Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 49 / 49

Chủ đề: Đáp trả Nikon, Canon ra mắt EOS-1D X Mark II

Các bạn nào muốn so sánh thì xem lại link bạn ILO post ngay ở trên trong trang về ảnh mẫu của 1dx2 và để so sánh đây là hình ảnh download trực tiếp từ Nikon của D5 có luôn mẫu phim 4K quay từ máy http://www.nikon-image.com/products/...d5/sample.html.

Về câu hỏi của bạn rc213 ở trên về tốc độ bắt dính ảnh action (bạn xem lại câu hỏi), mình đã không trả lời trước đó vì mình post bài phải có thêm thông tin mình mới viết không bao giờ viết chỉ một câu. Câu trả lời như sau:

1. Mình không có hứng chụp cầu lông (so với tennis) cho nên chưa bao giờ mình xin đi chụp giải chuyên nghiệp. Một phần lớn là do bản thân mình thích tốc độ của tennis hơn vì ở tốc độ cao hơn tính dữ dội của hành động sẽ tốt hơn và ảnh biểu cảm sẽ đẹp hơn. Nhưng mình có thể đoán vì câu lông hay tennis cũng gần như nhau. Và bạn chỉ hỏi dòng pro bạn không hỏi cho dòng semi nên mình trả lời dòng pro.

2. Với cầu lông, vì so với tennis cầu nó bay chậm lắm cho nên mấy cái máy pro nào mà chụp 8 tấm trở lên đều bắt dính đứng cầu dễ dàng.

3. Với tennis nó khó hơn nhiều, một trái banh tennis giải chuyên nghiệp nó bay khoảng 150kmh. Nếu bạn chụp banh tennis phải ngay vợt khi đỡ giao bóng thì phải bắt banh ở tốc độ banh di chuyển khoảng 200kmh.

4. Trước đây mình đã có viết sự tương quan khoảng xa bạn đứng với chủ thể và tốc độ liên quan trong forum. Nếu bạn chục ống tele ngắn chụp cả body VDV thì bạn chỉ cần tốc 500 chụp 8 tấm / s trở lên bạn sẽ bắt dính banh tennis thấy rõ. Nhưng nếu bạn chụp 1/2 body như mình hay chụp (đánh bóng thuận / nghịch tay) thì bạn phải cần ít nhất tốc 1000 và khi bắt dính banh nó cũng sẽ mờ một chút (thiếu tốc một chút). Nhưng do focus của bạn là vào mặt chủ thể cho nên mờ banh không sao. Dù vậy, rất khó khăn để chụp dính banh ngay vợt ở tốc độ cao đã nêu khi closeup (zoom vào 1/2 body và dùng ống kính cực dài). Bạn chụp thử đi zoom ống sao cho chỉ thấy 1/2 body VDV rồi bạn sẽ thấy khó cho dù bạn chụp 8-10 tấm / giây.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    D4 thua 1DX trên youtube có nhiều bài test lắm bác: https://www.youtube.com/watch?v=ppXT-jANmYM

Còn tất nhiên từ thời D3 việc bắt nét module MultiCAM 3500FX đã làm rất tốt nhưng về sau này Canon cải tiến hệ thống AF của họ thì nó còn tốt hơn. Nikon bây giờ mới cải tiến hệ thống AF lên phiên bản MultiCAM 2k trên D5 và D500.
    Nếu nói về các thông số Iso, Af, fps thì d4 thua rõ ràng. Clip này mình cũng coi rồi , Mình gợi ý thế này cứ như hoàn cảnh của clip nếu anh chàng đó show được nguyên seri hình 10pst của d4 và 12pst của 1dx xem tỷ lệ hình bắt nét đạt thì có cơ sở hơn. mà thật sự cái dạng action, điều kiện ánh sáng trong clip này thì còn đơn giản chưa phức tạp và những máy cũ như d2x hau 1d M3 hoàn toàn có thể chụp tốt.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Các bạn nào muốn so sánh thì xem lại link bạn ILO post ngay ở trên trong trang về ảnh mẫu của 1dx2 và để so sánh đây là hình ảnh download trực tiếp từ Nikon của D5 có luôn mẫu phim 4K quay từ máy http://www.nikon-image.com/products/...d5/sample.html.

Về câu hỏi của bạn rc213 ở trên về tốc độ bắt dính ảnh action (bạn xem lại câu hỏi), mình đã không trả lời trước đó vì mình post bài phải có thêm thông tin mình mới viết không bao giờ viết chỉ một câu. Câu trả lời như sau:

1. Mình không có hứng chụp cầu lông (so với tennis) cho nên chưa bao giờ mình xin đi chụp giải chuyên nghiệp. Một phần lớn là do bản thân mình thích tốc độ của tennis hơn vì ở tốc độ cao hơn tính dữ dội của hành động sẽ tốt hơn và ảnh biểu cảm sẽ đẹp hơn. Nhưng mình có thể đoán vì câu lông hay tennis cũng gần như nhau. Và bạn chỉ hỏi dòng pro bạn không hỏi cho dòng semi nên mình trả lời dòng pro.

2. Với cầu lông, vì so với tennis cầu nó bay chậm lắm cho nên mấy cái máy pro nào mà chụp 8 tấm trở lên đều bắt dính đứng cầu dễ dàng.

3. Với tennis nó khó hơn nhiều, một trái banh tennis giải chuyên nghiệp nó bay khoảng 150kmh. Nếu bạn chụp banh tennis phải ngay vợt khi đỡ giao bóng thì phải bắt banh ở tốc độ banh di chuyển khoảng 200kmh.

4. Trước đây mình đã có viết sự tương quan khoảng xa bạn đứng với chủ thể và tốc độ liên quan trong forum. Nếu bạn chục ống tele ngắn chụp cả body VDV thì bạn chỉ cần tốc 500 chụp 8 tấm / s trở lên bạn sẽ bắt dính banh tennis thấy rõ. Nhưng nếu bạn chụp 1/2 body như mình hay chụp (đánh bóng thuận / nghịch tay) thì bạn phải cần ít nhất tốc 1000 và khi bắt dính banh nó cũng sẽ mờ một chút (thiếu tốc một chút). Nhưng do focus của bạn là vào mặt chủ thể cho nên mờ banh không sao. Dù vậy, rất khó khăn để chụp dính banh ngay vợt ở tốc độ cao đã nêu khi closeup (zoom vào 1/2 body và dùng ống kính cực dài). Bạn chụp thử đi zoom ống sao cho chỉ thấy 1/2 body VDV rồi bạn sẽ thấy khó cho dù bạn chụp 8-10 tấm / giây.
    Em cũng mê cả hai môn này, hình bác chụp tennis ở các giải GS rất đẹp. Mà hình như bác không hứng chụp cầu lông nên hình như có nhầm lẫn, tốc độ trái cầu lông của các tay đánh chuyện nghiệp hình như đã vượt quá 350km/h. Câu hỏi của em xuất phát từ việc các máy quoay chuyên nghiệp ví dụ họ chiếu slowmotion một mũi tên bắn đi từ các cung thủ thấy phê quá nên hỏi ngớ ngẩn liệu cứ coi trái banh tennis là chủ thể khung hình thì liệu các máy DSRL pro có bắt đứng khi nó ở tốc độ cao nhất ( chắc chả ai rảnh hơi chụp kiểu này bác nhỉ.hihihi).

Bạn RC213v, mình bây giờ mình mới trả lời cho bạn bởi vì mình không post lên chỉ nói vấn đề bạn hỏi không liên quan trực tiếp đến topic cho đến khi mình có thông tin để post.

Các bạn nào đang dùng 1dx và đã chưa biết thì có thể xem link này họ nói về 12 sự khác biệt giữa hai đời máy http://www.digitalcameraworld.com/20...-need-to-know/. Nó sẽ giúp bạn dễ dàng hơn trong việc có update không.

Bạn RC, mình chỉ xin lỗi khi mình đã nói không rõ ràng về sự khác biệt tốc độ banh tennis và cầu lông. Để mình nói lại cho rõ hơn vì mình nói lúc đầu bạn đã đính chính lại. Lúc mình viết nếu mình muốn biết tốc độ cầu lông bao nhiêu google rất dễ dàng. Vấn đề mà mình chưa bao giờ chụp chuyên nghiệp cầu lông là vì ở bên mình không có giải cầu lông chuyên nghiêp đỉnh cao. Trước khi chụp giải lớn mình đã thử chụp không có media pass với giải thể thao nhỏ và mình đã không thích bởi vì nó không có cảm xúc dữ dội như giải lớn chuyện này ai cũng thấy.

Cầu lông có thể bay 350 kmh nhưng vì nó nhẹ so với banh tennis cho nên khi nó chạm mặt vợt đối phương tốc độ của nó đã chậm đi rất nhiều (khi so với chạm banh tennis). Banh tennis cho nó nặng cho nên tốc độ của nó duy trì nhiều khi chạm vợt đối phương. Khi bạn chụp ảnh thể thao bạn không phải canh chụp trái cầu / banh đang bay giữa sân mà bạn chụp hành động của một con người nhưng bắt buộc phải đúng khoảnh khắc banh ngay mặt vợt bởi vì nó là đỉnh của một hành động và nó khó bắt dính.

Chính vì vấn đề tốc độ banh / cầu ngay tại vợt cho nên nó đòi hỏi biểu hiện cảm xúc của người đỡ banh phải nhiều hơn và chính cái biểu hiện đó làm nên chuẩn một bức ảnh thể thao.

Ở một mặt mà mình không thích chụp cầu lông là, một bức ảnh thể thao chuẩn cần phải có khuôn mặt, vợt và banh/cầu. Để làm được điều đó với smash cầu lông rất khó khi bạn đứng ngang sân bởi vì bạn phải lấy background rất nhiều, ảnh mất tập trung và không lôi cuốn sự chú ý. Muốn chụp thể loại smash đẹp phải chụp từ trên cao xuống càng cao càng tốt vì lúc đó sẽ thấy được biểu hiện của đôi mắt. Kể cả tennis vị trí chụp cao này chỉ dành cho phóng viên hãng lớn, và phải là sân trung tâm thật lớn thì mới có lầu cao cho phóng viên đứng.

Khi cầu lông giảm tốc độ thành chậm khi tiếp xúc mặt vợt đối phương thì rất dễ bắt dính so với tennis. Cái này phải lấy máy ra chụp ngang 1/2 thân người thật cận cảnh và thử xem bao nhiêu lần mới lấy được ảnh banh tennis đánh ngay mặt vợt khi nó đến ngay vợt ở vận tốc 100-150kmh thì sẽ hiểu nhiều hơn.

Thường thì những máy pro mới dùng được cho thể loại tốc độ cao như xe mô tô hay formula one. Mình đã thử xin mà phải cho phóng viên hãng lớn nó mới cho giấy phép vào chụp. Và rất nguy hiểm đến tính mạng nếu chỉ chụp chơi không kiếm tiền.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Update: Đã có người được xài máy 1DX Mark II và cho mình xem hình rồi. Nghe nói lại thì hệ thống AF tốt hơn so với cái cũ. Nghe sao mà ngứa ngáy tay chân quá.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Update: Đã có người được xài máy 1DX Mark II và cho mình xem hình rồi. Nghe nói lại thì hệ thống AF tốt hơn so với cái cũ. Nghe sao mà ngứa ngáy tay chân quá.
    Sao còn phân vân nủa Kevin Cải ISO Diểm FOcus cho F8 Tóc đô AF nhanh hơn 4 Điểm đó đủ đê mua rồi vi du 600mm F4 +TC 2x thành F8 MK1 chỉ đươc single point MKII thi Đuoc Hết điểm Focus

ISO MKI chỉ ssaif đuoc là 6400 bi giờ sài đên ISO 25000 quá tuyết
    MKI 12 Fps đả bắt đầy đủ MKII đến 14 FpS thi có thể thêm Action mói mà mình chưa thấy đươc
    Bi giơd chúng ta có thê tương tuong như 1DX là 7DII VS 1DXII là 1DX vây Thua ISO va 2 frame là thấy 1 trời 1 vưc
    Anh can't ưait cho mùa BE tói với 1DXii
    Chắc chắ anh sẻ Order cung như em đang chờ xem hình thêm của Him rồi order luôn
    hâhha lai thiếu máu nửa rồi không đến khi nào thì ngừng đây
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Đúng là bắt đầu ngứa túi rùi đây

Bóc lên nhắc a kevin nhé.....1 tháng sau: giờ chắc có nhiều bác sở hữu 1dx2 rùi

Quote Được gửi bởi hnam1403 View Post
    Bóc lên nhắc a kevin nhé.....1 tháng sau: giờ chắc có nhiều bác sở hữu 1dx2 rùi
    Tui tu rồi nha. Đừng có rủ rê bon chen làm mình ngứa tay ngứa chân nha.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345