Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 42

Chủ đề: Review Samyang Fish-eye 12mm f/2.8 - King of fisheye

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    đang tính mua con Voig 12mm để thay cho con 11-16 đang xài mấy tháng nay trên Sony a7rII, mà thấy review con này lăng tang quá.
    Cũng đang thiếu 1 con fisheye hic
    Bác chủ cho hỏi con này mua ở đâu giá tốt ah

Hãy phân biệt ultrawide với fisheye để tránh bị thất vọng khi mua. 2 loại ống kính nào quá khác nhau bác ạ.

Nhà phân phối của Samyang là công ty Hoằng Quân
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Hãy phân biệt ultrawide với fisheye để tránh bị thất vọng khi mua. 2 loại ống kính nào quá khác nhau bác ạ.

Nhà phân phối của Samyang là công ty Hoằng Quân
    Thanks bác chủ, mình lăng lăng là kg biết nêu đầu tư cái nào trước thôi hà ultra wide hay fisheye. Vì cái nào cũng đang thiếu
    Mua fisheye thì cứ thế mà chụp - thỏa sức sáng tạo các góc lạ mà rẻ tiền. còn mua con voig 12 thì phải đầu tư them cái center filter hơn chục chai nữa thì mới phát huy hết khả năng em nó chứ kg nó bị tối 4 góc mạnh quá, nhất là khi dùng filter nhiều stop
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Thanks bác chủ, mình lăng lăng là kg biết nêu đầu tư cái nào trước thôi hà ultra wide hay fisheye. Vì cái nào cũng đang thiếu
    Mua fisheye thì cứ thế mà chụp - thỏa sức sáng tạo các góc lạ mà rẻ tiền. còn mua con voig 12 thì phải đầu tư them cái center filter hơn chục chai nữa thì mới phát huy hết khả năng em nó chứ kg nó bị tối 4 góc mạnh quá, nhất là khi dùng filter nhiều stop
    Mình nghĩ bác nên đầu tư 1 em wide trước khi đầu tư fisheye

Samyang kính tốt, coat khá, build kém
    Dạo này thấy một số cái không dùng "vòng nhựa" nối giữa phần trên và mount nữa, mà mount kim loại dày hơn bắt ốc trực tiếp vào phần lõi lens bằng kim loại luôn (nghĩa là bỏ vòng đệm bằng nhựa ở giữa rất dễ nứt gãy)
    Bác tháo ốc thử con này xem thế nào, tháo ra gắn vào dễ lắm!

Theo mình đoán thì lý do dùng vòng đệm nhựa là do mount (nhiều loại canon, nikon, pentax, ...) nó làm sẵn số lượng lớn với độ dày như nhau, đệm 1 vòng nhựa (tại sao ko dùng nhôm?) để bù vào phần khác biệt dày mỏng của các lens khác tiêu cự và mount của các hãng
    Được sửa bởi iMi Shop lúc 09:48 PM ngày 30-01-2016
    MayAnhGiaRe.com - 0938.983.865
    590 Xô Viết Nghệ Tĩnh, F25, Q. Bình Thạnh, HCM (730 số mới)

Build quality của Samyang 12mm mặc dù một số chi tiết bằng nhựa nhưng kết cấu vẫn bằng sắt nên rất chắc chắn. Ai cầm thử Samyang 12mm này và lắc lắc rồi cảm nhận sẽ thấy nó rất solid. Vòng focus cũng đằm và chắc chứ không quá lỏng như các ống kính 35mm hay 24mm.

mình chỉ sợ nó xài 1 cái vòng nhựa để cái mount bắt ốc vào đó, cái đó tháo ra mới biết, nhìn bên ngoài không biết đâu! Hoặc thử kiểm tra cái vòng gần sát cái mount nhất!

(3 mảnh đồng mỏng là do tay mod lens tự thêm vào)
    Được sửa bởi iMi Shop lúc 10:29 AM ngày 31-01-2016
    MayAnhGiaRe.com - 0938.983.865
    590 Xô Viết Nghệ Tĩnh, F25, Q. Bình Thạnh, HCM (730 số mới)

các anh cho em hỏi: khi em nắp vào 5dmark3 màn hình hiển thị khẩu ống kính là F00.em chỉnh các khẩu độ máy đều báo vậy. sao bị vậy?

Vì nó là lens MF không có mạch điện tử bên trong và chỉnh khẩu tay trên lens nên máy không nhận thông tin về khẩu được bác ạ!

Thumbs up

Quote Được gửi bởi phanquang View Post
    Vì nó là lens MF không có mạch điện tử bên trong và chỉnh khẩu tay trên lens nên máy không nhận thông tin về khẩu được bác ạ!
    cám ơn bác rất nhiều!

Quote Được gửi bởi phituyet72 View Post
    các anh cho em hỏi: khi em nắp vào 5dmark3 màn hình hiển thị khẩu ống kính là F00.em chỉnh các khẩu độ máy đều báo vậy. sao bị vậy?

Khi chụp các ống kính mf này Body Canon không nhận Exif cũng không đo sáng với chế độ M. Muốn đo sáng bác chuyển qua chế độ Av. Và khép khẩu trên thân lens.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng