Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Xin tư vấn chọn D7k / D7K1

Quote Được gửi bởi nvh1505 View Post
    Cảm ơn Bee Tea và hannhell đã chia sẻ.

Thực sự thì mình cũng thích mua máy mới. Nhưng với cái giá 14tr thì chỉ còn 2tr cho các khoản khác chắc không đủ rồi ạ. Mua máy 2nd, em ưu tiên mua máy của các shop có bảo hành (Một số shop bảo hành 2nd tới 12 tháng nên cũng yên tâm ạ).

Xin các anh/chị tư vấn giúp em đoạn này với ạ
    Chuyện sau này thì để sau này tính anh ơi. Lúc anh dùng máy rồi, sẽ có những nhận định khác, rồi anh cảm nhận được mình muốn gì, khó nói trước lắm.
    Anh quyết mua 35 rồi:
    1/ Sau thời gian sử dụng thấy thiếu wide quá thì lấy 17-50
    2/ thấy đủ wide rồi, thích chân dung xóa phông dữ hơn thì 85. (35 1.8 DOF khá mỏng rồi, nhưng góc nhìn rộng nên phông nền xóa chưa mù mịt đâu)
    3/ Anh hay chụp trong nhà, thiếu sáng, thì lấy cây flash trước. Có flash chụp thiếu sáng thấy ảnh đẹp hơn, chưa rành thì đánh bounce trần để TTL là cũng ok rồi.

Tóm lại là anh cứ múc về rồi trải nghiệm cho sướng cái đã, rồi lúc nâng cấp tính tiếp hen. Chúc anh sớm mua được máy vừa ý.

Cảm ơn thach148 và hmontagne.

Tủ chống ẩm, balo túi xách... nói chung là những phụ kiện cần thiết phải có rồi ạ. Về cơ bản thì rõ ràng là D7100 hơn D7000 cả về hiệu năng và giá tiền.

Điều làm em băn khoăn là sự chênh lệch về chất lượng, hiệu năng có tương ứng với sự chênh lệch 3tr về giá không ạ?
    Rất đáng bác ui!
    Cái 3T vài tháng sau bác quên mất tiêu..nhưng còn có cái máy ngon để ra ảnh đẹp dài dài..
    Ko có ý dìm hàng D7000 nhưng rủi bác xui rước cái bị lổi focus thì khóc..Mới chơi ko rành dể chán..
    D7000 hay nghe than phiền lổi foucus còn D7100 thì chưa..

D7100 + 35mm hay 50mm cái nào củng được..1 máy 1 lens chơi 2, 3 tháng rồi hảy rước cái lens thứ 2.
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Cảm ơn phanhung,

Chắc mình chọn D7k1. Mua D7k thì dư được tầm 3tr cho lens với mấy cái phụ kiện mà mấy cái này thì sắm từ từ cũng được. Thôi cố tí lên D7k1.

Mình chọn ống 35 vì chủ yếu chụp trong nhà, thỉnh thoảng ra ngoài chắc cũng đc vài tấm.

Xin cho hỏi là, nếu đã có 35F1.8 rồi thì nên lên 85 hay lên 17-50? Em định chụp ống 35 một thời gian trước để xác định chính xác nhu cầu và sở thích của mình sau đó mới mua thêm đồ khác. Được các a/c/e tư vấn thì tốt quá ạ

Cái 3 triệu chênh lệch trên là quá xứng đáng. Hơn cả hệ thống AF lẫn chất lượng chi tiết của ảnh do bỏ AA filter. Theo mình bạn nên cân nhắc mua lens Zoom ban đầu chụp cho đỡ thiếu tiêu cư và phòng thân. 18-105G có vẻ ổn hoặc cố tý làm Sigma 17-50 2.8 thì thoải mái chụp các thể loại. Cái 35 mình nghĩ ko nên mua mà nên mua 85 thì hay hơn, trên crop 35 chưa đủ rộng.
    Được sửa bởi taducanh lúc 04:03 PM ngày 12-12-2015
    D610 ,Sigma 24-105Art,Rokinon 85 1.4 UMC, Rokinon 12 2.8 NCS, 50 1.8 G

Quote Được gửi bởi taducanh View Post
    Cái 3 triệu chênh lệch trên là quá xứng đáng. Hơn cả hệ thống AF lẫn chất lượng chi tiết của ảnh do bỏ AA filter. Theo mình bạn nên cân nhắc mua lens Zoom ban đầu chụp cho đỡ thiếu tiêu cư và phòng thân. 18-105G có vẻ ổn hoặc cố tý làm Sigma 17-50 2.8 thì thoải mái chụp các thể loại. Cái 35 mình nghĩ ko nên mua mà nên mua 85 thì hay hơn, trên crop 35 chưa đủ rộng.
    Minh cung dang du dinh mua 7100 voi sigma 17-50, ma nghe noi bi loi focus gi do k bik co dung k ban?

Quote Được gửi bởi taducanh View Post
    Mình thì thấy ngược lại..
    Bác chủ con 8 tháng tuổi..sẻ chụp trong nhà nhiều..
    Fix 35mm chụp trong nhà đủ rộng chán, khẩu to ko cần flash vẩn chụp sáng đẹp..

Sigma 17-50 cấm D7100 thì ko có lổi gì cả..chỉ khi zoom cái ảnh ra to thì di dời bằng cái mủi tên để xem ko được..

Mổi người mổi ý zoom 17-55 thì góc rộng chụp nhiều thứ hơn nhưng ra ảnh thì chả bằng fix..
    Nhớ ngay xưa lần đầu mua cái 50mm về..cất cái 18-105mm ngay!

..Chừng nào con 8 tuổi thì 85mm teen xóa phông sẻ hợp hơn!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Bạn rất giống mình cách đây 1 năm, lúc đó cũng định d7k1 + 35f1.8g. Sau đó gặp một bác có kinh nghiệm bảo mới chơi nên mua lén zoom sẽ phù hợp hơn và mình đã chọn sigma 17-50f2.8. Đó là sự lựa chọn mình cho là chính xác, con sigma này ảnh rất nét và build thuộc dạng tốt, khá chắc chắn và quan trọng là nó đa dụng và dễ dùng. Mới chơi chưa xác định hay chụp gì thì dùng lén fix sẽ khá là "bí". Sau này mình có thêm 35f1.8 nhưng chủ yếu vẫn dùng 17-50 vì rất tiện. Giờ có thêm flash sb600 chụp rất ổn.

Đồng quan điểm với bác, vừa xách em D7100 về và không hề thất vọng

Chào các anh chị,

Em (32 tuổi) mới gom được gần 2.8 tấn lúa (Quy ra tiền khoảng 16tr) để đi vào con đường sung sướng.

Qua các bài viết review, tư vấn, đánh giá cả trên vnphoto và các trang nước ngoài. Em đưa D7000 và D7100 vào tầm ngắm cho con DSLR đầu tiên của mình. Với khoảng 2.8 tấn lúa thì em xác định lụa chọn máy 2nd. Tuy nhiên lựa chọn D7K hay D7K1 lại đang làm em bối rối và xin được sự tư vấn và góp ý của các anh chị.

Về nhu cầu và mục đích sử dụng: em mua máy chủ yếu để phục vụ công chúa 8 tháng tuổi, mụ vợ 40kg, thỉnh thoảng cty họp hành, hội nghị. Mấy nữa công chúa nhà em lớn lớn thì chắc có ra công viên hay sở thú một tí. Em có ý định sử dụng máy trong thời gian lâu dài.

Em có tham các topic/shop bán hàng:

D7000 ~5k shots - Giá: 9,5tr +Box (bảo hành 6 tháng)
    D7100 ~5k shots - Giá: 12.5tr +Box (bảo hành 6 tháng)

Em định mua máy kèm ống kính 35F1.8G (2nd) 3tr3 (Sau này có điều kiện sẽ lên thêm 85) + thẻ, túi, phụ kiện...

Xin các anh chị tư vấn giúp em nên chọn máy nào phù hợp với nhu cầu như trên của em với ạ.

Sau này nếu có điều kiện mua thêm đồ thì cũng xin các bác tư vấn em nên lên món nào trước trong những thứ sau ạ:
    - Ống 85
    - Đèn Flash
    - Ống 17-50

Xin cảm ơn trước ạ
    Nếu bác máu có em Body D7100 7k shotowr Ngã tư sở hà nội đang bán này, lúc đầy em định quất em này nhưng hôm định mua bác ấy về quê nên quất em New rồi

D7100 + 35 1.8G là giống khởi đầu của e rồi, khá ổn đó bác tuy có hơi thiếu wide chút nhưng chưa có nhu cầu chụp phong cảnh thì vẫn ok con dê,haha

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng