Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Chụp ra ảnh đẹp luôn hay cần chỉnh sửa hậu kỳ và chỉnh ít hay nhiều?

Chụp ra ảnh đẹp luôn hay cần chỉnh sửa hậu kỳ và chỉnh ít hay nhiều?

Chào các bác,

Bình thường các bác về nhà xử lý hậu kỳ có nhiều không ạ?

Em biết là dùng Lightroom để chỉnh sáng tối, màu sắc; dùng Photoshop để chỉnh sửa nhiều hơn nữa, mục đích cuối là cho ra những bức ảnh đẹp, hoặc theo ý đồ của mình. Nhưng như thế tốn thời gian, mà nhiều khi chụp xong bạn bè muốn xem ảnh luôn mà mình bảo chờ để chỉnh lại thì cũng không hay.

Em muốn có ảnh nhìn ưng luôn từ lúc chụp nên khi chụp thường hay căn chỉnh nhiều và phải nghĩ nữa. bạn bè thì hay chụp liên hồi chả cần quan tâm lắm đến ảnh khi chụp xong vì về nhà còn hậu kỳ dài dài.

Mà nhiều khi ảnh chụp xong nhìn trên LCD thì thấy ổn, cho lên màn hình máy tính thì lại thấy không ổn lắm. Bác nào có cách nào để cho ra ảnh đẹp đẹp mà ít phải động đến hậu kỳ không ạ?

p/s: em mới mua máy ạ, xe2 + kit 18-55, trước giờ toàn chụp bằng điện thoại cùi, và dùng ké x100 nhưng về vẫn phải kéo LR mới lên đc màu.

cái này là tùy nhu cầu thôi bác à. có hình chụp là để up ngay có hình để công việc thì chỉnh sửa. mình thì cũng hay chụp và up liền một số hình như đi vui chơi với bạn bè. còn hình công việc thì về nhà chỉnh bằng máy tính kỹ hơn

Em dùng X100s thì đa phần ăn ngay, phần lớn còn chả crop. Còn máy canon thì chụp raw rồi về kéo cho thoả cái tính mò mẫm. Cho nên đi đâu cũng chỉ có em X100s thôi.

em mới nghịch thử đủ các chế độ và có nhận xét là: hiện tại với mấy hình em chụp thì em để Fine + RAW, chỉnh màu standard hết cả, đến cả khử nhiễu NR cũng để 0 cho màu thực và đẹp nhất, xài ảnh JPEG luôn được. Các chế độ khác sẽ apply khi dùng RAW converter hoặc dùng LR kéo.

ngoài lề tí: Cái Advanced filters, vd như Toy Camera ý, dù mình để Manual Focus (lấy nét bằng tay) thì máy vẫn tự lấy nét tự động, nhiều khi hơi tức. Đây là lỗi firmware nhỉ? hay có setting nào cho phép chỉnh tay trong khi dùng Filter ko nhỉ?

Với fuji thì chuyển file raw sang jpg trực tiếp từ máy ảnh ra hình mượt mà hơn trên máy tính nhiều máy ảnh nó xử lý vùng tối sáng rất tuyệt trong khi máy tính thì không làm đc thế, ảnh thường em ít chỉnh sửa cứ thế up thẳng, còn chụp cảnh hay gái thì mới động tới pts. Hay bác cứ seting trong máy tăng về tương phản, Dr, độ đậm màu chẳng hạn để khi chụp ra khỏi chỉnh thêm trên pts hay lr.

Quote Được gửi bởi trongvu View Post
    Chào các bác,

Bình thường các bác về nhà xử lý hậu kỳ có nhiều không ạ?

Em biết là dùng Lightroom để chỉnh sáng tối, màu sắc; dùng Photoshop để chỉnh sửa nhiều hơn nữa, mục đích cuối là cho ra những bức ảnh đẹp, hoặc theo ý đồ của mình. Nhưng như thế tốn thời gian, mà nhiều khi chụp xong bạn bè muốn xem ảnh luôn mà mình bảo chờ để chỉnh lại thì cũng không hay.

Em muốn có ảnh nhìn ưng luôn từ lúc chụp nên khi chụp thường hay căn chỉnh nhiều và phải nghĩ nữa. bạn bè thì hay chụp liên hồi chả cần quan tâm lắm đến ảnh khi chụp xong vì về nhà còn hậu kỳ dài dài.

Mà nhiều khi ảnh chụp xong nhìn trên LCD thì thấy ổn, cho lên màn hình máy tính thì lại thấy không ổn lắm. Bác nào có cách nào để cho ra ảnh đẹp đẹp mà ít phải động đến hậu kỳ không ạ?

p/s: em mới mua máy ạ, xe2 + kit 18-55, trước giờ toàn chụp bằng điện thoại cùi, và dùng ké x100 nhưng về vẫn phải kéo LR mới lên đc màu.
    Máy tính bác ko ngon bằng LCD camera nên nhìn xấu hơn, bác sắm màn hình máy tính xịn nhìn cũng tung chảo lắm

Bác chụp gái gú thì buột phải cà mụn bóp mông bắng ps thì hôm sau họ mới gọi chụp nữa. Gọi thằng thợ chụp chân dung mà nó để mặt mình mụn với lông không thì khỏi trả tiền
    Chụp quan trọng thì phải raw để cứu nếu cần

Còn chụp gà qué thì thôi khỏi vì bản chất furi đẹp sẵn, jpeg thôi

Ảnh phong cảnh vs hoa lá cành thì em thấy không cần chỉnh nhiều.
    Cuối tuần em đi chụp thử kiểu streetlife xem thế nào.

Em nghĩ bác cứ để cả 2 JPEG và RAW, ai thích ăn liền thì có ảnh gốc, còn ai ko thích thì về mình retouch sau.

xưa thì cũng nghĩ như Bác! cố chụp để ăn ngay, khỏi hậu kỳ! nhưng thời gian biết là Hậu kỳ rất quan trọng! không thể ko biết Bác à!