Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34

Chủ đề: Xin tư vấn chọn D7k / D7K1

Quote Được gửi bởi Bee Tea View Post
    Chuyện sau này thì để sau này tính anh ơi. Lúc anh dùng máy rồi, sẽ có những nhận định khác, rồi anh cảm nhận được mình muốn gì, khó nói trước lắm.
    Anh quyết mua 35 rồi:
    1/ Sau thời gian sử dụng thấy thiếu wide quá thì lấy 17-50
    2/ thấy đủ wide rồi, thích chân dung xóa phông dữ hơn thì 85. (35 1.8 DOF khá mỏng rồi, nhưng góc nhìn rộng nên phông nền xóa chưa mù mịt đâu)
    3/ Anh hay chụp trong nhà, thiếu sáng, thì lấy cây flash trước. Có flash chụp thiếu sáng thấy ảnh đẹp hơn, chưa rành thì đánh bounce trần để TTL là cũng ok rồi.

Tóm lại là anh cứ múc về rồi trải nghiệm cho sướng cái đã, rồi lúc nâng cấp tính tiếp hen. Chúc anh sớm mua được máy vừa ý.
    Cảm ơn Bee Tea, Quả thật là trước khi đưa ra 3 lựa chọn này mình cũng đã nghiên cứu khá kỹ và cũng có chung suy nghĩ như sự tư vấn của Bee Tea. Mình sẽ lấy 35 trước, chụp qua tết xem tình hình thế nào rồi sẽ tính tiếp.

Quote Được gửi bởi hannhell View Post
    Bạn rất giống mình cách đây 1 năm, lúc đó cũng định d7k1 + 35f1.8g. Sau đó gặp một bác có kinh nghiệm bảo mới chơi nên mua lén zoom sẽ phù hợp hơn và mình đã chọn sigma 17-50f2.8. Đó là sự lựa chọn mình cho là chính xác, con sigma này ảnh rất nét và build thuộc dạng tốt, khá chắc chắn và quan trọng là nó đa dụng và dễ dùng. Mới chơi chưa xác định hay chụp gì thì dùng lén fix sẽ khá là "bí". Sau này mình có thêm 35f1.8 nhưng chủ yếu vẫn dùng 17-50 vì rất tiện. Giờ có thêm flash sb600 chụp rất ổn.
    Cảm ơn hannhell đã chia sẻ kinh nghiệm của mình. Mặc dù đây là lần đầu tiên mua máy nhưng mình đã có cơ hội sử dụng qua một số DSLR cho một số mục đích khác nhau (máy mượn của bạn) . Tuy nhiên so với sự chênh lệch giá tiền của 2 ống kính và nhu cầu sử dụng lúc này cũng như trải nghiệm của bản thân thì mình tạm quyết định với 35

Quote Được gửi bởi maiphucth View Post
    Nếu bác máu có em Body D7100 7k shotowr Ngã tư sở hà nội đang bán này, lúc đầy em định quất em này nhưng hôm định mua bác ấy về quê nên quất em New rồi
    Cảm ơn maiphucth, Mình ở SG và cũng có tăm tia một số chỗ có máy rồi ạ.

Quote Được gửi bởi taducanh View Post
    Cái 3 triệu chênh lệch trên là quá xứng đáng. Hơn cả hệ thống AF lẫn chất lượng chi tiết của ảnh do bỏ AA filter. Theo mình bạn nên cân nhắc mua lens Zoom ban đầu chụp cho đỡ thiếu tiêu cư và phòng thân. 18-105G có vẻ ổn hoặc cố tý làm Sigma 17-50 2.8 thì thoải mái chụp các thể loại. Cái 35 mình nghĩ ko nên mua mà nên mua 85 thì hay hơn, trên crop 35 chưa đủ rộng.
    Cảm ơn bạn taducanh, qua tham khảo và các bài tư vấn trên diễn đàn thì mình thấy ống 35 là phù hợp với nhu cầu của mình hiện tại là chụp ảnh trong nhà, thỉnh thoảng ra ngoài chụp hoa lá cành cho vui. Nhà mình không đủ rộng để chụp ống 85

Mới vào thì nhiều lựa chọn lắm, lúc đầu e lấy d7k1 kèm kit 18-140, chụp cũng dc nhưng ko lợi khẩu, sau đó mua thêm 35 thì kit ít dùng hơn, sau đó rước 85 về chụp chân dung nữa, phong cảnh kiếm mấy em tokina vì build chắc và IQ cũng tốt.

Mình cũng đang muốn mua Nikon D7100 mà đang lăn tăn giữa kit 18-140 với fix 50 1.8 G. Tính mình lại thích chụp hoa, cỏ, và người, thi thoảng thì chụp sinh nhật hội họp v..v... Có ai cho mình biết nên chọn cái lens nào không. Chi phí tối đa mình có là 19.5tr thôi. :(

D7100 hơn là đei62u không có gì phải bàn,nhưn giá 12tr5 thì đang bàn hơn anh ah,D7000 nếu anh chịu khó lên mấy trang bấn hàng sẽ có giá 7tr5-8tr,D7100 là 10tr5-11tr.
    Vấn đề thứ 2 đó là về body:D7100 hơn là chắc chắn ,nhưng giá của nó đắt gấp rưỡi D7k.Nếu là em thì sẽ mua D7k8tr +Kit 3tr5+35 1.8G 3tr5=15 ,1 tr dư ra bác mua balo,hộp chống ẩm,ẩm kế,bao cao su à nhâm...vòng cao su cho lens...

Quote Được gửi bởi shortlinkvn View Post
    Mình cũng đang muốn mua Nikon D7100 mà đang lăn tăn giữa kit 18-140 với fix 50 1.8 G. Tính mình lại thích chụp hoa, cỏ, và người, thi thoảng thì chụp sinh nhật hội họp v..v... Có ai cho mình biết nên chọn cái lens nào không. Chi phí tối đa mình có là 19.5tr thôi. :(
    Khuyên bác nên bắt đầu với lens kit, dù không xóa phông mịt mờ nhưng đa dụng, đủ để đem đi khắp nơi. từ từ rồi sắm sau.
    Nikon D750 and lens

Cám ơn quoctuannguyen. Mình cũng hạ quyết tâm với cái lens kit này rồi. Lấy lúa về là sẽ đi cưới ngay

Qđịnh chuẩn đó bác. Bác nên dùng Kit hoặc 17-50 trước khi nhiều lúc để gom thêm fix. Nói gi nói, nên có Zoom để cơ động.

Quote Được gửi bởi Paparoti View Post
    Mới vào thì nhiều lựa chọn lắm, lúc đầu e lấy d7k1 kèm kit 18-140, chụp cũng dc nhưng ko lợi khẩu, sau đó mua thêm 35 thì kit ít dùng hơn, sau đó rước 85 về chụp chân dung nữa, phong cảnh kiếm mấy em tokina vì build chắc và IQ cũng tốt.
    Mình không có ý định chụp với Tele-zoom nên lấy 35F1.8 luôn, dự định sau này sẽ lên 85 và 1 len góc rộng chụp phong cảnh nữa.

Quote Được gửi bởi shortlinkvn View Post
    Với những gì bạn chia sẻ, mình nghĩ tốt nhất bạn nên lấy 18-140. Lens này chất lượng tốt và tiện dụng hơn 50mm nhiều

Quote Được gửi bởi Boyyeumua View Post
    D7100 hơn là đei62u không có gì phải bàn,nhưn giá 12tr5 thì đang bàn hơn anh ah,D7000 nếu anh chịu khó lên mấy trang bấn hàng sẽ có giá 7tr5-8tr,D7100 là 10tr5-11tr.
    Vấn đề thứ 2 đó là về body:D7100 hơn là chắc chắn ,nhưng giá của nó đắt gấp rưỡi D7k.Nếu là em thì sẽ mua D7k8tr +Kit 3tr5+35 1.8G 3tr5=15 ,1 tr dư ra bác mua balo,hộp chống ẩm,ẩm kế,bao cao su à nhâm...vòng cao su cho lens...
    D7100 dưới 11tr thì số shoot cũng tầm 20k rồi. Máy ~5k shoot sẽ ổn hơn.

Quote Được gửi bởi hungnqsg View Post
    Qđịnh chuẩn đó bác. Bác nên dùng Kit hoặc 17-50 trước khi nhiều lúc để gom thêm fix. Nói gi nói, nên có Zoom để cơ động.
    Nikon, Canon, Sony... làm gì có con kit nào 17-50? Tùy nhu cầu, mục đích, sở thích và điều kiện thì mới lấy Tamron/Sigma 17-50 này
    N.O.S

Nhân đây cũng chia sẻ với những bạn đang lựa chọn giữa D7000 và 7100 như mình, nên lên D7100 luôn.
    Với các lựa chọn về ống kính:
    - Nếu bạn chưa xác định được nhu cầu của mình, hoặc nhu cầu của bạn là chụp phong cảnh, chân dung, trong nhà không đòi hỏi quá cao và cần tính tiện dụng thì nên dùng len 18-140
    - Nhu cầu của bạn là chụp chân dung, ngoài trời, xóa phông (background) mờ mịt: Nikon 85mm F1.8 - hoặc 1.4 nếu có điều kiện
    - Chụp phong cảnh, bạn cần len có tiêu cự < 24mm, Ví dụ: Tokina 11-16mm, Nikon AF-S 12-24mm
    - Len chụp từ nhà ra phố, vừa chụp được chân dung trong nhà, vừa tạm đủ rộng để chụp được phong cảnh: Nikon AF-S 35mm f/1.8G Hoặc F2D
    N.O.S

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng