Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Xin hỏi về thời gian đèn flash nổ từ khi bắt đầu bấm cò

Question Xin hỏi về thời gian đèn flash nổ từ khi bắt đầu bấm cò

Chào các anh chị!
    Em bắt đầu sử dụng máy ảnh chưa lâu nên chưa có nhiều kinh nghiệm, hiện nay em có một vấn đề với đèn flash mong các anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em. Em hiện đang sử dụng đèn flash YN-468II và body Nikon D80, đèn flash em xài 4 pin energizer. Cả đèn và pin là em mua cũ lại. Khi chụp với flash thì sau khi bấm cò khoảng 2-3 giây (đã bấm nửa cò lấy nét) đèn mới nổ.
    Em muốn hỏi có phải như vậy là bình thường không ạ, hay là đèn của em có lỗi, hay là do pin đã yếu ?
    Em muốn ngay khi bấm cò thì đèn nổ luôn thì có giải pháp nào không ạ ?
    Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị!

Ảnh ra có ăn đèn không?

Về cơ bản thì khi bấm 1/2 để lấy nét, màn chập chưa mở nên đèn cũng chưa đánh theo. Chỉ khi nào bấm để chụp, tủy vào chế độ đèn mà đèn sẽ đánh. Thường khi bấm chụp đèn flash sẽ đánh luôn. Còn 2 - 3 giây là do bạn bấm giữ để lấy nét mới ra thời gian đó.

Có lẽ bạn chưa hiểu hết cách hoạt động của flash nên mới đề cập đến việc bấm cò đèn flash đánh luôn. YN468II hỗ trợ i-TTL nên tùy theo thiết lập trên máy, hoặc do điều kiện môi trường mà đèn đánh pre-flash.

Bạn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của máy, của đèn và xem lại cách chụp với đèn flash cơ bản sẽ hiểu thêm

Chụp ảnh với flash-For beginners
    Flash Photography, Flash mettering (TTL , A-TTL, E-TTL, E-TTL II)

Cám ơn anh hunguyenv.
    Chắc là anh chưa đọc kỹ bài viết của em rồi, em có nêu rõ là không tính thời gian lấy nét, chỉ tính thời gian từ khi em bấm nửa cò còn lại đến khi đèn nổ.

Ảnh ra vẫn ăn đèn bình thường anh ạ.

Em chủ yếu sử dụng đèn ở chế độ M nên có lẽ không bị ảnh hưởng từ các thiết lập trên máy ạ.

Em đang nghiêng về khả năng pin của em đã bị hỏng rồi, vì khi lắp pin vào dù pin vừa sạc xong thì đèn cũng báo đỏ chứ không bao giờ đèn sáng màu vàng chanh cả.

Khả năng bạn cảm nhận nhầm nhứ sau 2 3 giây đèn mới đánh mà vẫn ăn đèn thì ít nhất tốc độ chụp của bạn cũng tương đương tầm 2 3 giây.

Theo mình hiểu thì đèn đánh đồng bộ với tốc độ màn trập. Ví dụ bạn để tốc độ chụp là 1/200 mà 2 3 giây sau flash mới đánh thì có vấn đề, nếu ảnh ra vẫn ăn đèn thì do bạn cảm nhận sai thời gian :D

Đèn YN468II hỗ trợ i-TTL, sao bạn không đánh TTL luôn mà đánh M làm gì cho mệt?

Đèn YN nói chung, đèn báo màu đỏ là báo đèn tích đủ điện ạ, đèn xanh: chưa tích đủ, đèn xanh nhấp nháy: hết điện. Chứ không phải là pin hư đâu

Cám ơn anh hunguyenv

Đây là cây đèn đầu tiên em sử dụng nên cũng chưa rõ về các tín hiệu màu của đèn báo, xin cảm ơn anh đã chỉ bảo.

Tại vì em hay đánh đèn hắt lên trần nhà hoặc đánh hắt vào tường nên hay sử dụng mode M, em sử dụng mode i-TTL thì có vẻ đánh hắt sáng không tốt lắm.

Em đã có test thử bằng cách vừa bấm cò vừa đếm nhẩm, nhanh nhất thì sau khoảng 1 giây đèn sẽ nổ, tất nhiên khi đèn nổ thì màn trập mới mở ra. Ý em muốn hỏi ở đây là có cách nào để khắc phục cái độ trễ này không ạ. Lúc trước em chụp với flash cóc thì chỉ cần lấy nét, trong kính ngắm có thanh báo đèn đủ điện, nhấn hết cò để chụp là chụp ngay, không có độ trễ. Còn bây giờ chụp với đèn này, đã rất nhiều lần em bỏ lỡ khoảnh khắc, vì em thường lấy nét trước vào chỗ cần thiết, canh tới thời điểm là bấm cò thôi, mà nó cứ có độ trễ làm em rất đau đầu.

Hiểu vấn đề của bạn rồi.

Khi đánh đèn Manual, máy chỉ nhận là có đèn flash thôi chứ ko trao đổi các thông số với đèn như chế độ TTL.

Mình hiểu tại sao nhưng ko biết dùng thuật ngữ chính xác nào để mô tả nên diễn giải thế này:
    - Khi chụp với đèn Flash, bấm nửa shutter để lấy nét thì điểm lấy nét ở đâu, máy sẽ đo sáng tại điểm đó.
    - Vì không đèn không để TTL nên có khả năng bị thiếu sáng, tức là lúc này body không biết đèn flash của bạn cài đặt như thế nào và chỉ biết là có đèn flash mà thôi. Do đó, khi bị thiếu sáng máy sẽ có độ trễ để đo sáng lại / giảm tốc độ chụp.... (hoặc làm cái xyz gì đó mà mình không biết)
    - Thời gian mà bạn cho là 2 3 giây trước khi đánh flash đấy là lúc body đang làm cái việc xyz ở trên. Sau khoảng thời gian này, body đã xyz xong thì nó mới chụp và đèn mới đánh.

Khi bạn chụp với flash cóc, cái flash của bạn đã ở TTL rồi nên body nó hiểu và tính toán công suất flash

Điều này hoàn toàn bình thường, nếu bạn giải quyết được cái việc xyz mà body làm là xong. Theo mình nghĩ thì khi chụp, body của bạn không ở chế độ M thì phải.

Khi bạn đánh bounce thì cũng phải tính toán lại công suất đèn.

Khi đánh TTL, với đèn for như YN này sẽ không tính toán được góc đánh bounce nên sẽ bị thiếu sáng hoặc đánh sai sáng. Chỉ có đèn flash nikon mới làm được việc tính toán công suất đèn theo góc đánh bounce.

Bạn thử thiết lập lại theo cách này xem sao:
    Body: M
    Tốc: < tốc độ sync của đèn. Ví dụ tốc độ ăn đèn là 1/250 thì bạn để tốc khoảng 200 hoặc nhỏ hơn
    Flash: M, tính công suất đèn trên khoảng cách và khẩu.
    Được sửa bởi hunguyenv lúc 01:48 PM ngày 13-01-2016

chỉ có đèn nó đánh theo màn trập chứ màn trập nó chả quan tâm gì cái đèn đánh lúc nào đâu.

Nếu bạn nói 2,3 giây sau khi nhấn cò đèn mới đánh, mà ảnh vẫn ăn đèn, thì trong trường hợp bình thường tốc độ chụp (shutter speed) phải là 2,3 giây.

Còn trong trường hợp bất thường là bạn để chế độ Mirro Up, sau khi nhấn cò gương lật sẽ lật lên và 1,2 giây sau màn trập mới mở ra, đèn nó nổ theo màn trập nên việc nổ chậm như bạn mô tả là bình thường.

Một trường hợp nữa là máy bạn đang ở chế độ Self timer, tùy theo cài đặt, sau khi nhấn cò 1,2 giây màn trập mới mở, và đèn cũng nổ chậm theo.

Trong hai trường hợp trên thì khi bỏ flash ra camera vẫn bị delay khi chụp. Nếu bạn thử bỏ flash ra mà camera chụp bình thường thì khả năng cao là bạn đã cài đặt đánh flash ở chế độ giảm red-eye, sau khi nhấn nút thì flash sẽ đánh ra chùm tia rất ngắn để làm mắt quen với tia flash, khi đánh flash thật thì sẽ không bị đỏ. Chùm tia này rất ngắn nên bạn sẽ không biết đến sự hiện diện của nó, nhưng nó cũng làm cho camera chụp chậm khoảng 1 giây sau khi nhấn cò.

À, có 1 lưu ý là đèn không thể nổ trước khi màn trập mở ra như bạn mô tả được, vì đèn nổ trước khi màn trập mở thì ảnh sẽ không ăn đèn tí nào.

Quote Được gửi bởi hunguyenv View Post
    Hiểu vấn đề của bạn rồi.

Khi đánh đèn Manual, máy chỉ nhận là có đèn flash thôi chứ ko trao đổi các thông số với đèn như chế độ TTL.

Mình hiểu tại sao nhưng ko biết dùng thuật ngữ chính xác nào để mô tả nên diễn giải thế này:
    - Khi chụp với đèn Flash, bấm nửa shutter để lấy nét thì điểm lấy nét ở đâu, máy sẽ đo sáng tại điểm đó.
    - Vì không đèn không để TTL nên có khả năng bị thiếu sáng, tức là lúc này body không biết đèn flash của bạn cài đặt như thế nào và chỉ biết là có đèn flash mà thôi. Do đó, khi bị thiếu sáng máy sẽ có độ trễ để đo sáng lại / giảm tốc độ chụp.... (hoặc làm cái xyz gì đó mà mình không biết)
    - Thời gian mà bạn cho là 2 3 giây trước khi đánh flash đấy là lúc body đang làm cái việc xyz ở trên. Sau khoảng thời gian này, body đã xyz xong thì nó mới chụp và đèn mới đánh.

Khi bạn chụp với flash cóc, cái flash của bạn đã ở TTL rồi nên body nó hiểu và tính toán công suất flash

Điều này hoàn toàn bình thường, nếu bạn giải quyết được cái việc xyz mà body làm là xong. Theo mình nghĩ thì khi chụp, body của bạn không ở chế độ M thì phải.
    Em nghĩ có sự nhầm lẫn ở đây bác ơi. Theo em biết khi đánh flash TTL (chính xác là i-TTL với máy Nikon và e-TTL với máy canon) thì sau khi nhấn cò, flash sẽ đánh ra 1 chùm flash rất ngắn (gọi là pre-flash), cái chùm pre-flash này sau khi tới chủ thể sẽ dội ngược lại camera đi qua lens, camera và flash sẽ tính toán độ sáng của chủ thể sáng tối thế nào và quyết định công suất cho cú đánh chính, sau đó màn trập mở ra, flash mới đánh thực sự (tia flash này mình sẽ thấy được).

Khi flash để chế độ Manual thì camera nó không quan tâm tới cái flash đánh ở công suất nào, đánh xong thì chủ thể tối hay cháy, thậm chí camera không cần quan tâm sự tồn tại của cái flash (Thực tế nếu flash đúng là flash manual thì khi gắn lên camera không hề biết sự tồn tại của flash), và flash cũng không quan tâm đến chủ thể sáng hay tối, mình set nó đánh mức nào nó đánh mức đó thôi. Và như vậy thì khi camera ở chế độ S hay A, camera sẽ đo sáng và quyết định các thông số y hệt như không có flash gắn lên, nên không có chuyện đo tới đo lui hay giảm này giảm nọ như bác nói.

Flash cóc hoạt động y hệt như flash TTL ở chế độ TTL (nghĩa là đánh chùm tia pre-flash trước rồi đánh flash thật sau).

Em xin chân thành cám ơn 2 anh hunguyenv và jamesdo. Thật xin lỗi vì em không thể trả lời bình luận của 2 anh ngay được vì lý do công việc, mong 2 anh lượng thứ.

Em xin phép phản hồi một số ý kiến với 2 anh như sau:

Thứ nhất đó là sau khi em bấm cò 2-3 giây hoặc nhanh hơn là khoảng 1 giây thì khi đó màn trập mới mở ra và đèn mới nổ, không phải là đèn nổ rồi màn trập mới mở hay là tốc độ màn trập của em ở mức 2-3 giây ạ.

Em cũng không để chế độ lật gương mirror up và cũng không chụp hẹn giờ self time ạ, em chụp chế độ bình thường ạ, nên có nhiều khả năng vấn đề của em là ở chế độ khử mắt đỏ như anh jamesdo đã gợi ý. Em sẽ thử bật tắt chức năng này xem sao ạ.

Không phải do red ey đâu !!!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng