Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Australian Open 2016

Hai tấm đầu là Kei Nishikori và Milos Raonic. Mình xin hẹn trở lại post thêm hình trong tuần.

Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Tấm này đã bị nằm ở trang một cho nên mình muốn cho bạn xem luôn ở trang hai này cho tiện khi nào bạn xem topic bằng desktop thì bạn sẽ không thấy luôn tấm này ở ngay trong trang 2, lại phải click lại trang 1 để xem.

Trong bức ảnh đầu tiên bên dưới, mình muốn cho các bạn biết là phóng viên hãng thông tấn lớn hiện tại kể cả Canon và Nikon họ đều dùng wireless transmitter chính hãng chụp ảnh và gửi ngay về tòa soạn để họ upload ảnh lên ngay lập tức. Trong ảnh là wireless của máy 1dx và bạn thấy rõ ràng ghi là phóng viên của Reuteurs ở Tokyo sang chụp. Không còn chuyện chụp xong rồi mới đem thẻ nhớ về lại văn phòng đại diện của họ (nằm ở dưới basement của sân chính).

Mình gửi hai ảnh BW của Djokovic (một ảnh ở trên, ảnh hai dưới đây) để tùy mỗi bạn thích mỗi vị trí khác nhau.

Mình xin hẹn lại để kể chuyện cho các bạn nào chưa biết về cách thức chụp ảnh trong giải Grand Slam nghe và hiểu thêm trong lần mình post bài đến. Mình đã kể nhiều năm trước nhưng muốn kể lại vì có nhiều bạn vào trong forum chưa biết và nghĩ rằng bạn hoàn toàn tự do mang máy vào chụp những bức ảnh như thế này vô tư.

Các bạn

Xem Ảnh Bộ

1. Mình gửi 40 tấm ảnh trong Ảnh Bộ của forum hôm nay cho các bạn xem. Bạn vào link http://www.vnphoto.net/anhbo/anhbo_d...p?anhboID=1555, mình không bao giờ upload luôn nhạc theo hình cho nên ai thích nhạc khi xem hình sẽ không có trong ảnh của mình gửi. Bạn nên nhấn vào nút nhỏ ở dưới bên phải ảnh bộ sẽ mở lớn ra toàn monitor thì xem sẽ đẹp hơn vì ảnh mình cho ra kích thước lớn nhất có thể được. Tối đa forum cho phép 1024 và chỉ 500KB nếu không mình còn có thể cho ảnh ra chi tiết hơn và size lớn hơn. Các bạn xem ở trong đó đi để tránh mình phải post từng cái riêng trong thư viện.

2. Mình chỉ luôn post trong thư viện của forum này trong gần 10 năm chụp tennis và không bao giờ bạn thấy hình mình upload ở bất cứ nơi public nào khác kể cả flickr.

3. Năm nay mình tiếp tục học một số kỹ thuật xử lý ảnh thể thao mới mình gửi trong đây chỉ 1-2 hình việc xử lý này. Tùy mỗi bạn, có bạn thích có bạn không thích nhưng nếu ai theo dõi ảnh của Getty chụp sẽ thấy đây là những kỹ thuật xử lý mà họ đang sử dụng và đem ảnh ra bán cho public.

Vì sao ảnh không có EXIF?

4. Đã từng xảy ra trên forum có thành viên mới vào lấy ảnh của người khác từ flickr xuống post vào đây mặc nhiên cho rằng họ chụp và được nhận POW và cũng chính vì gây sự chú ý này cho nên mới bị phát hiện ra là lấy ảnh của người khác. Cho nên tránh trường hợp người ngoài forum vào đây lấy ảnh có EXIF đi post ở nơi khác nhận là của họ, mình phải xóa đi và không cần phải dùng watermark cho ảnh mình chụp.

5. Nếu bạn cần phải biết thông tin EXIF, hãy vào topic ảnh mình gửi trong box tán gẫu pinned năm 2015 và đọc bài viết trong đó. Đồng thời cũng có link bài viết mình viết gần 10 năm qua kỹ thuật chụp ảnh thể thao. Nhớ là ở VN hiện tại vẫn không có giải tennis ATP đẳng cấp nào thật sự để cho bạn chụp vì cần phải có như vậy thì mới có biểu cảm dữ dội để chụp. Cho nên đừng quan trọng hóa phải biết rõ EXIF cho chụp tennis, chỉ cần hiểu rõ tốc độ cần chụp thể thao là được. Và ở mặt này mình đã chỉ trên forum từ rất lâu.

6. Nếu còn gì thắc mắc nữa, hoặc hỏi về kỹ năng, thì post lên để hỏi mình. Mình không bao giờ giấu giếm những chuyện này với bạn và luôn luôn muốn chia sẽ cho mọi người. Sau bài này mình chấm dứt không post thêm bất cứ ảnh nào nữa vì đã quá đủ để bạn xem.

còn tiếp 1-2 hình

Mình gửi thêm hai hình nữa cả hai đều thông qua process nhằm để nhấn mạnh lên những nơi mình cần nhấn trong ảnh cho các bạn xem. Cám ơn nhiều bạn trong forum năm nào cũng chờ đợi theo dõi topic của mình gửi.

Mình có một năm để suy nghĩ 2017 mình sẽ chụp tennis nữa hay không vì mình đã chụp gần 10 năm và cảm thấy cần phải chuyển sang thể loại khác và không còn nhiều thứ cần phải học ở kỹ năng chụp ảnh tennis nữa. Mình có media pass chụp motorsports từ 2015 nhưng phải chụp cuối tuần và trong nhà mình còn rất bận rộn không thể nào đi chụp được. Vì chụp cái này là để chơi, không hề tạo ra bất cứ đồng nào cho mình, cho nên nó luôn không được ưu tiên so với gia đình và công việc, chụp được thì tốt không được thì thôi. Nhưng mình sẽ luôn tìm cơ hội để chụp motorsports là thể loại tiếp theo. Hy vọng trong 5 năm nữa mình sẽ có thể làm được.

Để có môi trường có nhiều cảm xúc trong chụp thể thao, phải chụp ở thể loại thi đấu chuyên nghiệp đỉnh cao thật sự. Ở nước ngoài phải thông qua giai đoạn khó khăn xin giấy phép và phải làm việc như một phóng viên thật sự sử dụng ảnh cho báo chí thì mới được phép vào chụp. Vấn đề quản lý an ninh cho ai vào ai ra trong đó, do trận đấu cả thế giới đang theo dõi trực tiếp, cực kỳ khó khăn. Không bao giờ cho phép phạm lỗi an ninh và không bao giờ có cơ hội thứ hai để xin lỗi làm lại cho nên những việc đó làm cho cơ hội đi chụp rất khó khăn không phải muốn và cho dù có tiền mua ống kính khủng cũng không làm được gì đâu. Phải có đủ ba điều kiện thi đấu đỉnh cao + dụng cụ đắt tiền + kỹ năng tốt mới ra được một tấm đúng chuẩn.

Anh Nikonian cho em hỏi ngu xí, khi dùng cái wireless transmitter để gởi ảnh về tòa soạn thì có bộ phận xử lý hậu kỳ không Anh, mà nếu xử lý hậu kỳ thì nhiều lúc lại không đúng ý tác giả (em đoán vậy), không biết họ xử lý như thế nào vậy Anh ?

Quote Được gửi bởi Toki60 View Post
    Anh Nikonian cho em hỏi ngu xí, khi dùng cái wireless transmitter để gởi ảnh về tòa soạn thì có bộ phận xử lý hậu kỳ không Anh, mà nếu xử lý hậu kỳ thì nhiều lúc lại không đúng ý tác giả (em đoán vậy), không biết họ xử lý như thế nào vậy Anh ?
    1. Câu hỏi này không có gì ngu trong đó cả em. Chỉ là em không làm chung với họ nên em không rõ thôi.

2. Nếu em vào luôn cả website chính của các giải grand slam, em sẽ thấy một trận đang thi đấu là trên website (hay app) của họ có hình ngay. Đó là do phóng viên như anh đã chụp hình cho các em xem thấy là họ chụp ngay xong là gửi wireless từ chổ phóng viên ngay trong sân về văn phòng tòa soạn (nằm ở dưới hầm basement của sân chính) bằng wireless chính hãng Nikon/Canon.

3. Một hãng thông tấn có rất nhiều phóng viên làm nhiều việc khác nhau trong một trận đấu ở khắp mọi nơi trong sân. Cho nên em thấy là một biểu cảm của tay vợt họ không bao giờ bỏ sót ở bất cứ vị trí nào cao ở trên hay ngay trong sân. Đó là do, nếu anh chỉ có một mình đôi lúc VDV họ biểu cảm và xoay lưng lại vị trí anh có hoặc anh bị block view khi chụp là anh bị mất khoảnh khắc ngay. Vì có nhiều, cho nên mỗi phóng viên sẽ làm một việc khác nhau tùy theo sự phân công của người quản lý supervisor ở dưới hầm.

4. Những người gửi hình nhanh họ đều chụp size L của JPEG. Vào lúc đang đánh họ chụp, nghỉ chút họ xem ảnh ngay và cái nào đúng chuẩn thì họ gửi ngay wireless về tòa soạn. Với ảnh phóng sự như vậy, không cần phải process hình. Ảnh thời sự nhanh không bao giờ có chuyện process trong đó, cho dù background có thấy bảng quảng cáo cũng phải để nguyên vẹn.

5. Một nhóm phóng viên khác sẽ chuyên lo chụp ảnh nghệ thuật sau này mang về process ra. Số này sẽ chụp raw và mang về sau vì quá lớn để gửi wireless không cần. Lúc đó, process ra sao người supervisor sẽ quyết định cuối cùng.

6. Khi em là phóng viên làm việc cho tờ báo lớn, em là một employee chứ không phải là contractor. Em không có quyền quyết định cuối cùng trên ảnh của em kể cả ảnh process vì nhiệm vụ của em là chỉ chụp cho đúng. Chuyện xử lý thế nào là chuyện của hãng thể hiện qua quyền của supervisor. Em không có quyền phải đem ý của em thích trên mỗi ảnh ra và phải yêu cầu hãng phải làm theo ý của em. Trừ phi em là freelance độc lập chụp đem đi bán cho cơ quan báo chí thì em muốn làm sao tùy em.

7. Ở trong grand slam, quyền của một freelance rất thấp em không có tự do di chuyển như phóng viên hãng thông tấn lớn cho nên em sẽ bị mất một số vị trí chụp quan trọng. Chuyện này là đúng thôi vì hãng lớn luôn có tiếng nói quan trọng hơn và họ bán cho cả thế giới báo chí mua ảnh của họ.

Trong giải lớn như grand slam, tùy uy tín tờ báo của em (sponsor) thẻ của em sẽ ghi quyền cao thấp khác nhau không phải ai cũng có quyền ngang nhau và dựa trên đó em sẽ được di chuyển đến đâu để chụp. Ở mỗi nơi đều có an ninh đứng đó kiểm tra quyền trên thẻ khi em ra vào. Không có cơ hội thứ hai, nếu em làm sai là bị mời ra ngay lập tức không bao giờ được phép quay trở lại. Xem tennis khi đang đánh là phải im lặng hoàn toàn. Ví dụ như anh là không bao giờ được phép lên lầu cao nhất (đỉnh sân) để chụp xuống. Góc chụp này thì rất đẹp vì background toàn là sân, không hề thấy khán giả hay bảng quảng cáo. Nơi đó chỉ dành cho hãng thông tấn hay tòa soạn báo lớn nổi tiếng, để giới hạn rủi ro tai nạn xảy ra trong giải.

Chính vì chuyện ở VN chưa có thói quen công cộng thế này khi xem tennis cho nên giải ATP chuyên nghiệp lần đầu vào VN sau đó bị rút mang sang Thailand cũng là do chưa có ý thức im lặng tôn trọng VDV đang đánh, nó không tập trung đánh được nó than phiền cho ATP và họ rút giải.

Có những lúc chúng ta vì ham chụp hoặc vì ham góc mà quên đi trách nhiệm phải có, cho nên nếu không cẩn thận là sẽ bị phạt nặng. Em xem thử trực tiếp grand slam thử xem, mọi thứ phục vụ đều rất hoàn hảo. Để làm được điều đó, an ninh nó phải khó khăn vì đó là bộ mặt của người tổ chức giải. Cho nên anh bảo đảm với em là phóng viên vào chụp không có chuyện tranh chấp, tranh cãi hay giành chỗ nhau, tất cả đều mang một ý thức tôn trọng trận đấu cao nhất và làm bất cứ chuyện gì tạo ra tiếng động kể cả dùng phone phải rất cẩn thận. Nếu có thì cả hai sẽ bị đuổi ra sân ngay lập tức.

Đồng thời cũng chính vì thế cho nên hồ sơ xin vào chụp phải duyệt xét rất kỹ. Nếu cho người có trách nhiệm thấp hoặc không đúng chức năng vào chụp, rủi ro gây ra tai nạn hay sự cố sẽ cao. Mọi điều lạ trong trận đấu sẽ bị quay live cho thế giới xem ngay lập tức cho nên không thể nào vào trong đó tạo ra sự chú ý không cần thiết.

Mỗi năm, muốn vào chụp, em phải nộp đơn xin media pass trước 4 tháng, và phải chứng minh là một phóng viên có tòa soạn sponsor thật sự, có ảnh đã sử dụng cho news thật sự thì mới được giấy phép. Mỗi năm phải xin lại một lần không có chuyện chỉ cho một lần duy nhất. Khoảng vài nằm trước anh có email thử xin media pass chụp Grand Prix (Formula 1), nó chỉ cho phóng viên báo lớn và hãng lớn thôi, nói ra để cho biết là xin vào chụp khó khăn đến mức nào.

Nhưng anh cũng không cố gắng lắm, vì chụp cái đó còn phải tính đến rủi ro thiệt mạng so với chụp tennis. Anh đã từng bị banh bay vào người nhưng tất nhiên là không sao vì banh nó nhỏ. Xe hơi lao vào người do phóng viên tiếp cận gần nhất là rủi ro lớn hơn, trong khi bản thân chỉ chụp vì ham thích không phải vì kiếm tiền sống.

Em cảm ơn Anh Nikonian đã cho em thông tin, thực sự ở VN vẫn chưa có cơ hội tiếp cận với các giải thi đấu đỉnh cao và chuyên nghiệp như này ạh nên em cũng rất mơ hồ, trong khi đó thông tin như này đối với anh thì quá bình thường.

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng