Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: sRGB hay Adobe RGB

Cám ơn bác 11002
    Em cũng đọc rồi. Nhưng ý em là:
    Với máy tính (máy mac) vào system reference/display/color, ở đây nó nhiều cái để chọn lắm (Adobe RGB, Apple RGB, CIE RGB,...).
    Nếu chọn Adobe RGB (1998): thì ảnh rất nhợt nhạt.
    Nếu chọn sRGB, cũng file ảnh đó nhưng thấy màu rất đậm.
    Chọn Apple RGB màu đậm hơn nữa
    Vậy mình nên setup màn hình của máy tính theo hệ nào (Adobe RGB hay sRGB,...) trong lúc duyệt lại ảnh trước khi đi in để có tấm ảnh trung thực.

Bạn đọc rồi nhưng chắc chắn bạn không hiểu!

Máy nào chả có cái đám "Adobe RGB, Apple RGB, CIE RGB,..."

Bạn làm ơn đọc lại, đọc lại bài của anh T 11002 ở trên

Trích dẫn lại vài ý cho bạn đọc nhanh:

Đa số các màn hình hiển thị sRGB, một số ít hiển thị hơn sRGB nhưng vẫn chưa đạt chuẩn Adobe, Hầu hết các CH in ảnh đều xài chuẩn sRGB. Túm váy lại là cái mà chúng ta nhìn thấy hầu như là sRGB.
    Không thể để màn hình ở Adobe RGB được, chỉ có thể để PS ở chế độ màu Adobe RGB.

Nhắc lại: Chỉ chỉnh hệ màu trong PS là Adobe RGB nhé.

Quote Được gửi bởi hunguyenv View Post
    Bạn đọc rồi nhưng chắc chắn bạn không hiểu!

Máy nào chả có cái đám "Adobe RGB, Apple RGB, CIE RGB,..."

Bạn làm ơn đọc lại, đọc lại bài của anh T 11002 ở trên

Trích dẫn lại vài ý cho bạn đọc nhanh:

vâng, cảm ơn 2 bác. Bây giờ em hiểu rồi. Vì lúc đầu ở trên có một bác trả lời là cả máy ảnh và máy tính đều đề Adobe RGB (hợp với in ấn) nên làm em rối.

Nói nôm na thế này nè bác:

Có nhiều hệ chuẩn quản lý màu sắc (QLMS), nhưng ta thường gặp 3 hệ màu chính:
    - sRGB (hẹp nhất hay còn gọi là Stupid RGB)
    - Adobe RGB (red, Green và Blue)
    - CMYK (Cyan, Magenta, Yellow, Black).

Ngoài ra, các nhà SX máy tính (màn hình) còn đặt ra thêm nhiều chuẩn cho màn hình hiển thị của chính mình - chỉ là màn hình hiển thị chứ không phải Quản lý màu sắc).

Từ file ảnh ban đầu, mở bằng software, nếu không đồng bộ QLMS, software đó sẽ tự động convert về hệ màu của mình, mà auto thì HÊN - XUI. Cho nên, bạn phải quản lý và kiểm soát được hệ màu thống nhất xuyên suốt quá trình xữ lý ảnh

1. Quy chuẩn hệ màu sắc sRGB - làm biếng nhất.
    VD: chụp bằng sRGB, phần mềm xữ lý quy chuẩn về sRGB và xuất hình bằng sRGB luôn.

2. Hoặc convert bằng tay
    - Chụp bằng sRGB, phần mềm xữ lý đang ở chuẩn AdobeRGB nên phải convert file ảnh đó về Adobe, xữ lý bằng Adobevà khi xuất hình thì convert về sRGB - Stupid vì bạn tự chụp 1 file ảnh kém, bạn cố gắng nâng nó lên, nhưng không thể, rồi lại nén nó lại để xuất in hay post web

- Chụp bằng Adobe RGB, phần mềm xữ lý đang ở chuẩn sRGB nên phải convert file ảnh đó về sRGB (auto convert nên màu sắc nhợt nhạt - nên convert bằng tay tốt hơn), xữ lý bằng sRGB và xuất hình bằng sRGB - Stupid vì bạn tự chụp 1 file ảnh tốt, bạn nén nó lại trước khi xữ lý, sau đó xữ lý trên file ảnh kém, để xuất in hay post web.

3. Sao bạn không chụp bằng Adobe RGB, chỉnh phần mềm xữ lý ảnh theo chuẩn Adobe, xữ lý thoải mái bằng Adobe và cuối cùng mới convert (nén) file ảnh đó về sRGB để xuất in hay post web?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nôm na tiếp, Nếu bạn là họa sĩ:

1. Bạn có hộp màu với 5 màu chính Red, Green, Blue, Black và White (stupid RGB), bạn cũng có thể vẽ ra bức tranh nhiều màu sắc.

2. Nhưng nếu bạn có hộp màu có 12 màu hay nhiều hơn (Adobe RGB), chắc chắn bạn sẽ ung dung pha trộn màu chuẩn xác hơn, và bức tranh đó sẽ đẹp hơn.

3. Cuối cùng, để phổ biến rộng rãi tranh của mình, bạn vẫn phải làm 1 động tác là chụp lại 2 bức tranh đó, rồi post lên facebook, web hay in ra nhiều bản, mà lúc này bạn sẽ nhận thấy :
    BỨC TRANH 1 CHỤP LẠI ĐẸP KHÔNG BẰNG BẢN GỐC, NHƯNG CŨNG KHÁ GIỐNG.
    BỨC TRANH 2 CHỤP LẠI KHÔNG THỂ ĐẸP BẰNG BẢN GỐC, CHO DÙ BẠN CỐ GẮNG CHỤP BẰNG MỌI CÁCH, NHƯNG VẪN ĐẸP HƠN BỨC TRANH 1.

4. Sau này, khi bạn có camera tốt hơn hay bạn không phải chụp lại mà quét lại bằng máy scan màu cực tốt, bạn dùng máy in tốt hơn (hiện tại nhiều NAG đã tự mua máy in chất lượng cao nhất), khi đó bạn sẽ thấy BỨC TRANH 2 SAO CHÉP LẠI SẼ ĐẸP GẦN BẰNG BẢN GỐC.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Nôm na tiếp, Nếu bạn là họa sĩ:

1. Bạn có hộp màu với 5 màu chính Red, Green, Blue, Black và White (stupid RGB), bạn cũng có thể vẽ ra bức tranh nhiều màu sắc.

2. Nhưng nếu bạn có hộp màu có 12 màu hay nhiều hơn (Adobe RGB), chắc chắn bạn sẽ ung dung pha trộn màu chuẩn xác hơn, và bức tranh đó sẽ đẹp hơn.

3. Cuối cùng, để phổ biến rộng rãi tranh của mình, bạn vẫn phải làm 1 động tác là chụp lại 2 bức tranh đó, rồi post lên facebook, web hay in ra nhiều bản, mà lúc này bạn sẽ nhận thấy :
    BỨC TRANH 1 CHỤP LẠI ĐẸP KHÔNG BẰNG BẢN GỐC, NHƯNG CŨNG KHÁ GIỐNG.
    BỨC TRANH 2 CHỤP LẠI KHÔNG THỂ ĐẸP BẰNG BẢN GỐC, CHO DÙ BẠN CỐ GẮNG CHỤP BẰNG MỌI CÁCH, NHƯNG VẪN ĐẸP HƠN BỨC TRANH 1.

4. Sau này, khi bạn có camera tốt hơn hay bạn không phải chụp lại mà quét lại bằng máy scan màu cực tốt, bạn dùng máy in tốt hơn (hiện tại nhiều NAG đã tự mua máy in chất lượng cao nhất), khi đó bạn sẽ thấy BỨC TRANH 2 SAO CHÉP LẠI SẼ ĐẸP GẦN BẰNG BẢN GỐC.
    Rồi. Bây giờ em hiều rồi. Cảm ơn bác. Bác đã trả lời đúng điều em thắc mắc.

Chào các bác, vụ này lâu lắm rồi nhưng cho mình đào lên và mong các bác có kinh nghiệm xem giúp mình làm đúng hay sai. Các bước mình làm như sau:

1. Body camera --> chụp file RAW với Adobe RGB.

2. Màn hình máy tính color profile sRGB.

2. Trên software (cụ thể là DDP4) với color space Adobe RGB. Sau khi minh chỉnh sửa trên file RAW thì save thành JPEG cũng là Adobe RGB, sau đó mình convert JPEG Adobe RGB thành JPEG sRGB và save cho ra thành phẩm cuối cùng với file JPEG sRGB.

3. Sau đó xem lại bằng trình duyệt ảnh mặc định của Win 7 thì thấy 2 ảnh JPEG Adobe RGB và sRGB có sự sai lệch khoảng 10%, khoảng lệch này thấy rõ là lớp phủ xanh lá trên sRGB bị giảm nhưng ảnh lại đỏ hơn và bị sáng hơn.

Các qui trình của mình làm đúng không các bác.

Cảm ơn rất nhiều
    Được sửa bởi DigitalPhoto lúc 01:29 PM ngày 10-12-2017
    Canon EOS 5D3 +EF 24-70 2.8L II USM +EF 16-35 2.8L II USM +EF 50 1.8 STM +430EX II

Túm lại nó chỉ đơn giản thế này thôi ah

- Nếu bác định in thì để Adobe RGB, ngay từ lúc chụp, cho đến lúc chỉnh sửa, cho đến khi in. Cách này sẽ giữ được tối đa thông số màu cho bản in của bác.

- Nếu bác định xem màn hình (smartphone, ipad...) thì từ lúc chụp, sửa đến khi up đều để sRGB.

Mỗi lần bác chuyển từ không gian màu này sang màu kia là mất đi 1 ít thông số, vì vậy chỉ nên ở trong 1 Color Space từ đầu đến cuối

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12