Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Olympus E-M10 ii vs Fujifilm X-T10 nên chọn máy nào ???

Question Olympus E-M10 ii vs Fujifilm X-T10 nên chọn máy nào ???

Như tiêu đề e đang phân vân giữa M10ii và XT10 mong các bác bác tư vấn giúp e chọn một máy ... và so sánh giúp e về: chất lượng ảnh, noise, màu sắc, tốc độ lấy nét, và con nào đáng giá hơn ... chi phí của e khoảng dưới 20tr ạ. E cũng đã có kinh nghiệm chụp choẹt cơ bản mấy năm rồi ạ.
    thích màu sắc nịnh mắt của Fuji nhưng lại thích tốc độ lấy nét và chống rung của Olym, màu sắc ảnh thì e thấy Olym hơi nhạt hơn Fuji, bác nào đã từng cầm máy nào rồi cho e chút ý kiến ạ ... thêm nữa thì Olympus e thấy chưa phổ biến lắm nên có rất ít lens vs giá lens khá chát.

cảm ơn ạ!

nhầm nhé lens m43 rất đa dạng, mỗi tiêu cự có từ 2-3 lựa chọn từ đắt tới rẻ tha hồ cho bạn lựa chọn, chất lượng thì hầu như đều rất tốt, nét căng từ max khẩu, điều mà lens các nền tảng khác khó mà làm đc.

Em đang dùng Olympus E-M10 ii. Lúc đầu cũng lăn tăn như bác, song, thấy mấy bác tây lông ri viu Olympus E-M10 ii hay quá nên mua Olympus E-M10 ii tại photoking.

Bác tham khảo xếp hạng của trang này: http://genk.vn/do-choi-so/tong-hop-m...7031941292.chn

Chất ảnh của Olympus E-M10 ii thì rất thật, không nịnh mắt. Em chụp mấy cái bằng lén 25f1.8

Được sửa bởi e-m10ii lúc 10:59 AM ngày 10-01-2016

Em up thêm ảnh box này, bác sang tham khảo thêm
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=202334

e cũng đang muốn mua M5ii vs lens 25f1.8 như bác đó ạ ... cho e hỏi là lens đó chụp cho hình ảnh ra sao bác

Quote Được gửi bởi van.sang96 View Post
    e cũng đang muốn mua M5ii vs lens 25f1.8 như bác đó ạ ... cho e hỏi là lens đó chụp cho hình ảnh ra sao bác
    Ảnh trên em chụp bằng ống 25f1.8 đó bác. Vì M5ii với M10ii cùng sensor nên ảnh không khác nhau.

Quote Được gửi bởi e-m10ii View Post
    Em đang dùng Olympus E-M10 ii. Lúc đầu cũng lăn tăn như bác, song, thấy mấy bác tây lông ri viu Olympus E-M10 ii hay quá nên mua Olympus E-M10 ii tại photoking.

Bác tham khảo xếp hạng của trang này: http://genk.vn/do-choi-so/tong-hop-m...7031941292.chn

Chất ảnh của Olympus E-M10 ii thì rất thật, không nịnh mắt. Em chụp mấy cái bằng lén 25f1.8

Cái này bạn có phải tăng sáng hay chỉnh gì trên máy không? Mình dùng EPL nên phải tăng EV thì da người nó mới sáng và mịn như thế này.

Nên chọn Body Olympus đời từ 2012 trở đi, len thì Zuiko từ lâu đã hơn Fuji xa lắm. Hãy bấm để cảm nhận cơ khí của len M.zuiko, còn mầy và nét thì Zuiko ngon quá rồi
    "Not an SLR. It's a Pana"

Mình đã dùng X-E1 và hiện đang dùng E-M5 nên có chút ý kiến cá nhân thế này:
    - Màu sắc thì tùy sở thích, cũng không thể nói cái nào hơn cái nào được.
    - Chống rung thì mình thấy chống rung của ống kính hiệu quả hơn chống rung của body nên dùng ống có chống rung là ổn.
    - Olympus hơn ở tốc độ lấy nét, độ chính xác, khả năng lấy nét khi thiếu sáng và cái gọi là dynamic range.
    - Fuji đo sáng chuẩn hơn (cái này bác nào để ý cái đồ thị histograms sẽ thấy, trên máy Olympus báo đủ sáng nhưng đưa sang phần mềm có khi cháy tè le rồi, Fuji thì gần như chuẩn 100%), ngoài ra Fuji cũng ám màu ít hơn Olympus (đặt vật thể trắng trên nền đỏ để chụp bằng hai loại rồi so sánh sẽ thấy điều này).

Bác cứ khoái cái nào thì mua cái đó thôi, cũng như nhau cả, được cái này, mất cái kia. Mình thì dùng E-M5 và lens Pana (mình thấy lens Pana ngon hơn lens Olym cùng hạng).
    Được sửa bởi nubong lúc 11:40 PM ngày 13-02-2016