Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 51

Chủ đề: Chon Canon 5d Mkt 2 hay 6D

Chon Canon 5d Mkt 2 hay 6D

Chào cả nhà,

Chủ đề không mới, nhưng hiện tại ai newbie như Hùng chắc cũng rất lăn tăn (Thời điểm 2016, tháng 1).

Để dễ dàng cho việc lựa chọn, Hùng mạnh dạn đưa ra 2 Loại người, mà có lẻ Hùng sẽ rõ hơn về MKT 2. Và mọi cái chỉ mang tính cá nhân và tham khảo không mang tính định hướng và chỉ trích.

Ai sẽ chon canon 5D MKT2, tiêu chí cụ thể:
    1/ Budget/ Chi phí: nói chung là nghèo
    2/ Tính cách: Hoài cổ, chậm chạp, ngại thay đổi
    3/ So đo:
    4/ Thích sự chắc chắn, đảm bảo
    5/ Thích hàng to, bự, cầm chắc tay

Ai sẽ chọn canon 6D
    1. Chi phí: NGhèo luôn
    2/ Tính cách: thích cái mới, hiện đại,
    3/ PHóng khoán hơn canon 5D MKT2
    4/ Chấp nhận thử thách
    5/ Thích hàng vừa phải, dễ mang vác

Cũng nói thêm về 1 số điểm mạnh của 6D: chụp tốc độ nhanh hơn, có Wifi, GPS, Digic 5
    Tuy nhiên như đã nói, do thuộc tuýp người thứ nhất nên Hùng chọn 5D MKT 2 cũ. Lý do: ko quan tâm lắm đến wifi, GPS lại càng ko thích ng khác biết mình ở đâu, ko thích sự mỏng manh của 6D

Ai mà vô topic nói lên 5D MKT 3 thì ko phải đối tượng để thảo luận, mẹ, có tiền thì nói gì nữa MKT 3 khỏi lăn tăn

Cập nhật thêm về các trường hợp sử dụng cụ thể:

Không tự nhận mình là người tiêu dùng thông minh, vì nếu là tiêu dùng thông minh ai lại dại đến độ đi mua hàng 5D mk 2 cũ thời điểm năm 2016, mua của ng bán tại Việt Nam thì rủi ro lại cao hơn.
    Nhưng, lý do tại sao lại là 5D mk2:
    1. Do nó ko có Wifi: thì sao, thì đỡ hao pin hơn. Đỡ phải chụp xong là khách có thể xem được ngay. Cái này quan trọng: do mình chụp dĩ nhiên có tấm xấu, đẹp, mẹ, khách hàng nó mà coi thấy tấm nào xấu là nó chê. Mà nó chê thì mình sao mà chụp nữa được
    2. Ko có GPS: cũng ko hiểu GPS trên máy chụp ảnh để làm gì. Ko dùng, mua chỉ có phí.
    3. Không có chụp thể thao tốc độ nhanh: ko lấy 6D
    4. Chụp Studio, potrait,... nên ko lấy 6D. Tại sao: ko biết .
    Nói thêm về khử noise, nói thật rất ít khi trường hợp sử dụng phải dùng đến khả năng khử noise tốt hơn của 6D, do đó ko quan trọng lắm,... nên lấy 5D mk 2

Nói chung do thói quen sử dụng, Hùng chọn đi chọn lại quyết lấy 5D MK 2. Quá đủ cho nhu cầu cá nhân cũng như chụp cho khách hàng.

Bonus tấm hình khai máy của em nó, chụp với 5D mk2 và Sig 24-70 HSM:

Có câu nói vui: ai thích mấy em múp thì hay chọn 5D mk2, còn anh em nào thích mình dây thì hay chọn 6D

Vậy thôi
    Được sửa bởi hungnguyen.photo lúc 03:56 PM ngày 28-01-2016
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Không tự nhận mình là người tiêu dùng thông minh, vì nếu là tiêu dùng thông minh ai lại dại đến độ đi mua hàng 5D mk 2 cũ thời điểm năm 2016, mua của ng bán tại Việt Nam thì rủi ro lại cao hơn.
    Nhưng, lý do tại sao lại là 5D mk2:
    1. Do nó ko có Wifi: thì sao, thì đỡ hao pin hơn. Đỡ phải chụp xong là khách có thể xem được ngay. Cái này quan trọng: do mình chụp dĩ nhiên có tấm xấu, đẹp, mẹ, khách hàng nó mà coi thấy tấm nào xấu là nó chê. Mà nó chê thì mình sao mà chụp nữa được
    2. Ko có GPS: cũng ko hiểu GPS trên máy chụp ảnh để làm gì. Ko dùng, mua chỉ có phí.
    3. Không có chụp thể thao tốc độ nhanh: ko lấy 6D
    4. Chụp Studio, potrait,... nên ko lấy 6D. Tại sao: ko biết .
    Nói thêm về khử noise, nói thật rất ít khi trường hợp sử dụng phải dùng đến khả năng khử noise tốt hơn của 6D, do đó ko quan trọng lắm,... nên lấy 5D mk 2

Nói chung do thói quen sử dụng, Hùng chọn đi chọn lại quyết lấy 5D MK 2. Quá đủ cho nhu cầu cá nhân cũng như chụp cho khách hàng.

Bonus tấm hình khai máy của em nó, chụp với 5D mk2 và Sig 24-70 HSM:

Có câu nói vui: ai thích mấy em múp thì hay chọn 5D mk2, còn anh em nào thích mình dây thì hay chọn 6D
    Được sửa bởi hungnguyen.photo lúc 03:55 PM ngày 28-01-2016
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

thế như vẫn đang xài 5D mark 1 thì sao hả bác. chắc là quá cổ lỗ sĩ luôn quá ^^

MKT2 mãi mới hiểu ý bác ý là Mark 2, không biết bác ý lấy chữ T ở đâu nữa.
    Hóng tiếp so sánh của bác.
    Em cầm chụp cả 2 rồi thấy ưng 6D hơn.
    6D | 24-105 f1:4 L | 100 f1:2.8 L | 600EX-RT

Em chọn 5d2 ,đơn giản vì body chắc chắn,wb chuẩn hơn ,6D chụp lên LCD đệp nhưng đổ lênma1y tính ám vàng nặng qua.

Mình chọn 6D, đơn giản vì ra sau nhiều tiện ích.ảnh đẹp hay ko do thằng đứng sau cái máy phần lớn )

Chụp đêm nhiều, 6D. Còn 5D II mà muốn chụp đêm thì ghé em mua cái ST-E2 trợ focus cho em nó nhé.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi mrpresident55 View Post
    Mình chọn 6D, đơn giản vì ra sau nhiều tiện ích.ảnh đẹp hay ko do thằng đứng sau cái máy phần lớn )
    Ảnh đẹp do thằng đứng sau cái máy ,ka ka....Em quen rất nhiều người chụp hình dịch vụ,dạy nhiếp ảnh và phần lớn trong các cuộc trò chuyện với họ thì tụi em đều bán về thiết bị=30%,pts=30%,kĩ thậut chụp=20%,còn lại bàn về địa điểm chụp,concept,.Người ta đã mở ra topic này ,có nghĩa là muồn chúng ta vào thảo luận thiêt bị,chứ không phải trả lời "ảnh đẹp hay không do thằng chụp"sau dó đóng topic.

Quote Được gửi bởi belife_color View Post
    Ảnh đẹp do thằng đứng sau cái máy ,ka ka....Em quen rất nhiều người chụp hình dịch vụ,dạy nhiếp ảnh và phần lớn trong các cuộc trò chuyện với họ thì tụi em đều bán về thiết bị=30%,pts=30%,kĩ thậut chụp=20%,còn lại bàn về địa điểm chụp,concept,.Người ta đã mở ra topic này ,có nghĩa là muồn chúng ta vào thảo luận thiêt bị,chứ không phải trả lời "ảnh đẹp hay không do thằng chụp"sau dó đóng topic.
    đây cũng dị ứng cái câu "… thằng đứng sau cái máy", cứ như kiểu hài Trường Giang "lỗi do Định Mệnh" á

Nói chứ 5D2 ngoại trừ to chắc đằm tay thì phần còn lại sao so với 6D được :v
    Nhiều bác cứ bảo ko chụp đêm, ko cần ISO cao, thử nghĩ đến lúc nào anh em bạn bè nhờ chụp cho tấm buổi đêm, cũng là dân cầm máy ko lẽ lại nói là ko quen, ra tấm hình tè le hết thì mặt mũi để đâu. Nếu đã đủ khả năng, chơi fullframe, thì ít cũng nên chọn 6D
    EOS 6D vs EOS 70D

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng