Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: sRGB hay Adobe RGB

sRGB hay Adobe RGB

Chào các bạn,
    1. Trong máy ảnh Ni D7000 có hai chế độ để setup là sRGB và Adobe RGB, vậy mình chọn chế độ nào và sự khác nhau giữa chúng là gì ạ?
    2. Em sử dụng macbook pro, trên setup display cũng có nhiều chọn lựa cho phần color (sRGB, Adobe RGB, Apple RGB,...) vậy mình chọn hệ nào để khi chỉnh sửa ảnh bằng photoshop mà ra được màu đúng khi mình đi in ảnh ạ?
    3. Em cũng thích in ảnh sau khi chụp rồi chỉnh sửa, nhưng khi đi in ảnh thì thấy mỗi nơi cho ra màu mỗi kiểu. Xin các bác chỉ cho em nơi nào in ảnh chuẩn, đẹp. (em ở TPHCM).
    Xin cám ơn các ACE.

cả máy ảnh và máy tính đều để hệ màu adobe RGB để màu được thật hơn (hợp với in ấn)... Khi úp web chuyển thành sRGB để màu đồng nhất khi xem trên các thiết bị khác nhau điện thoại, máy tính bảng..v..v...
    Lien-he-chup-anh -> 0903.964.291

lúc trước mình có ngồi nghịch máy ảnh chuyển qua Adobe RGB mà sau đó thấy nhu cầu chính là post ảnh lên Facebook nên để sRGB thì lên màu đẹp hơn

1. Như vậy khi đã set up máy ảnh theo hệ sRGB, ảnh đã được chụp sẽ không chuyển qua Adobe RGB được phải không các bác?
    2. Máy ảnh của em để sRGB khi chụp và đưa ảnh lên mac book để photoshop. Màn hình mac để sRGB em chỉnh xong thấy ưng ý rồi nhưng khi chuyển màn hinh sang Adobe RGB thì nhìn hình lại nhợt nhạt. Vậy nếu muốn in ảnh thì mình để màn hình Adobe RGB trong lúc sửa ảnh phải không các bác?

sRGB lag dành cho web nên nó hiển thị ít màu hơn RGB. Nên set up máy và cả computer theo RGB. Nhưng khi save lại cho FB hoặc in qua web thì chuyển sang sRGB.

Lưu ý là không phải màn hình nào cũng hiển thị được full RGB. MacBook Pro cũng chỉ được hơn sRGB một tí.
    Gear còn đang thiếu vài món.

1. Có thread của bác TeddyLover về Adobe RGB và sRGB từ lâu lắm rồi.
    2. Đa số các màn hình hiển thị sRGB, một số ít hiển thị hơn sRGB nhưng vẫn chưa đạt chuẩn Adobe, Hầu hết các CH in ảnh đều xài chuẩn sRGB. Túm váy lại là cái mà chúng ta nhìn thấy hầu như là sRGB.
    3. Hồi tuổi thơ bạn có hộp bút chì màu: Adobe giống như hộp 36 màu, sRGB giống như hộp 12 màu, Tùy theo nhu cầu mà bạn chọn.
    4. Giống như xuống nước là để bơi, bạn vùng vẫy trên hồ lớn luôn thỏa thích hơn là trong bể bơi trẻ em bé tí - Trừ trường hợp bạn làm biếng hay không biết bơi. Mặc dù cuối cùng bạn cũng phải có hành động giống nhau là tắm lại bằng nước sạch và phải dùng khăn để lau khô người
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thắc mắc một đều:
    Khi chỉnh sửa ảnh bằng photoshop, nếu để màn hình máy tính ở color Adobe RGB (1998), sau khi sửa hình xong mình covert hình qua sRGB, OK. Tuy nhiên nếu cũng file ảnh đó mà xem trên màn hình được set up color sRGB thì thấy màu rất đậm.
    Như vậy, khi sửa ảnh mình sẽ set up color màn hình máy tính ở Adobe RGB (1998) hay sRGB?
    Xin các bác chỉ giúp. Em cám ơn.

Vậy là màn hình của bạn không hiển thị đủ màu RGB. Trong trường hợp này, nên để tất cả là sRGB để được đồng bộ từ body, computer đến web.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi nhvu View Post
    Em thắc mắc một đều:
    Khi chỉnh sửa ảnh bằng photoshop, nếu để màn hình máy tính ở color Adobe RGB (1998), sau khi sửa hình xong mình covert hình qua sRGB, OK. Tuy nhiên nếu cũng file ảnh đó mà xem trên màn hình được set up color sRGB thì thấy màu rất đậm.
    Như vậy, khi sửa ảnh mình sẽ set up color màn hình máy tính ở Adobe RGB (1998) hay sRGB?
    Xin các bác chỉ giúp. Em cám ơn.
    Đọc kỹ lưỡng đi bạn, đã trả lới rồi:

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    2. Đa số các màn hình hiển thị sRGB, một số ít hiển thị hơn sRGB nhưng vẫn chưa đạt chuẩn Adobe, Hầu hết các CH in ảnh đều xài chuẩn sRGB. Túm váy lại là cái mà chúng ta nhìn thấy hầu như là sRGB.
    3. Hồi tuổi thơ bạn có hộp bút chì màu: Adobe giống như hộp 36 màu, sRGB giống như hộp 12 màu, Tùy theo nhu cầu mà bạn chọn.
    4. Giống như xuống nước là để bơi, bạn vùng vẫy trên hồ lớn luôn thỏa thích hơn là trong bể bơi trẻ em bé tí - Trừ trường hợp bạn làm biếng hay không biết bơi. Mặc dù cuối cùng bạn cũng phải có hành động giống nhau là tắm lại bằng nước sạch và phải dùng khăn để lau khô người
    Không thể để màn hình ở Adobe RGB được, chỉ có thể để PS ở chế độ màu Adobe RGB.

Nhắc lại: Chỉ chỉnh hệ màu trong PS là Adobe RGB nhé.
    Khi ta chỉnh tăng giảm màu sắc, độ sáng, độ tương phản ... AdobeRGB sẽ không làm gãy bước màu, bệt màu ...
    Cuối cùng, trước khi xuất hình (post web, in ảnh) ta convert sang sRGB thì sẽ không bị sai màu - còn để các phần mền auto tự động convert thì HÊN - XUI, mà xui nhiều hơn nên nên màu bị sai tè le.

Em đã cho thông tin thì chịu khó search và đọc thread cũ đi nhé - làm biếng sẽ không giỏi được đâu

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đầu năm, đầu tháng rảnh rỗi chút nên em tìm luôn dùm bác, thread đã có từ hơn 10 năm trước:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=591
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng