Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29

Chủ đề: Xin hướng dẫn chụp nét toàn khung tiệc cưới.

Quote Được gửi bởi hunguyenv View Post
    Bạn chưa từng chụp với đèn flash rời bao giờ, hoặc chí ít là đối với DSLR Canon và đèn YN560 III?
    Đúng rùi bác, e chưa chụp flash rời, chỉ chụp flash cóc bậy bạ thôi bác. Thiếu sáng quá hả bác? phải mở khẩu lên và tăng iso lên nữa hả bác?
    Được sửa bởi TranCuong85 lúc 06:28 PM ngày 13-01-2016

Bạn chưa từng chụp với đèn flash rời bao giờ, hoặc chí ít là đối với DSLR Canon và đèn YN560 III?
    Bác cho em hỏi là nếu nói như bác Trancuong85 thì nếu để f8 thì em thấy ok đó,nhưng iso để 640 thì hơi cao phải không bác,ít nhiều gì cũng sẽ có noise, vì em dùng flash rời nên có thể tăng công suất đèn lên được mà phải ko bác ? đảm bảo đủ sáng
    Chắc bác có nhiều kinh nghiệm nên cho em hỏi là khoảng cách zoom của đèn flash thì mình zoom ra vô sao cho chụp hình sáng đều hay sao ạ ?
    Và 1 câu hỏi nữa là tại sao khi em chụp chế độ live view thì tốc độ của màn trập chậm hơn lúc em chụp bằng ống ngắm ạ,mặc dù em chụp ở chế độ Manual,tốc em set bằng tay.Em hỏi hơi nhiều bác đừng chém em nhé.

Khi chụp với đèn Flash, nếu làm chủ được tốc, khẩu, ISO, sắc và ít nhất là đọc bài Chụp ảnh với Flash for Beginer trên diễn đàn thì không có ai để ISO cao tới 640 cả.

Đánh Flash ở chế độ Manual mà body để A sẽ bị khóa tốc độ về tốc độ ăn đèn của body hoặc là máy chụp xong rồi đèn chưa đánh tới, và kể cả đèn để ở chế độ TTL mà không có HSS cũng vậy.

Khi chụp nhóm người hay kể cả chụp 1 người, bạn phải biết GN đèn của bạn là bao nhiêu, khoảng cách bao nhiêu thì mới ra khẩu độ f cụ thể chứ không phải lúc nào cũng f 8 -> 11 cả, phải tính toán ra con số cụ thể chứ không set bừa chụp ẩu được.

Ví dụ: Bạn chụp với tiêu cự: 35mm trên máy crop, cho rằng đèn gắn trên body và khoảng cách từ body đến nhóm đối tượng là khoảng 2.5 đến 3.5 mét.
    D: ~2.5 -> 3.5m lấy trung bình là 3m
    Đèn của bạn có GN = 40 (cho YN 560 III)
    f/stop = ( GN / D ) = 4

Tiêu cự: 35mm
    Khẩu độ: F/4
    Khoảng cách 2.5 đến 3.5 mét: DOF 1.2m trong khoảng lấy nét gần nhất 2.5m và xa nhất 3.5m
    Đèn đánh 100% công suất, ISO 100

Bạn đi sáng tác ảnh, đi chơi, thích gì chụp nấy, hư xóa bỏ chụp lại không sao cả. Còn làm dịch vụ, chụp sự kiện, bấm máy ăn tiền thì chả ai làm lại cho bạn chụp cả. Ngoài cái tính toán này ra, còn phải nắm các thông số khác của body và đèn, mà nếu không nắm được thì chỉ có để chế độ auto rồi chụp với flash cóc là an toàn nhất thôi.

Quote Được gửi bởi ngson11790 View Post
    Bác cho em hỏi là nếu nói như bác Trancuong85 thì nếu để f8 thì em thấy ok đó,nhưng iso để 640 thì hơi cao phải không bác,ít nhiều gì cũng sẽ có noise, vì em dùng flash rời nên có thể tăng công suất đèn lên được mà phải ko bác ? đảm bảo đủ sáng
    Chắc bác có nhiều kinh nghiệm nên cho em hỏi là khoảng cách zoom của đèn flash thì mình zoom ra vô sao cho chụp hình sáng đều hay sao ạ ?
    Và 1 câu hỏi nữa là tại sao khi em chụp chế độ live view thì tốc độ của màn trập chậm hơn lúc em chụp bằng ống ngắm ạ,mặc dù em chụp ở chế độ Manual,tốc em set bằng tay.Em hỏi hơi nhiều bác đừng chém em nhé.
    ISO 640 là quá cao. Bạn tìm trên diễn đàn có bài viết về màu sắc, đo sáng sẽ biết thiết lập ISO bao nhiêu là phù hợp.

Cái zoom này nó không hoạt động như vậy. Tác dụng chính của nó dùng để thay đổi độ bao phủ của ánh sáng phát ra từ đèn Flash. Zoom càng lớn, vùng phủ sáng càng nhỏ và ngược lại zoom càng nhỏ, vùng phủ sáng càng lớn và GN càng giảm. Đèn flash về nguyên tắc thì chỉ có thể giảm GN thôi chứ không tăng vượt quá chỉ số mà nhà sản xuất đưa ra.
    Ví dụ đèn YN 560 III của bạn có GN= 58 ở ISO 100 và zoom 105, đèn đánh 100% công suất. Zoom 50, GN chỉ còn khoảng 40 thôi.

Khi chụp với chế độ liveview, màn chập của bạn lúc nào cũng trong tình trạng bị lật lên để cảm biến ghi nhận hình ảnh và hiển thị trên liveview. Khi bấm nút chụp, gương lật hạ xuống để ngắt liveview sau đó theo thiết lập tốc độ, khẩu độ và các thông số khác để tiến hành quá trình chụp ảnh như bình thường. Chắc chắn là nó sẽ chậm hẳn.

Khi chụp với đèn Flash, nếu làm chủ được tốc, khẩu, ISO, sắc và ít nhất là đọc bài Chụp ảnh với Flash for Beginer trên diễn đàn thì không có ai để ISO cao tới 640 cả.

Đánh Flash ở chế độ Manual mà body để A sẽ bị khóa tốc độ về tốc độ ăn đèn của body hoặc là máy chụp xong rồi đèn chưa đánh tới, và kể cả đèn để ở chế độ TTL mà không có HSS cũng vậy.

Khi chụp nhóm người hay kể cả chụp 1 người, bạn phải biết GN đèn của bạn là bao nhiêu, khoảng cách bao nhiêu thì mới ra khẩu độ f cụ thể chứ không phải lúc nào cũng f 8 -> 11 cả, phải tính toán ra con số cụ thể chứ không set bừa chụp ẩu được.

Ví dụ: Bạn chụp với tiêu cự: 35mm trên máy crop, cho rằng đèn gắn trên body và khoảng cách từ body đến nhóm đối tượng là khoảng 2.5 đến 3.5 mét.
    D: ~2.5 -> 3.5m lấy trung bình là 3m
    Đèn của bạn có GN = 40 (cho YN 560 III)
    f/stop = ( GN / D ) = 4

Tiêu cự: 35mm
    Khẩu độ: F/4
    Khoảng cách 2.5 đến 3.5 mét: DOF 1.2m trong khoảng lấy nét gần nhất 2.5m và xa nhất 3.5m
    Đèn đánh 100% công suất, ISO 100

Bạn đi sáng tác ảnh, đi chơi, thích gì chụp nấy, hư xóa bỏ chụp lại không sao cả. Còn làm dịch vụ, chụp sự kiện, bấm máy ăn tiền thì chả ai làm lại cho bạn chụp cả. Ngoài cái tính toán này ra, còn phải nắm các thông số khác của body và đèn, mà nếu không nắm được thì chỉ có để chế độ auto rồi chụp với flash cóc là an toàn nhất thôi.
    Em cảm ơn bác vì bài giải thích và ví dụ khá chi tiết, sáng mai em vác máy ra mần thử liền.

Để ISO cao cũng được, miễn là không bị ám màu. Mình vẫn để 640 khi muốn lấy ánh sáng hậu cảnh. Khoảng cách chịu đèn, ngoài GN của đèn, khẩu của len còn phụ thuộc ISO.

Quote Được gửi bởi danca View Post
    Để ISO cao cũng được, miễn là không bị ám màu. Mình vẫn để 640 khi muốn lấy ánh sáng hậu cảnh. Khoảng cách chịu đèn, ngoài GN của đèn, khẩu của len còn phụ thuộc ISO.
    Anh cho em hỏi là nếu để iso cao vậy thì khi mình muốn cắt mẫu ghép cảnh thì mẫu và background có đồng nhất không ạ ? vì em thấy thường cảnh hoặc background rất sắc và trong trẻo mà mẫu thì lại noise và out net nếu để iso cao vậy.

iso cao mà đủ sáng thì cũng ít noise lắm . bạn muốn chụp tất cả sáng tưng bừng trước sau đều rõ thì set iso cao chút hình sẽ sáng đều hết hihi 30D mà em còn dám set iso 800 khi chụp đèn kia .vì F8 trở lên iso thấp hình thiếu lắm .mà tăng CS thì bg cũng ko đủ sáng mà chủ đề cháy tan nát và đèn cũng làm việc mệt lắm nhất là những nơi rộng quá .Còn trong phòng vừa vừa iso 200 cũng sáng rồi vì tường nó dội đèn qua lại as hao rất ít nên iso thấp cũng ok
    bác nào nói chụp đèn ko để iso cao ,bữa nào đi với em chụp flash mấy nơi mà ko để iso cao thì là thua toàn tập!! .ko phải cứ cứng nhắc như vậy ,tùy theo trường hợp mà vận dụng thôi .
    chụp đèn tối kỵ đứng gần . cứ trong vòng 10' là ok tiệc thì 4 to F8 speed cỡ 125 iso lớn hơn 600 cho những nơi rộng rãi là sáng mặt ăn tiền ngay hehe
    Được sửa bởi yashicanon lúc 08:25 AM ngày 14-01-2016
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi ngson11790 View Post
    Tình hình là em mới mua lại em Canon 7D + lens 18 - 135 mm + flash rời YN6III
    Sắp tới thằng bạn em đám cưới nên nhờ em chụp giùm nó vì nó không muốn kêu thợ, em chỉ biết chụp xóa phông nét mẫu thôi còn để nét hết toàn bộ thì em toàn bị mờ mờ nhìn rất khó chịu
    Vậy nên em lên đây nhờ các cao thủ dạy em ít chiêu ạ.
    Cấu hình cho combo 7D + 18-135 + flash YN6III:

- ISO <= 800, để lớn hơn ảnh mất chiều sâu và noise các vùng tối.
    - Tốc độ chụp: 1/60s nếu muốn lấy hậu cảnh, 1/125s khi chụp làm lể trên sân khấu để ảnh không nhòe các cử động (hoặc không muốn lấy hậu cảnh).
    - Khẩu độ: f = 5.6 là chuẩn nhất.
    - Flash YN6III phải đánh manual rồi, công suất nên để 1/3 (để 1/2 hay lớn hơn sẻ nhanh hết Pin).

Chụp Test trước 1 tấm với Flash 1/3 công suất, f 5.6, Tv 1/125s, ISO 400 --> nếu đủ sáng thì OK, thiếu sáng thì tăng ISO lên đến nấc phù hợp.

Khi đổi Tv = 1/60s cũng phải chụp Test 1 tấm rồi chỉnh ISO cho phù hợp.

Chú ý cách đánh flash (bound trần hay góc 90 độ) cũng làm ảnh hưởng đến hình chụp và công suất flash.
    Được sửa bởi benkhang lúc 09:23 AM ngày 14-01-2016

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Cấu hình cho combo 7D + 18-135 + flash YN6III:

- ISO <= 800, để lớn hơn ảnh mất chiều sâu và noise các vùng tối.
    - Tốc độ chụp: 1/60s nếu muốn lấy hậu cảnh, 1/125s khi chụp làm lể trên sân khấu để ảnh không nhòe các cử động (hoặc không muốn lấy hậu cảnh).
    - Khẩu độ: f = 5.6 là chuẩn nhất.
    - Flash YN6III phải đánh manual rồi, công suất nên để 1/3 (để 1/2 hay lớn hơn sẻ nhanh hết Pin).

Chụp Test trước 1 tấm với Flash 1/3 công suất, f 5.6, Tv 1/125s, ISO 400 --> nếu đủ sáng thì OK, thiếu sáng thì tăng ISO lên đến nấc phù hợp.

Khi đổi Tv = 1/60s cũng phải chụp Test 1 tấm rồi chỉnh ISO cho phù hợp.

Chú ý cách đánh flash (bound trần hay góc 90 độ) cũng làm ảnh hưởng đến hình chụp và công suất flash.
    Em cảm ơn anh rất nhiều,em hay đánh đèn xéo xéo lên trần kết hợp miếng tản sáng anh ah.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng