Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 31

Chủ đề: Cần các bạn tư vấn giữa X-a2, X-e2 và X-T10.

Nếu ở Hà Nội bạn thử qua Photoking hoặc Giang Duy Đạt xem. Trước Tết mình mua body chính hãng giá là 11tr9, còn bây giờ X-E2S ra rồi thì không biết X-E2 có còn hàng không nữa. Firmware 4.00 quá tuyệt

Quote Được gửi bởi khelau View Post
    các bác cho mình hỏi mua x-e2 new thì mua ở đâu nhỉ , thấy các bác bảo giá tốt hơn x-t10 mà xem mấy chỗ toàn gần 20tr .
    20tr là có kèm kit 18-55 rồi bác, X-E2 hàng chính hãng giờ ít lắm, em lùng bữa giờ cuối cùng mua được ở bác Vũ Nhật với giá 11tr590, những nơi ghi hàng new bảo hành 12 tháng là hàng xách tay nha bác
    Ni D300 30 1.4+24-85 2.8-4+85-1.8G->Fuji X-E2 18-55 2.8-4 "JAV"+85 f2Ais

Quote Được gửi bởi donkey View Post
    20tr là có kèm kit 18-55 rồi bác, X-E2 hàng chính hãng giờ ít lắm, em lùng bữa giờ cuối cùng mua được ở bác Vũ Nhật với giá 11tr590, những nơi ghi hàng new bảo hành 12 tháng là hàng xách tay nha bác
    mình đã mua được máy 1 thời gian rồi , sau một thời gian tham khảo thì có chút thông tin cho bác nào tìm mua như mình là Hà Nội thì có Vũ Nhật 11tr6 chính hãng , Photoking 10tr9 xách tay , HCM có Ngọc Camera 10tr4 chính hãng , đấy là những nơi giá tốt nhất mình tìm hiểu được .

Quote Được gửi bởi Tuandinhanh View Post
    Cách đây 1 tuần mình cũng tương tự bác chủ, lăn tăn giữa X-E2 vs X-T10 vs X-T1, và rồi quyết lấy X-E2, một phần vì thiết kế đẹp, phần nữa là hiệu năng giữa giá thành và sử dụng. Nên mình có thể tư vấn cho bác như sau :
    - X-A2 vs X-E2: Mình đã từng dùng X-A1 nửa đầu 2015, sau đó là X-M1. Nếu bác là người thích cách sử dụng đơn giản như PnS nhưng chất ảnh tốt hơn và có nhiều tính năng chỉnh tay phong phú thì lấy X-A2 này. Cảm biến vẫn là Bayer truyền thống giống Ca-Ni, nhưng khả năng khử nhiễu rất tốt và có nhiều bộ lọc màu Fuji khá hay, màn hình nghiêng hữu dụng cho các tình huống giơ máy lên cao hoặc đặt sát đất. Nếu so sánh thì X-A2 ở phân khúc khác X-E2. X-E2 có EVF tiện dụng khi chụp ngoài trời nắng (hoặc khi muốn chụp mà không muốn người xung quanh biết mình chụp cái gì ), sau khi update firmware mới thì hầu như không có độ trễ đáp ứng, trừ khi cảnh quá thiếu sáng. Body X-E2 cầm chắc tay hơn vì có báng cao su, thân máy nhỉnh hơn chút, thiết kế theo mình là đẹp. Nếu cắm 18-55 trên X-E2 và X-T10 sẽ hợp hơn trên X-A2 vì trọng lượng body cân đối với lens, còn 16-50 trên X-A2 là phù hợp. Ngoài ra các nút bấm trên X-E2 bố trí tiện dụng hơn. Túm lại X-A2 phù hợp với các bác thích sự đơn giản, còn X-E2 lại đòi hỏi bác thao tác chuyên sâu hơn trước khi muốn chụp (khi bác đã quen rồi thì lại khác), còn chất hình thì phụ thuộc khả năng của người sử dụng.
    - X-E2 vs X-T10: Trước khi đẩy X-M1 lấy X-E2 mình cũng đã tham khảo chán chê X-T10 và cầm thử máy trực tiếp. Nhưng theo ý kiến của mình, X-T10 ngoài việc mới hơn và bổ sung thêm tính năng chuyển đổi sang chế độ Auto hoàn toàn bằng 1 cần gạt (hữu ích cho bác nào muốn có hình nhưng vợ không thạo chụp ảnh như mình ), màn hình nghiêng giống X-A...thì không có gì nổi trội. Khả năng cầm nắm thì cá nhân mình thấy X-T10 không thuận tay bằng X-E2 (do chiều ngang ngắn hơn), EVF thì như nhau, cùng cảm biến X-Trans 2...bác chịu khó search trên mạng thì thấy hai em này có khá nhiều điểm chung. Được cái mình thấy ưng nhất của X-T10 là EVF chuyển về giữa giống DSLR chứ không lệch trái (mình đang dùng song song Nikon D600 khi chuyển sang lệch trái thì cũng không thấy có gì bất tiện lắm, ngược lại cứ như là ngồi xem phim trong rạp). Có thể tương lai X-T10 sẽ được hãng support lâu dài hơn X-E2. Nếu bác là người ưa công nghệ và thích đồ mới thì mua X-T10, còn tiết kiệm chi phí và cân nhắc thì mình khuyên bạn nên lấy X-E2, nếu không bạn cố lên X-T1 (dự định ban đầu của mình )hoặc chờ X-Pro 2 cho nó mới hẳn. Về chất ảnh, khi thông số đã tương đương nhau thì giống như mình nói ở trên, ảnh đẹp hay không là do khả năng của người sử dụng.
    - 16-50mm vs 18-55mm: Mặc dù cùng là lens kit, nhưng mình khuyên bạn nên lấy 18-55mm do lợi hơn về khẩu độ (mình thích lợi khẩu hơn tiêu cự wide), build kim loại chắc chắn, vòng zoom nhẹ. Mình đã từng sắm 02 em 16-50mm mới 100% để dùng cho X-A1 và X-M1 sau đó phải bán hết để đổi 18-55mm second hand vì vòng zoom của 16-50mm nặng, build nhựa. Không hiểu sao mình lắp cả 2 em 16-50mm khi xoay zoom mà cảm giác thân ống cũng xoay theo :(. Nếu sau này có điều kiện thì chơi lens fix khẩu lớn, nhưng vẫn nên giữ em 18-55mm này vì sự đa dụng của nó.

Mirrorless hiện tại còn có Olympus, Sony... nhưng khi bạn dùng thử Fuji rồi thì chắc chắn sẽ muốn gắn bó lâu dài với Fuji thôi.

Chúc bạn sớm có máy ưng ý.
    Hay quá bác, nghe bác tư vấn e cũng máu 1 combo X-E2 và 18-55 f2.8. Bác có thể tư vấn e mua cũ ở đâu và tầm giá thế nào thì mua dc k ạ

Quote Được gửi bởi tuan_vip View Post
    Hay quá bác, nghe bác tư vấn e cũng máu 1 combo X-E2 và 18-55 f2.8. Bác có thể tư vấn e mua cũ ở đâu và tầm giá thế nào thì mua dc k ạ
    Nếu ở HN thì bác chịu khó search Nhật Tảo hoặc ra VNJ camera ở Nguyễn Phong Sắc - Cầu Giấy hỏi xem. Giá thì body xách tay cũ rơi khoảng 8 - 9 tr, còn lens 18-55 xách tay cũ khoảng 5 - 5.5 tr thôi.

Bài tư vấn và so sánh của bác Tuandinhanh rất hay. Em xin bổ sung 2 ý thôi:
    _ Tốc độ AF của XT10 nhanh hơn XE2.
    _ XA2 với LCD lật sẽ ít bị mọi người chú ý hơn là bạn đưa máy lên kê vào mắt nhắm chụp.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Bài tư vấn và so sánh của bác Tuandinhanh rất hay. Em xin bổ sung 2 ý thôi:
    _ Tốc độ AF của XT10 nhanh hơn XE2.
    _ XA2 với LCD lật sẽ ít bị mọi người chú ý hơn là bạn đưa máy lên kê vào mắt nhắm chụp.
    Cảm ơn bạn đã bổ sung. Mình là người sử dụng, trải nghiệm chỉ gói gọn trong những máy mà mình đã có thời gian sở hữu nên đánh giá cũng còn nhiều hạn chế và mang tính chủ quan, chưa được chi tiết. Hy vọng giúp ích được phần nào cho các bác cần thêm thông tin.

Giờ có E2s thông số y hệt T10 rồi, còn lăn tăn E2 chi nữa.
    1. E2s: thích retro rangefinder, chịu khó chỉnh thông số trên màn hình, body ngon hơn chút.
    2. T10: thích model DSLR, ham chỉnh thông số bằng nút vật lý, màn hình lật hỗ trợ nhiều trường hợp.
    Ai nói E gọn hơn T10 thì hơi sai lầm. Vì dù T10 cao hơn E một chút vì có đỉnh kính ngắm, nhưng E lại dài hơn T10 khá nhiều. Nếu bỏ trong túi đeo thì T10 có thể bỏ được mọi hướng, còn E thì hầu như phải bỏ nằm ngang xuôi theo túi. Nếu túi lớn bỏ theo dạng Len + Body + Len thì body E sẽ lòi sang hai bên, nên Len mang theo nhất định phải nằm dưới để cõng body ở phía trên, khi thao tác phải lấy body ra trước. Còn với T10 thì có thể bỏ lọt vào giữa 2 len mà không hề cấn, giúp thao tác nhanh gọn hơn nhiều.
    Dòng E hướng tới phong cách thời trang nhiều hơn dòng T. Dòng T phục vụ cho đối tượng chuyên nghiệp hơn, cần thao tác nhanh gọn hơn.

Quote Được gửi bởi Wolfrain View Post
    Giờ có E2s thông số y hệt T10 rồi, còn lăn tăn E2 chi nữa.
    1. E2s: thích retro rangefinder, chịu khó chỉnh thông số trên màn hình, body ngon hơn chút.
    2. T10: thích model DSLR, ham chỉnh thông số bằng nút vật lý, màn hình lật hỗ trợ nhiều trường hợp.
    Ai nói E gọn hơn T10 thì hơi sai lầm. Vì dù T10 cao hơn E một chút vì có đỉnh kính ngắm, nhưng E lại dài hơn T10 khá nhiều. Nếu bỏ trong túi đeo thì T10 có thể bỏ được mọi hướng, còn E thì hầu như phải bỏ nằm ngang xuôi theo túi. Nếu túi lớn bỏ theo dạng Len + Body + Len thì body E sẽ lòi sang hai bên, nên Len mang theo nhất định phải nằm dưới để cõng body ở phía trên, khi thao tác phải lấy body ra trước. Còn với T10 thì có thể bỏ lọt vào giữa 2 len mà không hề cấn, giúp thao tác nhanh gọn hơn nhiều.
    Dòng E hướng tới phong cách thời trang nhiều hơn dòng T. Dòng T phục vụ cho đối tượng chuyên nghiệp hơn, cần thao tác nhanh gọn hơn.
    E1 em vẫn bỏ trong túi nhỏ hướng tay cầm lên trên, lấy ra bỏ vào nhanh dễ. Chính vì T10 ngắn quá cộng thêm phần nhô ra bên tay cầm phải nhỏ, nên cầm chụp không chắc tay bàng dòng E.
    Fuji "chơi xấu", đến đời E2s vẫn ko cho LCD lật, để chia khách hàng qua các dòng khác.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    E1 em vẫn bỏ trong túi nhỏ hướng tay cầm lên trên, lấy ra bỏ vào nhanh dễ. Chính vì T10 ngắn quá cộng thêm phần nhô ra bên tay cầm phải nhỏ, nên cầm chụp không chắc tay bàng dòng E.
    Fuji "chơi xấu", đến đời E2s vẫn ko cho LCD lật, để chia khách hàng qua các dòng khác.
    Cái vụ bỏ túi em nói lộn. Ý em là bỏ theo dạng Len + Body-len + Len cơ. Ý là một người mang theo 3 Len, 1 Len gắn Body và 2 len rời. Khi đó người ta sẽ bỏ combo Body-len theo kiểu chúc đầu len xuống dưới, mặt lưng body hướng lên trên và gá vào 2 miếng đệm là vách ngăn (do đó mấy tấm vách ngăn trong túi mới có 1 phần vải gập lại để gác phần body lòi ra không bị cạ vào 2 Len để hai bên. Nếu bỏ combo XE thì chắc chắn phải gá vào vách ngăn, nếu muốn lấy ống rời thì phải lấy body ra trước. Còn combo T10 thì có thể bỏ lọt vào bên trong mà không bị gá (tất nhiên là với ống không quá lớn).
    Còn vụ báng cầm thì tùy kích thước tay mỗi người. Với người Châu Á thì độ dài của T10 là đủ. Fuji ra mắt T10 chính cũng là để phục vụ thị trường Châu Á cho nên mới sản xuất tại Thái Lan để ăn gian thuế xuất nhập khẩu. Ngoài ra nếu vị trí cầm càng xa so với tâm máy tay cầm càng nặng. Bác cứ thử cầm một tay hai con đó với 1 ống bất kỳ sẽ thấy XE sẽ đổ hơn T10 vì trọng tâm lệch khỏi tay cầm. Ngoài ra T10 còn có gờ gá trên thân giúp cầm chắc tay hơn XE nhiều.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng