Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Vùng đen vùng sáng trên a7 II với Carl Zeiss 55 F1.8?

Vùng đen vùng sáng trên a7 II với Carl Zeiss 55 F1.8?

Hi các bác cho mình hỏi, mình mới mua CZ 55 F1.8, khi focus vào vật gì trên nền trắng thì thấy xuất hiện vùng đen rùi vùng trắng nằm ngang chạy từ dưới lên liên tục trên LCD hoặc view finder đều bị, chế độ A 1.8 là thấy rõ nhất, tăng A lên thì ít bị hơn, mình thay ống kit thì ko thấy hiện tượng trên. Các bác cho mình biết lens nó có bị sao không, và cách khắc phục.
    P/s: mình focus vật với ánh sáng neon trong nhà.
    Cám ơn.

Quote Được gửi bởi augusk View Post
    Hi các bác cho mình hỏi, mình mới mua CZ 55 F1.8, khi focus vào vật gì trên nền trắng thì thấy xuất hiện vùng đen rùi vùng trắng nằm ngang chạy từ dưới lên liên tục trên LCD hoặc view finder đều bị, chế độ A 1.8 là thấy rõ nhất, tăng A lên thì ít bị hơn, mình thay ống kit thì ko thấy hiện tượng trên. Các bác cho mình biết lens nó có bị sao không, và cách khắc phục.
    Cám ơn.
    Trả lời bác, do khi lắp 55 và để F1.8, ánh sáng thu được sẽ nhiều hơn là kit, máy để ở chế độ A sẽ tự động tăng tốc độ chụp. Khi thời gian chụp nhỏ hơn 1/50s, trong điều kiện ánh sáng neon dùng điện lưới ở Việt Nam thì sẽ sẽ "bắt được" thời điểm dòng điện xoay chiều đổi pha, trên ảnh sẽ hiển thị bằng một vệt đen, vàng, hoặc nâu, tùy thuộc cân bằng trắng. Điều này hoàn toàn bình thường.

Đừng test máy dưới đèn Neon là được bác ạ

Cám ơn.

Tôi chưa hiểu lắm với lời giải thích của bác. Khi máy đã đặt ở chế độ A thì làm sao có thể đặt tốc độ được, lại còn nhỏ hơn 1/50s nữa ..

Mình focus vào tờ giấy trắng là dễ thấy nhất, để khoảng cách gần (~0.5m), chế độ A f.18, autofocus, máy sẽ không bắt nét được và hình vuông bắt nét focus chạy theo vùng xám ngang này, hiện tượng y chang quay video vào màn hình máy tính, và nhìn nhấp nháy.

Mình focus vào tờ giấy trắng là dễ thấy nhất, để khoảng cách gần (~0.5m), chế độ A f.18, autofocus, máy sẽ không bắt nét được và hình vuông bắt nét focus chạy theo vùng xám ngang này, hiện tượng y chang quay video vào màn hình máy tính, và nhìn nhấp nháy.
    bác lấy nét vào điểm không có tương phản, không có sự khác biệt về chi tiết thì máy sẽ không có điểm để so sánh, và sẽ không lấy nét được. Còn hiện tượng này, bác cứ thử chuyển sang M hoặc S, tăng thời gian chụp lớn hơn 1/50s (1/40, 1/30...) sẽ thấy không còn.
    Được sửa bởi Next+ lúc 08:39 AM ngày 17-12-2015

Mình đã tét thử với chế độ M, S, tình trạng vẫn vậy, có lẽ focus quá gần nên xảy ra tình trạng trên, f2.5 -> f1.8 là thấy rõ, <f3.5 thì ko thấy nữa, nhưng có cảm giác nó hơi vàng vàng.

Mình đã tét thử với chế độ M, S, tình trạng vẫn vậy, có lẽ focus quá gần nên xảy ra tình trạng trên, f2.5 -> f1.8 là thấy rõ, <f3.5 thì ko thấy nữa, nhưng có cảm giác nó hơi vàng vàng.
    quan trọng là tốc kìa bác, khi bác giảm khẩu thì sẽ phải tăng thời gian phơi sáng -> đến khi lớn hơn 1/50s thì nó sẽ không bắt được cái lúc chuyển pha đó nữa.

Có phải máy bác bị thế này không?

Màn hình cho các bác dễ hình dung.
    Tình trạng kéo dài khoảng 1,2s sẽ hết.

Được sửa bởi augusk lúc 12:04 AM ngày 19-12-2015 Reason: Sửa link hình

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng