Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 49

Chủ đề: Những lens đáng mua nhất của Fuj

Quote Được gửi bởi dungchiunicore1 View Post
    Bác cho em hỏi chút là sao bác không chọn con 23 thế ạ ? Em cảm ơn bác.
    23 là một lựa chọn tốt nếu bác dư dả, nhưng không tiên dụng bằng combo kia vì nhu cầu của bác cũng khá đa dạng.

Quote Được gửi bởi shynbee View Post
    Con 10-24 f4 bây giờ tầm giá bao nhiêu thì mua đc các bán? Em định mua cũ trên chợ tốt xem có ai bán ko nhg cần cái giá để biết trả giá thêm :D
    Giá mới khoảng 16.9tr, bác cứ tuỳ tình trạng máy mà trừ phần trăm.

Chào mọi người. E đang dự định mua con Fuji XT-10, cho e hỏi là len 16-50 và 18-55 khác nhau như thế nào. E xem trên amazon giá chênh lệch nhau tới 200$. Nhu cầu của e cũng cơ bản là chụp đời thường và phong cảnh thôi, nên len 16-50 có đủ không. E là newbie, e cám ơn.

Quote Được gửi bởi hero242002 View Post
    nhiếp ảnh là sự kết hợp nhiều thứ ^^. Lens chỉ là một phần trong đó, và cũng chỉ là một công cụ. Em dùng lens 3tr chụp cũng tốt như các lens 20 hoặc 3x tr do em biết mục đích sử dụng. Các bác toàn coi trong hay so sánh máy với lens thì chừng nào mới nâng cao nhiếp ảnh của mình đc.
    16-55 f2.8 của bác mà 3tr hả T_T ... bác nói rất đúng nhưng vế sau thì lại hơi quá :D , bác cho em xem học hỏi tấm hình chụp bằng lens 3tr mà bác ưng ý nhất với T_T
    "Em dùng lens 3tr chụp cũng tốt như các lens 20 hoặc 3x tr do em biết mục đích sử dụng"
    Canon 50D + lens cùi + trình gà

Quote Được gửi bởi uiyaya View Post
    Chào mọi người. E đang dự định mua con Fuji XT-10, cho e hỏi là len 16-50 và 18-55 khác nhau như thế nào. E xem trên amazon giá chênh lệch nhau tới 200$. Nhu cầu của e cũng cơ bản là chụp đời thường và phong cảnh thôi, nên len 16-50 có đủ không. E là newbie, e cám ơn.
    Em có dịp test trên tay 2 con này mới đây do kiếm lens cho ông anh, cá nhân thấy 16-50 build cầm lên cảm giác rẻ tiền, màu sắc như chụp đt hiện giờ, nếu mua chữa cháy thì còn được. Còn 18-55 thì ngon (ông anh test 2 con quyết định lấy con này) , build cầm chắc chắn, lợi khẩu không đáng kể, màu sắc đẹp, lấy nét êm nhanh (khoái cái này) ==> Bác cơ bản đời thường em nghĩ nên lấy 18-55 hoặc có thể tham khảo fix 35f2
    Canon 50D + lens cùi + trình gà

Quote Được gửi bởi vichou View Post
    Em có dịp test trên tay 2 con này mới đây do kiếm lens cho ông anh, cá nhân thấy 16-50 build cầm lên cảm giác rẻ tiền, màu sắc như chụp đt hiện giờ, nếu mua chữa cháy thì còn được. Còn 18-55 thì ngon (ông anh test 2 con quyết định lấy con này) , build cầm chắc chắn, lợi khẩu không đáng kể, màu sắc đẹp, lấy nét êm nhanh (khoái cái này) ==> Bác cơ bản đời thường em nghĩ nên lấy 18-55 hoặc có thể tham khảo fix 35f2
    Đã xài qua 2 lens này 1 thời gian, xác định luôn là hơn thua thế này:
    _ XF hơn XC ở màu sắc, tương phản (chỉ chút xíu), build tốt, khẩu tốt (rõ ràng rồi)
    _ XC hơn XF ở tốc độ AF (chút xíu), khi zoom lên 35-50 thì XC hơn XF ở độ nét rìa, nét góc.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Cám ơn bạn góp ý. Mình sẽ suy nghĩ thêm về len 18-55. Chắc mình sẽ nghiêng về nó hơn, nhưng vẫn còn đang phân vân quá. Hơn thua nhau tới 200$, nên chất lượng cũng sẽ rất khác nhau là điều đương nhiên.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Đã xài qua 2 lens này 1 thời gian, xác định luôn là hơn thua thế này:
    _ XF hơn XC ở màu sắc, tương phản (chỉ chút xíu), build tốt, khẩu tốt (rõ ràng rồi)
    _ XC hơn XF ở tốc độ AF (chút xíu), khi zoom lên 35-50 thì XC hơn XF ở độ nét rìa, nét góc.
    Vậy theo bạn là mình có nên sử dụng len 16-50 cho ảnh đời thường được không.

Quote Được gửi bởi uiyaya View Post
    Vậy theo bạn là mình có nên sử dụng len 16-50 cho ảnh đời thường được không.
    Thêm 1 điểm mình thấy nữa là khi chụp jpeg, kit XC hầu như ko thấy có Distortion, kit XF thì thấy có chút (phải chỉnh lại cho ưng mắt).

Chụp đời thường nhất là street-life ko nên dùng lens zoom. Mình dở văn nên không biết nói ra thế nào cho ngắn gọn dễ hiểu. Kinh nghiệm của mình lúc trước chụp với fix thì được nhiều ảnh đời thường ưng ý hơn là sau này chụp với zoom.
    Mình cũng đang muốn mua lại 1 con fix (23, 27 or 35) để chụp đời thường ưng ý. Tiêu cự hợp với street-life theo mình là 23-35 (trên body crop)
    Không phải vô duyên vô cớ mà các nhiếp ảnh gia street-life luôn chọn lens fix trong khoảng tiêu cự trên để săn ảnh, và cho ra các tác phẩm tuyệt đẹp, đoạt giải cao.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Thêm 1 điểm mình thấy nữa là khi chụp jpeg, kit XC hầu như ko thấy có Distortion, kit XF thì thấy có chút (phải chỉnh lại cho ưng mắt).

Chụp đời thường nhất là street-life ko nên dùng lens zoom. Mình dở văn nên không biết nói ra thế nào cho ngắn gọn dễ hiểu. Kinh nghiệm của mình lúc trước chụp với fix thì được nhiều ảnh đời thường ưng ý hơn là sau này chụp với zoom.
    Mình cũng đang muốn mua lại 1 con fix (23, 27 or 35) để chụp đời thường ưng ý. Tiêu cự hợp với street-life theo mình là 23-35 (trên body crop)
    Không phải vô duyên vô cớ mà các nhiếp ảnh gia street-life luôn chọn lens fix trong khoảng tiêu cự trên để săn ảnh, và cho ra các tác phẩm tuyệt đẹp, đoạt giải cao.
    Nhờ bạn nói và mình tìm hiểu thêm thì rút ra ba trường hợp:
    Một là, xài 16-50 để chữa cháy (theo như lời bạn trên nói). Và có thể bị méo hình ở dải tiêu cự ngắn
    Hai là, (bỏ qua 16-50) xài fix 23-27-35. Và fix 35 là tốt cho ảnh đời thường
    Ba là, xài 16-50. Sau đó đầu tư thêm fix 35
    Được sửa bởi uiyaya lúc 06:19 PM ngày 06-12-2015

Em có dịp test trên tay 2 con này mới đây do kiếm lens cho ông anh, cá nhân thấy 16-50 build cầm lên cảm giác rẻ tiền, màu sắc như chụp đt hiện giờ, nếu mua chữa cháy thì còn được.
    Mình đang dùng kit rẻ tiền 16-50. Đánh giá con kit này rất tốt so với tầm tiền, đặc biệt có tiêu cự kéo xuống được 16mm là lợi thế rất lớn so với kit của các dòng Nikon và Canon. Chất lượng ảnh JPG được tích hợp với chip xử lý trên máy nên độ méo cũng như màu sắc và nét rìa rất tốt.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng