Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: Xin tư vấn về kỹ thuật và thông số máy

Xin tư vấn về kỹ thuật và thông số máy

Em mới chuyển từ điện thoại sang máy phim, pentax sportmatic và lens Tarkuma 50f 1.8
    Cuộn phim đầu vứt đi gần hết, ảnh bị nhòe nhiều nếu ko nhòe thì vùng tối rất tối pts cũng ko cứu được em để tốc trong khoảng 1/30 tới 1/60 và khẩu 1.8...bao nhiêu hy vọng tan biến mà thất vọng thì nhiều
    Niubie như e thì nên để thông số thế nào cho vừa hả các bác, bên ngoài trời như thế nào mà trong nhà như thế nào ạ?
    em dùng kodak plus 200 date 2014, phim do bạn bán máy khuyến mại. chân thành cảm ơn các bác

Bạn hỏi như vậy thì chắc bạn chưa biết cái gì về căn bản của nhiếp ảnh cả.

Chụp cái gì cũng vậy, đầu tiên muốn lên ảnh thì phải đủ sáng.

Muốn đủ sáng thì thế nào, cần phải kết hợp 3 yếu tố: ISO của film, tốc độ chụp, và độ mở của ống kính.

Khi bạn chụp bằng điện thoại, bọn nó đã tự động chọn hết cho bọn,
    còn khi chụp bằng máy ảnh, bọn máy hiện đại chúng nó cũng chọn hết cho bạn.
    Còn với máy film, bạn phải tùy từng hoàn cảnh (tất nhiên là dựa trên máy đo sáng) mà TỰ lựa chọn sự kết hợp (ISO của film là fix rồi, ko thay đổi đc, chỉ còn lại tốc độ và độ mở). KHÔNG thể chỉ sử dụng 1 kiểu setup cho tất cả các hoàn cảnh.

Lời cuối (khó nghe): nếu đã muốn chơi máy film (chơi không phải vì phong trào/ nhất thời) thì nên tìm hiểu các vấn đề cơ bản trc, các kiến thức này rất nhiều trong diễn đàn nếu bạn chịu khó tìm (nên thế, chơi cái nên tự mày mò trc).

Nhiều bạn vào đây hỏi nhưng không nhận đc câu trả lời, nhiều khi không phải mọi người không biết, mà vì các câu hỏi thuộc dạng không thể đơn giản hơn nữa, nên ngại trả lời.