Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: [Xin tư vấn] Canon 50D, nên mua những lens gì?

[Xin tư vấn] Canon 50D, nên mua những lens gì?

Chào các bác,

Em mới mua được 1 em 50D cũ, với 2 ống Sigma 55-200mm DC và Sigma 18-50mm f3.5-5.6 DC. Với hai ống này thì em có thể chụp bình thường (18-50) hoặc chụp từ khoảng cách hơi xa xa chút (55-200), em muốn hỏi là có nên mua 1 ống fix 50mm (1.8 hoặc 1.4) nữa cho nhu cầu chụp chân dung không ạ? Hoặc với mục đích này thì còn các lựa chọn nào khác? Ngày xưa em có dùng Kiss X3 (550D) với ống fix 50mm f/1.8 thấy cũng khá ưng, ống ngon bổ rẻ lại khá ổn.

Em cảm ơn các bác

1. Tùy túi tiền của bác dư dả hay ko
    2. Bác chụp mẫu có cần xóa phông hay ko
    3. Bác chụp dịch vụ hay chụp chơi

Bác cứ xác định nhu cầu thì bác quyết định được ngay :D
    Được sửa bởi Gaku lúc 09:16 PM ngày 28-12-2015

Quote Được gửi bởi Gaku View Post
    1. Tùy túi tiền của bác dư dả hay ko
    2. Bác chụp mẫu có cần xóa phông hay ko
    3. Bác chụp dịch vụ hay chụp chơi

Bác cứ xác định nhu cầu thì bác quyết định được ngay :D
    Túi tiền thì em cũng không dư dả lắm, tuy nhiên em đang ở Pháp nên có thể thỉnh thoảng săn được đồ rẻ bất ngờ trên mấy trang bán đồ cũ của dân bên này (tiêu biểu là bộ gear em nói ở trên em mua hết có 340 euros thôi :D).

Về chụp choẹt thì em chụp chơi thôi, giống như nhiều anh em trên này là chụp như một sở thích, lưu lại khoảnh khắc thôi. Với tâm lý là muốn có một cái lens ngon bổ rẻ có thể chụp chân dung đẹp thì bác có thể list ra cho em vài ống ổn không (theo thứ tự giá tăng dần?). Cảm ơn bác :D

Bác đã ưng fix 50 f1.8 cũ rồi thì nay làm ngay 50 f1.8 STM cho nóng, ngon bổ rẻ đó
    EOS 6D vs EOS 70D

không liên quan lắm, nhưng cá nhân mình thích 85 cho chân dung :D

Quote Được gửi bởi davidp View Post
    không liên quan lắm, nhưng cá nhân mình thích 85 cho chân dung :D
    Bác bác, em thấy dân tình đánh giá ống 85 khá tốt, bác cho em một cái cảm nhận sơ bộ với (tốc độ AF, bokeh, contrast, sharpness, v.v.)? Cảm ơn bác nhé, chắc em sẽ nghiên cứu ống này (hy vọng ý bác là ống thường chứ không phải L =))

giá 2nd 85 bây giờ dao động 5.5-6tr khá đẹp cho 1 cuộc tình ngoại cảnh.
    nhưng để sử dụng và làm chủ được nó ta cần có chút chút thời gian, bỡi không phải lúc nào bán thân hay toàn thân ta max khẩu hay khép khẩu + canh góc chụp và cảm nhận được góc ảnh.
    _MG_8857 by Tân Thạch, trên Flickr
    Canon 50D + bé kit + bé 30A
    https://www.flickr.com/photos/thachthanhtan/

Quote Được gửi bởi bluechips View Post
    Bác bác, em thấy dân tình đánh giá ống 85 khá tốt, bác cho em một cái cảm nhận sơ bộ với (tốc độ AF, bokeh, contrast, sharpness, v.v.)? Cảm ơn bác nhé, chắc em sẽ nghiên cứu ống này (hy vọng ý bác là ống thường chứ không phải L =))
    AF, bokeh, contrast, sharpness cái nào cũng ngon. có 2 điểm lưu ý là trên crop hơi hẹp (chấp nhận dc thì không sao) và viền tím nặng tại khẩu lớn thôi bác

Mọi người cho em hỏi ké với ah, em mới mua body 50D cũ. Vậy lên mua len nào cho người mới chơi nhưng tốt để sau này không phải bán đi mà dùng lâu bền không ah ? Kiến thức nhiếp ảnh của e hiện tại = 0 .

Quote Được gửi bởi thanhtan29692 View Post
    giá 2nd 85 bây giờ dao động 5.5-6tr khá đẹp cho 1 cuộc tình ngoại cảnh.
    nhưng để sử dụng và làm chủ được nó ta cần có chút chút thời gian, bỡi không phải lúc nào bán thân hay toàn thân ta max khẩu hay khép khẩu + canh góc chụp và cảm nhận được góc ảnh.
    _MG_8857 by Tân Thạch, trên Flickr
    Em không biết có phải do bác cố ý do chỉnh mịn ảnh hay không chứ em thấy chủ thể bị nhòe, không sắc nét :(

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng