chính trị cũng sẽ đi tong từ đó. bất cứ kẻ vô danh tiểu tốt nào cũng có thể hạ bệ một quan chức chóp bu nếu có bằng chứng. Còn nếu yếu bóng vía thì có các hãng thông tấn đứng ra làm dùm. Báo chí ở Mỹ là tự do 100%. Các tờ báo kiếm tiền bằng thông tin, nếu bạn có thông tin họ sẽ sằn sàng mua với giá cao và bảo đảm tính nặc danh nếu cần. Và một khi họ đã bỏ tiền ra mua thông tin thì chắc chắn là họ sẽ có cách kiếm lời. Điều đó có nghĩa là thông tin sẽ được chế thành bom sao cho nổ thật to bất kể thủ phạm là ai. Cụm từ "tổng biên tập tở báo A bị đảng X kỷ luật" hoàn toàn không tồn tại trên nước Mỹ.

5. "các tập đoàn bơm tiền cho các chiến dịch tranh cử" No No and NO. Khoảng 90% dân Mỹ ít nhất 1 lần tự nguyện góp tiền cho các UCV trong các chiến dịch tranh cử các cấp. Những cá nhân đóng góp từ $200 trở lên phải công khai danh tính và được ghi nhận vào sổ của ủy ban bầu cử liên bang (FEC). Mỗi cá nhân chỉ được góp TỐI ĐA là $2500.

Cuộc bầu cử của TT Obama năm 2008 được coi là phá kỷ lục về sồ tiền đóng góp của người dân Mỹ từ xưa đến nay. Trong đó có 1 chi tiết nhỏ, em xin nhắc lại để các bác thấy được mức độ trong sạch của việc góp tiền này. Bà cô của TT Obama tên Zeituni, nhập cư vào Mỹ bằng VISA tạm năm 2000 để đưa con trai đi học. Sau đó bà xin tỵ nạn ở Mỹ nhưng bị từ chối vào năm 2002 (dù Obama và vợ đều là luật sư, lại có tên tuổi trong chính trường nhưng vẫn không giúp nổi cô ruột của mình nhé). Bà vẫn được ở lại Mỹ để tiếp tục xin tỵ nạn tuy nhiên bà bị xếp vào nhóm nhập cư bất hợp pháp. Bà có đóng góp một khoản tiền (khoảng $200) cho cháu trai Obama trong cuộc vận động tranh cử năm 2008. Vụ này bị báo chí phanh phui, ủy ban tranh cử của Obama đã hoàn trả sồ tiền được gọi là "bất hợp pháp" này theo luật pháp của Mỹ.

5. Chiến lượt tranh cử TT có nhiều loại, trong đó có một hạ sách mà có thể nói là được dùng khá phổ biến gọi là Negative Campangning. Nói kiểu bình dân là các UCV không hề tiết lời bội nhọ lẫn nhau (phải có chứng cứ). Debate chính là những trận giáp lá cà, trong đó các UCV dùng tất cả súng trường, súng ngắn, dao găm... và tầm vông vạt nhọn nhắm vào các yếu huyệt để hạ gục đối phương. Trong khi em rất chán ngán với loại NC này nhưng thực tế nó lại góp phần làm trong sạch bộ mấy chính trị. Những chính khách có dính tới bê bối đừng hòng mà bưng bít.

6. Trong cuộc vận động tranh cử 2016 này, em nói chuyện với rất nhiều người dân Mỹ. Có thể nói hơn một nữa số họ rất bất mãn với tình hình các UCV hiện tại. Em nghĩ rằng số người đi bầu năm nay sẽ ít một cách kỷ lục. Còn nhớ năm 2008, em háo hức khi lần đầu tiên được đi bầu cử. Rất phấn khởi vì lá phiếu của mình chắc chắn sẽ được tính vào sự đăng quang của vị tổng thống quyền lực nhứt hành tinh. Em đã bầu cho TT Obama vì em muốn nhìn thấy bằng chứng mạnh mẽ nhất về sự dân chủ của xứ sở dân chủ này, và em đã không sai. Tuy nhiên, năm nay em sẽ không đi bầu, vì quá ngán ngẩm với các UVC hiện tại. Bush cha, Bush con rồi bi giờ Bush em? Em đồng tình với rất nhiều người dân Mỹ, We don't need another Bush (chúng ta không cần thêm 1 Bush nữa). Em không nghĩ "Bà Tổng Thống" có khả năng làm một Tổng Thống thật sự. Với sự ngang tàn tự phụ của mình, Trump có thể là TT Mỹ đầu tiên dám chơi tay đôi với bọn Tàu. Tuy nhiên, em không nghĩ Trump là bậc mẫu nghi thiên hạ, ông ta sẽ chẳng bận tâm gì tới người dân Mỹ... Em rất thích cung cách của Bernie nhưng khổ nổi bác ấy già quá. Người Mỹ thường nói, một nhiệm kỳ chỉ đủ cho TT xây xong phần nền móng, phải tới nhiệm kỳ 2 ta mới thấy căn nhà.

7. Trên các diễn đàn tám ở Mỹ. Họ nói: người thông minh không muốn dính tới cuộc đua vào nhà Trắng. Họ nói, mình phải chọn ra một kẻ thông minh nhứt trong đám kém thông minh vậy.

8. Em là big fan của Star War cho nên xin ví von thế này. Bọn Tàu là hiện thân của người Sith, của the First Empire and the First Order. Em mong rằng một ngày kia, nước Mỹ sẽ sinh ra một hiệp sĩ Jedi thật thụ có thể mang lại "Balance to the Force".
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 05:32 AM ngày 10-02-2016

Nói về vụ PTT Biden, con trai ông và TT Obama:

1. Con trai của PTT tên Beau giữ chức vụ thứ trưởng sở tư pháp bang Delaware. Bị mắc bệnh ung thư não. Viện phí của ông đương nhiên được bảo hiểm ý tế chi trả. Tuy nhiên, nhiều khả năng ông vẫn phải tự thanh toán phần co-pay có thể lên đến 20% (không nhỏ chút nào nhé). Tuy nhiên ông buộc phải từ chức vì bệnh trở nặng vào tháng 3/ 2015. Khi ông nghỉ việc, bảo hiểm y tế cũng tự nhiên chấm hết. Đó chính là lý do khiến cha ông là PTT Biden nghĩ tới chuyện bán nhà giúp con trai.

2. Thực ra với một người tài giỏi và tốt như Beau thì chính quyền địa phương, các tổ chức xã hội và bạn bè ông chắc chắn sẽ giúp gia đình ông trang trãi viện phí khi cần thiết. Tuy nhiên, người Mỹ rất trọng danh dự. Trước khi nhận sự giúp đỡ bên ngoài, bậc làm cha mẹ, lại là hàng mẫu nghi thiên hạ nên vị PTT phải tiên phong trong việc giúp con mình.

Tuy người Mỹ nổi tiếng về việc "tiền ai nấy trả", họ lại đồng thời có một nét văn hóa khác là gây quỹ giúp bạn. Ví dụ thế này: Một người đàn ông, bị tai nạn qua đời, để lại góa phụ và con côi. Giả sử, sinh thời ông có 30 người thân bao gồm gia đình và bè bạn. Những người này sẽ dấy lên một chiến dịch gây quỹ. Ngoài khoản tiền họ đóng góp, họ sẽ đi hỏi khắp nơi như: quán cafe họ hay uống, quán ăn họ hay ăn, tiệm cắt tóc, tiệm làm móng tay, nơi cơ quan họ làm... tiền mặt đương nhiên là tốt, các hiện vật, phiếu quà tặng... được cho/ tặng sẽ được mang ra bán đấu giá. Hoạt động này như một vết dầu loang và kết quả giúp ích rất nhiều cho khổ chủ.

Với những người nổi tiếng như Beau, nếu người thân đứng ra gây quỹ thì chắc chắn mức độ thành công sẽ cực kỳ to lớn.

3. Người Mỹ nổi tiếng là tiền ai nấy trả, cho nên nghĩa cử của TT OBama quả thật là một ngoại lệ nổi bậc. Khá khen cho vị TT và PTT đương nhiệm.

4. Tai sao PPT một cường quốc hùng mạnh nhất thế giới phải nghĩ tới chuyện bán nhà chữa bệnh cho con? Khác với VN, người Mỹ muốn làm giàu thì phải bằng con đường kinh tế. Con đường chính trị chỉ mang lại danh dự chứ không mang lại tiền tài. Đương nhiên có rất nhiều chính khách Mỹ là người giàu có. Nhưng cái giàu của họ là do gia đình họ làm kinh tế chứ không phải nhờ làm quan mà ra. Phần lớn họ giàu sẵn trước khi bước vào quan trường, giống như PTT Gore ngày trước hay Trump hiện giờ vậy.

Lương của PTT Biden là $237,700/ năm, ông phải đóng thuế khoảng $50,000 trước khi mang khoản tiền đó về nhà. Bộ Vét của ông mặc là thuộc hạng trung bình khá chứ không phải hàng cao cấp. Gia sản của ông ước lượng khoảng $500,000. Tuy nhiên ông còn nợ ngân hàng rất nhiều và người ta ước tính nếu sang bằng giữa nợ và tài sản hiện có thì PTT Mỹ có tài sản ÂM. Năm 2013 PTT đã tái vay căn nhà (refinance) để giảm lãi xuất từ 4.325% xuống 3.375%.

5. Đương kim TT Mỹ thì khá hơn. Gia sản của ông ước tính từ 3 đến 8 triệu USD. Tuy vậy, con số này không hề xếp ông vào hàng ngũ người giàu. Ngay cả ở VN, số tiền đó cũng chỉ đủ xếp ông vào hàng đại gia nhập môn thôi.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 05:37 AM ngày 10-02-2016

Lại phải khen bác ngocrebel với những chi tiết sống thực của chính trường Mỹ.

Các tập đoàn tư bản Mỹ sẵn sàng tống cả tiền triệu vào miệng tất cả những chính khách, ngay cả UCV. Nhưng rất ít ai dám mạo hiểm há mồm vì sự nghiệp và tiếng tăm mà họ tôn trọng hàng đầu. Dưới con mắt diều hâu của báo chí tự do độc lập, tất cả những gì xảy ra giữa người cho và người nhận đều sẽ được đưa ra ánh sáng.

Nói về Hillary Clinton trong cuộc tranh cử, bà ta lúng túng trả lời một câu hỏi và có thể câu trả lời này làm bà mất điểm. Chuyện là bà ta đã nhận tiền thù lao trên $700,000 từ Goldman Sachs, một tập đoàn nhà băng ở Wall Street. Đây là tiền thù lao cho ba buổi nói chuyện do Goldman Sachs tổ chức. Báo chí phanh phui ra chuyện này và dân chúng cho bà là không thành thật, lời nói đi ngược với hành động khi bà tuyên bố trong lúc tranh cử là sẽ cải tổ lại một Wall Street bóc lột. Khi báo chí hỏi tại sao mâu thuẫn thì bà trả lời tại vì họ trả như vậy ("because they offered").

Đa số chính khách Mỹ xuất phát từ gia đình giàu có cho nên họ không có ý tưởng làm chính trị vì tiền. Ai nghèo thì cũng nghèo, nhưng rất liêm khiết. Alan Greenspan, cựu Thống đốc của Ngân Hàng Dự Trữ Liên Bang có một tấm ảnh đi vào một đền Do Thái (Synagogue), bỏ giầy ngoài cửa và ảnh chụp cho thấy tất lủng. Với một vị trí và trách nhiệm mà một câu nói có thể làm rung chuyển kinh tế nước Mỹ và thế giới, có ai tưởng tượng là ông không có hay không cần một đôi tất lành lặn!

1. Cám ơn bài viết dài của bạn ngocrebel, mình đã đọc hết cho dù có những trong tin trong đó tất nhiên là mình biết trước.

2. Chuyện bạn ngocrebel nói về tính nhạy cảm mình chắc chắn là đã hiểu được và không bao giờ mình muốn làm gương ở đây cho việc vi phạm quy định của forum. Cho nên ngay từ bài đầu link mình gửi là từ thông tin báo chí và bình luận được phép ở VN. Mình gửi lên là chỉ dành cho bạn nào đã không để ý. Như mình lúc có bài phỏng vấn CNN là mình đã không để ý vì chuyện quá nhỏ cho đến lúc post bài, ví dụ như vậy.

3. Mình mở topic ra đa số toàn là muốn tạo ra sự quan tâm đến bài viết trong forum nhưng thỉnh thoảng chúng ta phải chấp nhận thông tin mà có tính hấp dẫn nó rất gần ranh giới thông tin bị cấm nói ở VN cho nên chỉ cần lấy báo ở VN làm chuẩn những gì được nói là cũng OK. Nếu như box mà không có những bài nói chuyện thoải mái chút thì thật sự là rất khô khan cho box.

4. Hôm nọ mình định gửi câu trả lời cho anh Kevin post ở trên nhưng mà mùng một tết nên mình thôi đến hôm nay. Anh Kevin, bạn viết bài anh quote không phải không có kiến thức đâu. Chưa chắc, rất có thể họ còn có nhiều kiến thức về bầu cử Mỹ hơn cả chúng ta. Nếu anh chưa biết, thì cách lập luận như bài đó là không mới ở VN. Em đã ghi rõ là em đã nghe trước đó rồi. Em nhớ là hồi em học phổ thông hàng chục năm trước ở VN cô giáo em đã dạy cho em về bọn tài phiệt Mỹ giựt dây phía sau chọn ai lên ai xuống, bầu cử dân chủ chỉ là cho vui vậy thôi cho nên đừng có xem chuyện bầu cử là quan trọng quá. Cô em còn cho dẫn chứng là ví dụ như JFK chẳng hạn. Bọn tài phiệt nó không thích là giả sử sau khi đã bầu lên nó ám sát chết đưa ông khác lên.

5. Khi anh gặp như thế, nếu đã chưa, anh cứ suy nghĩ là chuyện này giống như niềm tin hay tôn giáo, rất khó khăn để mà tranh luận rõ ràng như toán học. Kinh nghiệm của em cho thấy là chỉ khi nào ai sống thật sự trong thực tế đó (vì cái mà họ tin đó là được nghe hoặc được đọc) và tự bản thân họ sẽ phán xét đúng sai. Cũng giống như em, chính em cũng đã nghe các quan điểm đó, nhưng cho đến khi em làm trong hệ thống luật pháp của họ, em thấy cách tòa án hoạt động thì em tin là tại sao nó lại phát triển. Điều mà ngay từ bài đầu tiên em đã nói.

6. Con người chỉ thay đổi khi chính tự họ thay đổi, rất khó khăn để thuyết phục ai nhất là người lớn tuổi thay đổi quan điểm của họ, nên đừng đi theo hướng đó. Anh cứ đơn giản tôn trọng suy nghĩ của họ hiện tại.

7. Ở mặt chính trị, và em cũng đã giải thích trong bài về quyên tiền, bản thân em tin rằng chuyện chính trị gia thỏa hiệp ngầm với tập đoàn lớn là có thể có. Cho dù ở đâu, họ cũng là người, họ cũng luôn tham lam với quyền lực và tiền. Vấn đề là luật pháp ở đó thế nào, nó có quản lý và kiềm chế họ được không?

8. Nhưng anh Kevin đừng quên một chuyện rất quan trọng của hệ thống luật pháp Anh Mỹ là cho dù anh là ông gì đi nữa, anh vẫn phải nằm dưới hiến pháp. Cho dù anh có quyền cao đến đâu đi nữa, anh vẫn không thể nào sửa được tin thần của hiến pháp để tạo ra luật pháp có lợi cho bản thân anh hay những người anh thỏa hiệp. Nhân dân họ hoàn toàn có quyền thật sự mang luật của anh ra tòa án hiến pháp thách thức hiệu lực của luật, và để xem thẩm phán sẽ quyết định ai thắng thua. Ở mặt này em không nói thêm vì nếu em nói nữa sẽ rất dài và khô khan luật pháp.

9. Bây giờ em bỏ qua chuyện mua chức đi, em thấy ở Mỹ một ứng viên họ phải đi đến từng bang họ phải giới thiệu họ ra sao định làm gì, chỉ bao nhiêu đó thôi là đã thấy rất cực khổ trong khi ở các nước nghèo khỏi vận động gì mệt. Còn chúng ta thích ai thì cũng y chang như chúng ta thích hiệu xe hơi / gắn máy nào để mua thôi. Sở thích đó rất cá nhân.

Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng