Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Kinh nghiệm mua ống kính cũ

Kinh nghiệm mua ống kính cũ

Mua ở đâu:
    + Mua của những người chơi ảnh, họ là những người chân thực nhất, họ sẽ nói sự thật cho bạn về tình trạng ống kính.
    + Mua của các cửa hàng ở nơi bạn ở, dễ kiểm tra và dễ bảo hành.
    + Mua trên mạng, ví dụ Ebay, và nên sử dụng PayPal để thanh toán, với những món hàng trên 2000USD bạn còn được bảo đảm cả tiền và shipping. Nói chung mua trên mạng phải kiên nhẫn vì thời gian shipping khá lâu.
    Kiểm tra ống kính trước khi mua:
    Kiểm tra chất lượng quang học:

Khi đi mua, mang theo ống thổi và đèn (nếu cần thiết). Hãy thổi bụi và dùng đèn kiểm tra cả hai đầu của ống kính. Bạn có thể phát hiện ra các "bệnh" dưới ánh sáng mạnh. Nếu ống kính ở ở điều kiện tốt và giá cao (tất nhiên rồi) thì hai đầu phải không có vết xước tròn (hậu quả trong quá trình lau chùi - đã bổ máy ), hoặc các vết trầy xước, bụi ở bên trong, nấm mốc (rễ tre). Lưu ý: Bạn luôn thấy các vết xước này dưới ánh sáng mạnh!

Với ống kính rẻ hơn, bạn có thể chấp nhận vết lau chùi, các vết xước nhỏ, một ít bụi trong ống bởi chúng không làm ảnh hưởng đến chất lượng quang học, nó chỉ làm bạn hơi khó bán một chút khi bạn không muốn dùng nữa!

Với các ống kính rẻ hơn nữa, bạn có thể chấp nhận tất cả các vấn đề trên trừ rễ tre. Ngay cả khi ống kính có bị hư hại một chút, nếu chất lượng quang học tốt, sẽ không ảnh hưởng tới chất lượng ảnh của bạn.

!!!RỄ TRE!!! - Hãy tránh xa!

Bạn không thể biết rẽ tre "ăn" ống kính của bạn nhanh đến như thế nào (đặc biệt là lớp coating) và không chỉ làm thịt mình ống kính đó, nó là một virus thực sự, có độ lây nhiễm nhanh không kém gì SARD

Kiểm tra chất lượng cơ học:
    Bạn hãy kiểm tra cẩn thận mọi chức năng: focus phải êm từ đầu đến cuối (tuy nhiên vẫn phụ thuộc vào giá cả), khó focus một chút vẫn có thể chấp nhận đối với các ống kính giá rẻ. Hãy để độ mở từ nhỏ nhất đến lớn nhất và nhìn xuyên qua thấu kính, kiểm tra nó có làm việc hay không.
    Nếu làm việc tốt, kiểm tra chức năng auto-manual. Đôi lúc bạn cần đến chế độ manual. Chế độ tự động làm việc chính xác trên các thân máy cơ là một trong những tiêu chí quan trọng. Nếu có thể hãy mang body theo để kiểm tra.

Nếu bạn vẫn cương quyết sử dụng các ống kính bị mốc (rễ tre), hãy bảo quản nó riêng biệt, đừng để lẫn với các ống kính "lành lặn" khác!
    Mua hàng trên internet:
    Nếu bạn không thể tự kiểm tra được, bạn đành phải tin tưởng vào người bán. Hãy hỏi người bán trước. Nếu có vấn đề gì chưa được đề cập đến trong điều khoản mua bán, bạn cũng đừng ngại mà không hỏi, ví dụ ống kính có tương thích với body bạn có không? phí chuyển hàng là bao nhiêu? chế độ trả hàng nếu không thoả mãn là như thế nào? vv..vv
    Kinh nghiệm của bản thân:
    Bạn hãy hỏi người bán, hỏi thật lực, làm ăn với TBCN quả thật dễ chịu. Tôi đã có lần gửi cả chục câu hỏi ngu đến "nó" nhưng nó vẫn nhẫn nại trả lời. Như ở Việt Nam có mà

Không mua của những loại người bán sau:
    + "Tôi cũng không biết về ảnh ọt lắm, bạn tôi cho cái ống kính này" - có nghĩa là: ống kính có vấn đề, có thể là rễ tre (đa nghi quá) hoặc bị bệnh gì nghiêm trọng.
    + "Hàng bán không trả lại" - tương tự như trên, tuy nhiên không phải tất cả các trường hợp. Nếu bạn đủ dũng cảm để đối đầu với rủi ro hoặc bạn nghĩ là có mấy đồng, nhằm nhò gì, thế thì bạn hãy vô tư mà bid

Cuối cùng: Ebay có rất nhiều lens tốt, cứ mua đi, cứ dũng cảm đi, bạn sẽ có được một ống kính giá trị.

Bạn đã cho những thông tin bổ ích đến anh em. Thanks for sharing
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Cảm ơn bác đã động viên, em cũng "tán gẫu" thôi mà, có gì múa rìu qua mắt thợ mong các bác đại xá!

Ngoài những điều mà bác small đã nêu ra, kinh nghiệm của mình khi đi mua các ống kính cũ là: Build quality của lens thường đi đôi với optical quality. Nếu không biết thông tin gì thì tôi thường chỉ chọn những ống kính có build tốt. Tôi tin rằng điều này cũng đúng với các ống kính đời mới. VD như Canon L, Pentax Ltd & DA*, Tokina AT-X, Tamron SP, Sigma EX .... đều có build quality cực kỳ tốt
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

^^! Em thì toàn đi mua ống có tí mốc để được giảm giá.
    Mốc và rễ tre có diện tích LỚN và gây ảnh hưởng đến chất lượng ảnh thì mới kinh ( thử dễ dàng bằng cách chụp ngược sáng, xem có bị halo, flare ... không ), trong trường hợp chúng không ảnh hưởng gì cả thì lens đó vẫn đáng mua
    Em có cái lens bị mốc, dùng cả năm trời thấy không vấn đề gì, hiện tại thì vết mốc đã giảm đi 1/3 ( kinh nghiệm bảo quản bằng gạo nếp rang, diệt nấm mốc rất tốt )

Những lens sau không nên mua :
    1, Nứt thấu kính ( *_* )
    2, Bị hiện tượng halo, flare ( nhiều lens chẳng có tí mốc meo nào nhưng vẫn bị hiện tượng này )
    3, Lens bị front/back focus.
    4, Lens AF mà lại không AF được :|

Những lens cũ, ngoại hình xấu, mốc meo, bụi .... nên mua nếu : ảnh đẹp :D Quan trọng là ảnh đẹp !!!!
    mah gallery : http://s447.photobucket.com/albums/qq192/NgThaiphoto/

@tumitoe: mốc ít hay xước coating hoặc bụi trong lens hầu hết không ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh. Chỉ trong 1 số trường hợp đặc biệt mới có thể để ý thấy được. Tuy nhiên mốc sẽ làm giảm rất nhiều giá trị re-sale value của lens, mà cái này thì ai cũng vậy, đều trải qua 1 thời kỳ thử lens này lens kia, nên rất quan trọng. Tóm lại, cực rẻ thì mua lens mốc, không thì chạy

Thêm nữa, mốc là dấu hiệu của việc bảo quản ko cẩn thận, vậy ai dám mua khi không chắc các bộ phận khác của lens ko có vấn đề với cung cách giữ gìn như thế ??

Cảm ơn bác Small về bài viết rất hay! Bác có thể cho hỏi ống kính bị mù nghĩa là làm sao không? Bị trong tình huống như thế nào? Khi chụp bằng ống bị mù này thì người chụp vẫn thấy bình thường nhưng khi đem ống ra cho thợ thì thợ lại bảo bị mù rồi, có cách nào để nhận biết không?

Rất mong bác giải thích dùm em!

em đang có ống kính bị mốc ( rễ tre) tuy không nhiều lắm ,các bác có biết chỗ nào lau không a?

Có vài điều muốn chia sẻ về kinh nghiệm mua lens cũ, có điều mình chỉ mua lens MF đời cổ thôi nên có 1 số chú ý như sau:

+ Kiểm tra vỏ ngoài: chú ý các tín hiệu xấu như filter ring bị móp, dấu hiệu của đánh rơi hoặc va đập mạnh. Kiểm tra zoom và focus xem có trơn tru hay không để tránh khả năng mua phải lens bị va đập mạnh dẫn đến móp. Vỏ bên ngoài cũng thể hiện cung cách của người sử dụng, với một số người lens là phương tiện nên không quan tâm đến hình thức, nhưng với một số người là do thói quen không cẩn thận, bừa bãi .. cái này đến xem lens mà bắt hình dong thôi hi hi ...

+ Kiểm tra ốc vít: lens tháo ra bảo dưỡng không phải là vấn đề không chấp nhận được, nhưng qua tay thợ bảo dưỡng như thế nào là điều cần lo ngại. Nếu ốc vít không bị trầy nát, chứng tỏ chưa tháo hoặc qua tay người thợ có chuyên môn thì không đáng ngại. Ngược lại, cũng nên suy nghĩ thêm.

+ Kiểm tra thấu kính: như bác small đã đề cập rất chi tiết. Mình cũng sử dụng ống kính mốc nhiều, nên chỉ khuyên là nên cân nhắc việc gắn bó và giá tiền của ống kính đó. Nếu ít mốc, cũng chả cần lau đâu đảm bảo chất lượng hình ảnh ko ảnh hưởng, dù sao ống kính đã được calibrate kỹ càng bởi nhà máy, tháo ra tháo vào chả biết có sao không.

+ Kiểm tra mechanical parts
    Zoom, focus, blades. Kiểm tra kỹ có dầu trên blade hay không vì sẽ dẫn đến kẹt các lá thép hoặc phản ứng sập không đủ nhanh - cái này lấy tay kéo cái cần (aperture couple) xem blades có responsive không. Hậu quả thì biết ngay, ảnh cứ overexposure hết cả. Vụ lau dầu này có vẻ dễ dàng :D cũng không đáng lo lắm, mình cũng đang muốn bid mấy chú lens trên ebay bị stucked blades về nhà lau láy nhưng chưa rõ ở HN có địa chỉ nào lau lens uy tín không (lens AF).

Phần còn lại là test thôi. Miễn là mình cảm thấy hài lòng với sự tiện lợi và chất lượng ảnh (có khả năng bán lại .. hehe) là được rồi. Có bạn nào hỏi về lens bị mù, mình cũng chả biết thế nào là mù nhưng nếu cảm thấy hài lòng và không phát hiện ra lỗi thì việc gì phải bới bèo tìm bọ. Càng chú ý săm soi, bói ra ma mà quét nhà thì ra rác. Take it easy.

Quote Được gửi bởi VUNH1911 View Post
    Cảm ơn bác Small về bài viết rất hay! Bác có thể cho hỏi ống kính bị mù nghĩa là làm sao không? Bị trong tình huống như thế nào? Khi chụp bằng ống bị mù này thì người chụp vẫn thấy bình thường nhưng khi đem ống ra cho thợ thì thợ lại bảo bị mù rồi, có cách nào để nhận biết không?

Rất mong bác giải thích dùm em!
    Em không hiểu ý của bác mù là như thế nào? sương mù (ẩm) hay là do scratched, nếu bị ẩm thì bác đêm gác lên cái tivi nhà bác, sau đấy mở HBO lên (nhưng đừng để lên con plasma nhé, CRT thui), xem hết phim thì ống kính cũng khô thôi. Còn nếu là bị xước mà không ảnh hưởng đến ảnh thì No Four Go!

Còn để nhận biết thì nhìn là biết (ặc ặc)

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng