Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: 6D chụp ảnh bị gì nặng quá, mong mọi người giúp đỡ

6D chụp ảnh bị gì nặng quá, mong mọi người giúp đỡ

Tình hình là mình mới mua máy dc 1 tháng, chụp dc khoảng 2k shots.

Vừa qua đám cưới về chụp cũng nhiều, ra nắng chụp, trong nhà hàng đèn led chụp... nói chung là hành hạ đủ kiểu, giờ mình mang về nhà chụp trong phòng ngủ mình thì nó ra cái vệt nâu nâu cam cam gì mỗi khi chụp nền gạch tráng thế này. ai có kinh nghiệm chia sẻ mình với. Thanks mọi người nha.

Bạn tháo thử Filter trên ống kính ra rồi chụp lại xem

mình có tháo filter ra rồi luôn đó bạn, mà vẫn y như vậy, khó hiểu quá :(

mình chụp theo chế độ Av, mở max khẩu f1.2, tốc độ bao nhiêu mình ko nhớ lắm

Setup sao cho chụp tốc độ 1/50s trở xuống nhé. Sẽ hết vệt vàng.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi elenab View Post
    Tình hình là mình mới mua máy dc 1 tháng, chụp dc khoảng 2k shots.

Vừa qua đám cưới về chụp cũng nhiều, ra nắng chụp, trong nhà hàng đèn led chụp... nói chung là hành hạ đủ kiểu, giờ mình mang về nhà chụp trong phòng ngủ mình thì nó ra cái vệt nâu nâu cam cam gì mỗi khi chụp nền gạch tráng thế này. ai có kinh nghiệm chia sẻ mình với. Thanks mọi người nha.

Mình đoán là bạn chụp trong môi trường chỉ sử dụng ánh sáng từ đèn Neon (đèn huỳnh quang) nên mới bị hiện tượng này. Đèn huỳnh quang sử dụng chấn lưu thường sẽ có tần số 50hz, nghĩa là nhấp nháy 50 lần trong 1 giây.

"Tuy rằng hệ thống màn trập sẽ di chuyển để thời gian tiếp xúc với ánh sáng của tất cả các điểm ảnh trên sensor là bằng nhau để đảm bảo tất cả đều nhận lượng sáng như nhau theo lý thuyết." (Mình nhớ mang máng là có nhiều loại màn trập và mỗi loại có hoạt động khác nhau trong quá trình phát triển của máy ảnh, nên phần trong ngoặc kép, anh em nào có chuyên môn thấy không đúng cần sửa hoặc cần bổ sung gì thì cứ góp ý giúp mình nhé ).

Tuy nhiên, trong quá trình màn trập di chuyển, do đèn huỳnh quang nhấp nháy với tần số 50hz, dẫn đến lượng ánh sáng mà các điểm ảnh tiếp nhận không như nhau nên gây ra hiện tượng ảnh chụp có phần ánh sáng không đều nhau ( phần tối của ảnh nhận ánh sáng ít hơn phần còn lại ). Túm cái váy là hình trên không chứng minh là body 6D của bạn bị gì hết, hiện tượng đó hoàn toàn bình thường khi chụp không flash trong môi trường ánh sáng đèn huỳnh quang.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Setup sao cho chụp tốc độ 1/50s trở xuống nhé. Sẽ hết vệt vàng.
    (Like) , hehe, em comment xong mới thấy hướng dẫn của anh cho bạn ấy :D

Cảm ơn bạn 11002 và nihility lắm, nghe bảo vậy mình cũng an tâm rồi, giờ đang trong chỗ làm, tối về check ngay mới dc

"vợ" bác thế nào r.mình cũng có đứa em cũng bị như bác :<