Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Vấn đề ảnh bị sai màu trên PC, laptop vs điện thoại ?

Vấn đề ảnh bị sai màu trên PC, laptop vs điện thoại ?

Tình hình là e rất cáu khi ảnh xem trên PC và laptop 1 kiểu và trên điện thoại lại 1 kiểu.
    Bình thường thì e sửa màu ở lightroom rồi xuât ảnh luôn thì ko sao, nhưng đợt này ở trong lightroom e chọn edit in pts rồi sửa ảnh để nắn bóp tiếp @@ rồi mới xuất ảnh luôn trên pts. Thì nó bị như sau:

- Ảnh upload lên flickr xem trên PC, laptop thì vẫn ổn, nhưng xem trên đt là tê tái luôn :(
    - Vẫn ảnh đó upload lên fb thì xem trên tất cả các thứ đều hoàn toàn bình thường.

E thì chỉ nghĩ đc là nó bị sai hệ mau với nhau, hoặc là gì gì liên quan đến các hệ màu thôi, nhưng như thế thì phải trong tất cả các thiết bị, tất cả các điều kiện màu nó phải như nhau vì khi mình xuất ra là màu sai thì nó phải sai ở chỗ xuất rồi, nhưng cứ xem trên 1 thiết bị thì màu nó lại 1 kiểu @@

E vừa thử xuất ảnh từ lightroom ra rồi mới ném vô pts sửa thì hoàn toàn bình thường @@

Hóng cao nhân vào dạy khôn ạ :(

VD: các bác thử bật trên PC hoặc laptop rồi so sánh với đt xem ạ :(
    PC1_1651 by pcduc, on Flickr

Em vào flick xem Exif ảnh của bác thì thấy dòng này " Color Space - Uncalibrated ".

Bây giờ trước khi xuất ảnh từ PS, bác thử convert qua Color Space là sRGB, sau đó up lên flick rồi xem lại bằng các thiết bị khác nhau xem có bị sai màu nữa không ạ.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Em vào flick xem Exif ảnh của bác thì thấy dòng này " Color Space - Uncalibrated ".

Bây giờ trước khi xuất ảnh từ PS, bác thử convert qua Color Space là sRGB, sau đó up lên flick rồi xem lại bằng các thiết bị khác nhau xem có bị sai màu nữa không ạ.
    E cảm ơn bác, e thử convert qua adobe RGB 1998 thì màu ok rồi, nhưng mà sao lại khó hiểu thế kb, tại sao đt nó lại màu khác nhỉ @@

Để chắc ăn thì bác nên chọn color space là sRGB chứ đừng chọn Adobe RGB vì hâu 2 như các web hay thiết bị đều hiển thị tốt với chuẩn này.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Để chắc ăn thì bác nên chọn color space là sRGB chứ đừng chọn Adobe RGB vì hâu 2 như các web hay thiết bị đều hiển thị tốt với chuẩn này.
    E xin đc cảm ơn bác :x