Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: đôi dònh góp ý với anh em nhiếp ảnh dịp cuối năm :

đôi dònh góp ý với anh em nhiếp ảnh dịp cuối năm :

Những ngày cuối năm là dịp các phô tô gáp phơ chúng ta hay nhận show khách hàng chộp cảnh xuân cảnh chùa chiền này nọ, và ae cũng biết chuyện hậu kỳ nhiếp ảnh thì vô vàng thứ để nói.

Thú thật với anh em, tớ cũng chỉ là một phô tô gáp phơ nghiệp dư chứ không phải gọi là chuyên nghiệp, trình của tớ chỉ ở mức vừa phải thôi, chụp show cũng có mà chụp do đam mê cũng có, nhưng cái chủ đề tớ muốn nói hôm nay là đạo đức của anh em nhiếp ảnh.

Chuyện là hôm qua tớ có đi chụp một đoàn lân ở chùa ông Quang Thánh Công quận 5, vừa đến nơi gửi xe vào thấp nhan là đã bị mấy bác coi chùa dằn lại một câu:
    - Vô chùa thấp nhan chứ mấy chú đừng chụp hình nha, tui nói trước mắc công mấy chú lát lại loay hoay.

Tớ đặt nghi vấn là năm ngoái vẫn vô chùa này chụp bình thường sao năm nay lại cấm ???

Sau khi tớ thấp nhan và cất đồ linh tinh vào cốp xe thì bác giữ xe là người giải đáp thắc mắc cho tớ, bác nói :
    - Trước giờ không phải chùa không cho chụp, do năm ngoái mấy ngày tết khách thập phương đi dân hương rất đông thì có mấy đứa mẫu đến chụp rồi thay đồ ngay trong chánh điện, làm vậy rất vô duyên quá, bà con bá tánh thấy vậy thì phản ánh lên ban trị sự của chùa và ban trị sự ra quy định cấm chụp ảnh.

Nghe bác nói mà mình cảm thấy có gì đó nó nhột và bức xúc lắm, cùng là thợ chụp, cùng kiếm miến cơm manh áo mà không biết tự bảo vệ bát cơm cho nhau.

Thực tế chính mắt mình đi những nơi khác cũng thấy các mẫu ảnh vô tư thay đồ bên trong chùa ( thay ở đây là có bận cái áo mỏng và quần mỏng bên trong, chỉ thay áo dài sường sám thôi...nhưng tớ thích cách suy nghĩ của các bạn kakk)

Đừng nói anh em bất lực không thể làm gì nha, mình là thợ chụp, lời mình nói mà dàn ekip và mẫu ko nghe thì dẹp đi, đừng chụp nữa, nhiếp ảnh gia là người kiểm soát được tất cả mọi chuyện trong một show chụp chứ ko phải để người khác nói sao mà nghe vậy đâu.

Còn một chuyện nữa, chuyện này cũng ngan ngữa 9 10 với chuyện bên trên.

Là thế này, nhiếp ảnh là phải tự do sáng tác, muốn có một shot ảnh đẹp chúng ta đôi khi phải hy sinh lăng lê bò lếch, băng sình lội súi..v..v

Nếu như show ảnh đó chỉ có một mình bạn thì bạn thoải mái muốn làm thế nào làm, còn nếu đó là một sự kiện, một chương trình lớn không chỉ có mình bạn chụp thì bạn phải biết phép lịch sự !?

Lịch sự ở đây là gì, lấy ví dụ há, bạn muốn có một shot ảnh cận cảnh, bạn cứ đến sát chủ thể chụp, chụp xong rồi đi ra cho người khác chụp, còn nếu bạn có lens tele thì đứng phạm vi xa mà chụp.

Không phải riêng tớ bức xúc vấn đề này, mà tớ đã gặp nhiều vụ như vậy rồi, tết âm lịch 2015 lễ hội nguyên tiêu quận 5, nguyên một đoàn diễu hành dài đang tiến vào ttvh q5 đại thế giới, thì có một sửu nhi cấm con canon lens fix thì phải...cứ đi sát theo đoàn diễu hành tranh thủng nhấp nhấp...trong khi đó nguyên một dài nhiếp ảnh gia người ta đứng khoảng cách xa để có những shot hình wide đẹp nhất, họ có quỳên bức xúc chứ, cả một khung cảnh đẹp vậy tự nhiên ở đâu có một sửu nhi lạc đàn lon ton đứng chấn ngay giữa khung ảnh của họ...kết quả là bị ăn đậu một nồi =)) xin lỗi nhé, tớ đi chụp tớ thấy người ta đang cầm máy ảnh compac tớ muốn đi ngan qua tớ còn phải khum người xuống để đi đấy.

CHia sẽ thế thôi, các anh em chắc cũng hiểu tớ muốn nói gì đúng không, nếu thấy hay thì cứ share chớ khỏi cần like.

Chúc mọi người một mùa xuân bội thu nhé.

P/s: tết này anh em nào muốn chụp lân chụp lễ hội của người hoa thì pm tớ, tớ đưa thông tin cho.[

Em viềt bắt điện thoại và đăng trên fb nên cách xưng hô và chữ viết có bị lỗi thì mong các bác thông cảm ạ