Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Samyang 50mm f/1.2 AS UMC CS, ống kính xoay vặn cho ai thích chụp mẫu teen xóa phông

Em xin được bình chút xíu về bokeh của lens này. Mong bác apham đừng trách nhé.

Bokeh này thường được gọi là kiểu củ hành, vốn không được ưa chuộng lắm ạ. Nhứt là ảnh cuối, rất ư là đặc trưng của Onion Ring Bokeh. Các bác xem thêm ở đây nhé.

https://www.google.com/search?q=boke...HWmoBZYQsAQIJA

Bokeh Củ Hành là do thấu kính phi cầu tạo ra. Những ống kính sử dụng thấu kính phi cầu nguyên thủy không bị lỗi này vì nó được mài thủ công từng cái một. Chính vì vậy nó rất mắc, ví dụ như Nikon Noct 58mm f1.2. Sau này do công nghệ đúc khuôn phát triễn đến độ chính xác cực cao, họ chuyễn sang sản xuất thấu kính phi cầu từ khuôn đúc. Việc này giúp có thể sản xuất hàng loạt, làm giảm giá thành. Tuy nhiên, nó lại không phải là công nghệ hoàn hảo. Khuôn đúc của thấu kính phi cầu được làm bằng máy tiện với mũi tiện kim cương. Mặc dù độ chính xác cực kỳ cao nhưng không thể tránh khỏi vân xoắn do máy tiện tạo ra. Các vân xoắn này có kích thước độ 100nm (Virus HIV có kích thước 80nm). Nó chính là thủ phạm tạo ra bokeh củ hành.

Để giảm tối thiểu lỗi này, khuôn đúc sau khi được tiện xong lại được mài thủ công. Việc này nói thì dễ làm không dễ. Cho nên chỉ có những ông kính cao cấp rất đắc tiền mới sử dụng thấu kính phi cầu từ các khuôn đúc đã được xử lý thủ công để loại bỏ Bokeh củ hành.

Ngoài ra các ảnh chụp ở cảnh công trường ở trên, nếu nhìn kỹ phía sau các bác sẽ thấy các đường thẳng đứng, nó là dạng đặc trưng của "Nisen Bokeh" còn được biết đến như là "bokeh bóng đôi"

https://www.google.com/search?q=nise...6NAQlkH-niM%3A

Các bác nhìn chiếc xe đạp nhé.

Nó rất ư là không mượt mà như loại "bokeh bơ" thế này ạ.

https://www.google.com/search?q=nise...1X9Ta2zEx5M%3A

Vì đây là bài giới thiệu ống kính em không thể post ảnh từ ống kính khác, chỉ có thể post link thôi.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 11:03 PM ngày 13-01-2016

Các bài viết của bác ngocrebel rất bổ ích, mang lại nhiều kiến thức. Không biết bác có làm nghề nhiếp ảnh ko vậy ?

Quote Được gửi bởi mienthinh307 View Post
    Các bài viết của bác ngocrebel rất bổ ích, mang lại nhiều kiến thức. Không biết bác có làm nghề nhiếp ảnh ko vậy ?
    Em mê nhiếp ảnh từ nhỏ, lúc 15 tuổi được tập tành với cái Nikkormat/50f2 H của papa. Nghiện mãi đến bi giờ nhưng em không làm nghề. Chỉ chụp phá phách chơi thôi.

Cảm ơn anh ngocrebel cung cấp kiến thức về Onion bokeh. Còn Nisen bokeh, anh nhìn lại bức ảnh đó đi, đó là bokeh của các thanh sắt dọc phía sau. Lens này theo em thấy bokeh rất mượt. Nisen bokeh theo em quan sát ít xuất hiện ở các lens siêu nhanh mà thường xuất hiện ở các lens f/2/8 và f/4.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Em xin được bình chút xíu về bokeh của lens này. Mong bác apham đừng trách nhé.

Bokeh này thường được gọi là kiểu củ hành, vốn không được ưa chuộng lắm ạ. Nhứt là ảnh cuối, rất ư là đặc trưng của Onion Ring Bokeh. Các bác xem thêm ở đây nhé.

https://www.google.com/search?q=boke...HWmoBZYQsAQIJA

Bokeh Củ Hành là do thấu kính phi cầu tạo ra. Những ống kính sử dụng thấu kính phi cầu nguyên thủy không bị lỗi này vì nó được mài thủ công từng cái một. Chính vì vậy nó rất mắc, ví dụ như Nikon Noct 58mm f1.2. Sau này do công nghệ đúc khuôn phát triễn đến độ chính xác cực cao, họ chuyễn sang sản xuất thấu kính phi cầu từ khuôn đúc. Việc này giúp có thể sản xuất hàng loạt, làm giảm giá thành. Tuy nhiên, nó lại không phải là công nghệ hoàn hảo. Khuôn đúc của thấu kính phi cầu được làm bằng máy tiện với mũi tiện kim cương. Mặc dù độ chính xác cực kỳ cao nhưng không thể tránh khỏi vân xoắn do máy tiện tạo ra. Các vân xoắn này có kích thước độ 100nm (Virus HIV có kích thước 80nm). Nó chính là thủ phạm tạo ra bokeh củ hành.

Để giảm tối thiểu lỗi này, khuôn đúc sau khi được tiện xong lại được mài thủ công. Việc này nói thì dễ làm không dễ. Cho nên chỉ có những ông kính cao cấp rất đắc tiền mới sử dụng thấu kính phi cầu từ các khuôn đúc đã được xử lý thủ công để loại bỏ Bokeh củ hành.

Ngoài ra các ảnh chụp ở cảnh công trường ở trên, nếu nhìn kỹ phía sau các bác sẽ thấy các đường thẳng đứng, nó là dạng đặc trưng của "Nisen Bokeh" còn được biết đến như là "bokeh bóng đôi"

https://www.google.com/search?q=nise...6NAQlkH-niM%3A

Các bác nhìn chiếc xe đạp nhé.

Nó rất ư là không mượt mà như loại "bokeh bơ" thế này ạ.

https://www.google.com/search?q=nise...1X9Ta2zEx5M%3A

Vì đây là bài giới thiệu ống kính em không thể post ảnh từ ống kính khác, chỉ có thể post link thôi.
    Cảm ơn bác vì kiến thức quá bổ ích.

Đúng là xem ảnh của bác Caravan Bokeh hơi rối. Ngay tấm đầu tiên bác Test đã thấy xuất hiện "Nishen Bokeh" và "Onion Ring Bokeh" rất rõ ràng, đó là theo cảm quan của e (+ kiến thức bác ngocrebel vừa nêu). Ngay cả những bức Test của bác Anpham ở ngoài trời nắng thì "Onion" vẫn xuất hiện nếu để ý kỹ. Hơi buồn xíu vì em rất khoái mấy Lens siêu nhanh. Đúng là đê có chất lượng cao thì giá không thể rẻ được, tiền nào của đó.

Nhìn nét thật đấy ạ, em là đứa chuyên thích chụp xóa phông :D Bác nào pro cho em hỏi dùng con X-T1 với con lens này thì có xứng ko ạ

Quote Được gửi bởi shynbee View Post
    Nhìn nét thật đấy ạ, em là đứa chuyên thích chụp xóa phông :D Bác nào pro cho em hỏi dùng con X-T1 với con lens này thì có xứng ko ạ
    Mình sẽ test lens này và 56mm f/1.2 chụp trên XT1 nhé. Để cuối tuần này test thử ;)
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bộ đôi Samyang 50mm f/1.2 AS UMC CS và Fujinon XF 56mm f/1.2, em Samyang nhỏ và nhẹ hơn Fuji đáng kể khi cầm trên tay.

Phạm An Dương

Không biết có cái ngàm nào gắn được ống Samyang này vào máy Nikon DSLR anh Dương?
    TM

Samyang 50mm f/1.2 AS UMC CS này gắn lên X-T1 có vẻ hợp hơn X-T10

Phạm An Dương

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng