Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34

Chủ đề: Australian Open 2016

Bộ ảnh quá hay ! thanks Nikonian2006 đã cho xem ảnh. Ngoài ra mình rất thích những chú thích xúc tích của bạn.
    Làm quá tốt Niko! TFS
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Anh ducnc và các bạn

1. Với bạn nào theo dõi sát tennis mỗi năm như mình và xem trực tiếp chung kết nữ năm nay cuối tuần qua, chắc hẳn bạn phải thích trận đấu đó (so với trận nam) nó xứng đáng là một trận chung kết thật sự. Cho nên nhân tiện đó, mình muốn gửi một tấm hình Kerber cho các bạn xem mà mình đã chụp hai năm trước không phải là ảnh 2016 như bên dưới.

2. Để cho bạn so sánh nếu đã không theo dõi sát, Kerber đầu 2016 đã rèn luyện nhiều hơn và khi bạn nhìn vào cánh thay và khuôn mặt bạn sẽ thấy Kerber 2016 đã gọn gàng hơn và nhiều cơ bắp hơn để có thể di chuyển và đánh tốt hơn so với ảnh lúc mình chụp.

3. Năm 2016 mình đã không chụp cô ấy vì thật sự mình đã không nghĩ cô ấy đoạt giải và do thời gian đánh bị trùng với tay vợt khác cho nên mình đã không đến sân cô ấy thi đấu để chụp trong tuần đầu của giải.

4. Mình nhân đây cám ơn tất các các anh kể cả anh ducnc và một ít bạn lâu năm trong forum luôn theo dõi và chờ xem ảnh tennis của mình chụp mỗi năm. Nếu có bạn nào ghé sang vpvnphoto ở Saigon bạn sẽ thấy mình có gửi tặng cho văn phòng ảnh tennis phóng ra để treo.

5. Ảnh mình post luôn không có EXIF vì lý do copyright mình đã giải thích. Nhưng mình luôn luôn sẵn lòng chia sẽ kỹ thuật chụp ảnh thể thao cho các bạn. Để chụp ảnh tennis trên, thông số chụp rất dễ. Bạn chỉ cần để máy ưu tiên tốc hay khẩu tùy bạn miễn sao ảnh closeup chụp nửa thân phải 1000 - 1250 tốc, tự động ISO, auto tracking theo kiểu servo (của Canon) hay AFC của Nikon. Nếu bạn chụp từ xa (như ảnh dưới) chỉ cần tốc 500 là đủ để lợi ISO. Chụp liên tục ít nhất phải 8 tấm một giây (là ít nhất) nếu bạn chụp ít hơn cơ hội bắt khoảnh khắc sẽ ít hơn, ảnh sẽ bỏ nhiều hơn.

6. Ai mà hay đòi hỏi EXIF thì bạn chỉ cần như trên thôi. Nhưng không phải đơn giản vậy đâu. Chụp thể thao đòi hỏi phải hiểu biết VDV và môn chơi rất nhiều, phải hiểu sâu để đoán trước khoảnh khắc cần chụp và vị trí chọn để chụp. Bạn không rành gì cả, chờ cho đến khi bạn thấy action trong viewfinder và bạn bấm thì bảo đảm là chậm. Không tin cứ lấy máy ra chụp action khoảng 150-200kmh sẽ hiểu rõ. Nếu không bạn chỉ cần xem ảnh mình chụp trên forum post trong thư viện từ trước 2010 trở đi cho đến ngày hôm nay bạn sẽ thấy ngay sự khác biệt trong kỹ năng mình chụp mỗi năm.

7. Nếu bạn nào có thắc mắc gì về chụp ảnh thể thao thì post lên đây hỏi mình. Mình không bao giờ giấu các bạn bất cứ vấn đề gì liên quan đến kỹ năng này cả vì mình luôn luôn muốn chia sẻ với mọi người trong forum.

8. Năm nay 2016 là đánh dấu đúng tròn 10 năm mình gắn bó với forum (bạn nhìn ngày tham gia của mình xem). Chưa bao giờ mình gắn bó với một forum nào mà lâu đến như thế này, quen offline với rất nhiều bạn bè tốt trên forum. Như anh XL hay nói, cho dù bạn có các trang mạng xã hội mới đi nữa và cho dù bạn ít post bài trong forum, thì forum đây vẫn là nơi bạn có rất nhiều bạn bè. Ai mình không rõ chứ qua forum này rất nhiều bạn trong forum biết đến mình.

9. Để nhân dịp 10 năm, mình đang kiếm cái gì mình đem tặng có giá trị cho forum, khi nào có ai mang về Saigon thì mình gửi luôn cho em Quang hulkman trong vp Saigon luôn.

Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

cảm ơn anh Nikonnian đã chia sẻ hình, nhưng với em thì những câu chuyện về media pass hay cách thức chụp, cái quan trọng là anh theo đuổi cái anh thích là hấp dẫn nhất với em. Chụp thể thao mà muốn giỏi thì ngoài chụp ra mình cũng chơi giỏi môn đó đúng ko anh.
    Post thêm về cái tay vớt nữ đi anh.

Nhờ ảnh của bác thớt mình mới nhận ra đúng là Federer và Nadal khi vào bóng thì cánh tay để thắng và tập trung nhìn vào bóng trong khoảnh khắc chạm vợt, Nishikori thì không thế, tay gập và xoay hông nhiều khiến cho forehand của anh này thiếu độ chuẩn xác và ổn định.

Em là dân cầu lông cũng rất mê chụp ảnh thi đấu cầu lông, cám ơn những lời chia sẻ chân thành về kinh nghiệm chụp của anh Nikonnian, ngoài ra những câu chuyện về việc tác nghiệp cũng rất thú vị và thời sự
    Ni D300 30 1.4+24-85 2.8-4+85-1.8G->Fuji X-E2 18-55 2.8-4 "JAV"+85 f2Ais

Hẹn sớm có dịp càe hén anh
    Quay về thời P&S với NEX

Đẹp quá nhĩ! Bộ ảnh nhìn nghệ thuật quá!
    Chữ ký vi phạm nội quy.

Cho hỏi bác Nikonian2006 làm phóng viên hãng thông tấn nào vậy

hihi, đẹp mà thủ trưởng.

Rafael Nadal phiêu quá đi mất thôi :3
    Cái ảnh này đẹp quá

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng