Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: ống kính góc rộng cho Crop

ống kính góc rộng cho Crop

Chào cả nhà,

Mình đang muốn mua 1 ống góc rộng phù hợp với Crop (tuy nhiên có thể sử dụng với FX luôn, nếu sau này lên đơi). Không biết có ai tư vấn giúp không ạ?

Chắc là ko có ống như bác mong muốn đâu ạ. Vì góc rộng trên FF thì trên DX nó ko còn rộng nữa, và góc rộng trên dx thì phải nói là "siêu rộng" trên fx, rộng đến nỗi ở 4 góc tối đen sì (vì đường kính lỗ mở của lens dx nhỏ ko phủ hết sensor fx). Có thể khắc phục bằng cách mua cái lens zoom cho crop, rồi lúc nào lên fx thì zoom lên tối đa, rồi dùng như lens fix :-)

Quote Được gửi bởi NHBP-Alex View Post
    Chào cả nhà,

Mình đang muốn mua 1 ống góc rộng phù hợp với Crop (tuy nhiên có thể sử dụng với FX luôn, nếu sau này lên đơi). Không biết có ai tư vấn giúp không ạ?
    1. bác đang xài máy gì
    2. bác muốn đầu tư bao nhiêu tiền ?
    3. bác ở tphcm hay hn ?

Bác ở đâu đấy ạ >....

Bác dùng máy nào, em đang dùng canon crop, ống 10-22 em dùng khá ưng ý

Ống kính có tiêu cự < 35mm cũng có thể coi là OK góc rộng rồi, như 28mm, 24mm, 20mm; tiêu cự nhỏ hơn nữa, tức < 20mm thì xem như ultrawide, tạm dịch là OK cực rộng !

Cả Nikon vả Canon đều có ống 16 - 35 mm f/4, đều có thể sử dụng cho Crop/FullFrame thì phởi, xem ra có thể coi là một trong những chọn lựa cho chủ thớt !

Lộ trình sau đó với 24 -70mm hoặc 24 - 120mm, và, 70 - 200mm thì xem như gom gần hết tiêu cự thường dùng từ 16 - 200mm !

16-35 là lựa chọn rất tốt cho chụp ảnh phong cảnh. Em cũng rất thích ultrawide, vấn đề là tài chính bác chủ tầm bao nhiêu mới dễ cho mọi người tư vấn được

crop thì xài 11-18 stm is là chuần nhất , ngon bổ rẻ

Góc rộng thường được xếp vào loại lâu lâu mới dùng. Ngoại trừ anh bạn là dân chuyên chụp phong cảnh ( mà câu hỏi của anh bạn thì tôi chắc anh không phải là dân chuyên đi chụp phong cảnh rồi).
    Góc rộng là ống kính lâu lâu mới dùng như tôi nói, Ngoài ra việc bảo quản cũng nhiêu khê, kính lọc sử dụng không giống như thông thường (như Nikon 14-24, Tamron 15-30, ...). Bạn nên cân nhắt các giải pháp sau
    - Đầu tư một số ống rẻ rẻ thôi, như các ống của Samyang (Rẻ mà chất lắm nha)..
    - Đầu tư ống thuộc dòng D nếu sử dụng Nikon (không phải máy Nikon nào cũng dùng được, đọc manual nha)
    - Canon mới ra một ống kính góc rộng cực tốt ( khẩu khoảng 10-15 gì đó) nhưng cực tốt, độ méo dạng thấp.
    - Đầu tư ống kính MF củ như Nikon AIS, Minolta, Canon FD, Carl Zeiss, M42... (dùng ngàm chuyển)
    - Và cuối cùng là đi Thuê...
    PS: chụp phong cảnh thì việc lấy nét MF thì không là vấn đề lớn ... ai chụp nhiều sẽ hiểu
    Đa số dòng crop đều gắn ống FF được, Sony thì hơi phức tạp
    Được sửa bởi Haslermann lúc 03:31 PM ngày 20-03-2016